Máy ảnh DSLR Canon EOS 6D Mark II có cảm biến 28MP, ra mắt vào đầu quý I 2016 (?)

tuanlionsg
29/4/2015 2:14Phản hồi: 74
Máy ảnh DSLR Canon EOS 6D Mark II có cảm biến 28MP, ra mắt vào đầu quý I 2016 (?)
Phiên bản Canon EOS 6D Mark II ra đời thay thế phiên bản 6D Mark I chỉ còn là vấn đề thời gian. Rất nhiều rò rỉ cho rằng Canon sẽ giới thiệu nó vào đầu năm 2016, sau khi chiếc 5D Mark IV bán ra thị trường. Điều đặc biệt là tin rò rỉ lần này lại cho rằng 6D Mark II có cảm biến full-frame với số lượng điểm ảnh đến 28MP chứ không phải 24MP. Canon không bán một chiếc máy ảnh DSLR full-frame có cùng số MP với phiên bản cũ.
Về khoản lấy nét AF, các nguồn tin không chắc chắn nó được trang bị hệ thống AF mạnh nhất như trên EOS 5DS và EOS 5DS R. Dẫu gì thì EOS 6D Mark II cũng vẫn là chiếc DSLR dòng entry-level có cảm biến full-frame, nó vẫn không thể sở hữu hệ thống AF tân tiến nhất của Canon. Người ta đoán Canon lại sẽ sử dụng lại một trong hệ thống AF nào đó trên DSLR của họ cho chiếc 6D Mark II này.

Thông số kỹ thuật rò rỉ:
  • Cảm biến hình ảnh: 28MP
  • Hệ thống AF mới (nhưng không chắc là hệ thống AF như trên 5DS và 5DS R)
  • Chụp liên tiếp: 6fps
  • ISO 100 - 102.400 (mở rộng 204.800)
  • Ống ngắm có độ phủ 98%
  • Khe thẻ nhớ: 1 khe SD
  • Kết nối Wifi, NFC, GPS
  • Có cái tiến nhỏ về tính năng quay Video
Giá dự đoán: khoảng 2.100$ (tương tự giá 6D khi được giới thiệu năm 2012)

Nguồn: canonrumors​
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Ôi cái giá 😔
sonhoathuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuthuyen ngon bổ rẻ đấy
kietbull
TÍCH CỰC
9 năm
Con này là máy mà Canon tự hào có điểm lấy nét giữa tốt nhất?
@kietbull 45 điểm lấy nét tha hồ bác ơi =)))
dung_phan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang dùng em 6D. Rất hài lòng, chỉ thiếu mỗi cái lấy nét tự động khi quay phim, em này không tự bắt nét theo chủ thể chuyển động được
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rungvang Vẫn giật bác ơi. Cơ chế lấy nét của máy ảnh nó khác máy chuyên quay. 70d mình từng xài qua hồi nó mới ra mắt mà. Ngay cả con d810 cũng quảng cáo hệ thống af cho video mà vẫn giật qua giật lại điểm nét. Bác chụp hình chắc cũng hay gặp tình trạng af chạy qua chạy lại ko af đc thì khi quay bằng dslr cũng thế. Còn boom hay flycam nếu dùng dslr toàn xài superwide hoặc ultra wide, khép khẩu, điểm focus thường canh sẵn. Boom người ngồi thì dễ control focus rồi, còn boom điện tử hệ thống af chỉ sử dụng cho máy chuyên quay, dslr gắn lên chỉ pan lên xuống, qua lại đc thôi. Ngay cả máy quay chuyên ngta cũng chỉ dùng af ở vài trường hợp đặc biệt, đa phần vẫn là tự quay tay. Cơ chế af cho video của máy dslr hiện nay vẫn còn lởm càng ko sử dụng đc.
MrUS
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HV889 Hình như bác chưa thử 70D và lens STM, một chút cũng ko giật 😁
@HV889 Ấu trĩ. Việc lấy nét thò thụt là do khả năng bắt nét của ống kính kém, hệ thống lấy nét của máy không tốt. Những ống kính đắt tiền của canon và nikon đều dí phát ăn ngay làm gì có chuyện thở ( focus breathe). Canon 1Dx mark ii và nikon D5 giờ còn có touch screen. Chạm phát ăn ngay nhé. Đừng có lấy giới hạn của mấy con máy ảnh tầm thấp, lén cùi rồi kết luận linh tinh!
HV889
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Bangvudinh Mình nói về cơ chế af của nó là qua điểm nét xong lùi lại lúc đó mới xong quá trình af. Đó là sự khác biệt của máy hình và máy quay phim. Nó ko phải độ "thở" mà bác nói, af của máy quay 1 là nét, 2 là out, ko có chuyện af chạy loạn xạ vậy. Giờ dễ nhất bác mở liveview, bật af lên là biết. Với lại quay phim ít ai xài autofucus lắm, trừ quay sân khấu (máy quay có 2 dòng, dòng cine và dòng studio). Mình đang xài nikon d810, d750 và lens topline, và 1 máy chuyên quay. D5 thì mới quá chưa có nhiều clip test. Bác xem đỡ 2 clip này, bác nhìn chắc cũng biết là máy nào quay, chỉ bàn về focus ko bàn cái khác nha, ráng coi hết giùm mình nha

bocap234vn
TÍCH CỰC
9 năm
Mình cũng đang dùng, hài lòng với em nó, chỉ tiếc là có ít điểm lấy net quá, vụ quay video thì chả bao giờ quay, nên cũng không thèm quan tâm.
Thế thì bác múc 70D đi vừa rẻ vừa ngon con này nâng cấp cho quay phim ngon lắm

Chuẩn đấy bác ạ điểm giữa phải nói rất tốt , nhanh và chính sác lắm
bocap234vn
TÍCH CỰC
9 năm
@Trường DXT Hihi, bác có đọc kỹ mình viết không? Mình không bao giờ quay video, nên cũng chả bao giờ để ý đến tính năng video của 6D.
@bocap234vn À quote nhầm bác bên trên bác đó kêu quay phim ko có Af 😃
Cu_Tũn
ĐẠI BÀNG
9 năm
5D mk II bán ra quá lâu rồi bác @tuan_lionsg
@Cu_Tũn Nhầm 5DM4, cảm ơn bạn. ;)
max
ĐẠI BÀNG
9 năm
thế chủ thể nó ko nằm giữa thì lấy nét ko tốt nhất à? xàm
huy9988
CAO CẤP
9 năm
Mình nghĩ mình và nhiều bạn chỉ cần các nhà sản xuất làm ra cho bằng được những chiếc máy càng tiệm cận sự hoàn hảo càng tốt, cấu hình cứ thoải mái đẩy lên, giá cả cao bao nhiều cũng không thành vấn đề, chất lượng là điều cốt lõi trong nhiếp ảnh. Mình và các bạn đó suy cho cùng chỉ mong muốn những điều tốt nhất cho các bạn khác muốn mua máy. Tóm lại là mình và các bạn cùng phe sẽ không mua, muốn làm gì làm!!
Đang dùng 6D, hài lòng mọi thứ trừ cái chất liệu body ọp ẹp cùi mía 😔
@nforce Quan trọng là bác không đưa ra được lý do 6D không nên làm dịch vụ. Thực tế đầy người làm dịch vụ với 6D. Build nhẹ, cầm nắm tốt, gắn grip vào rất đầm, cũng weather shield mà đa phần giữ máy kĩ lưỡng ko sao. Chụp tĩnh lấy nét 1 điểm ok rồi. chụp chuyển động lấy nét của 6D cũng rất chính xác. Không có gì trở ngại.
nforce
TÍCH CỰC
9 năm
@archi-T Mình ko có xài 6D và không có chụp dịch vụ nên ko biết tại sao 6D lại được dùng nhiều, chắc do rẻ.
Mình cầm 5D III thì thấy tốt hơn hẳn, cân đối hơn. Thứ 2 là OVF 100%. Cái này có thể nhiều người cảm thấy ok. Nhưng cá nhân mình cầm 1 cái máy mà khi chụp cứ nghĩ mình chỉ thấy nó đạt 98% thì cảm giác ko ngon lắm.
Ngoài ra, điểm lấy nét có thể nhiều người cũng ko quan tâm, bảo từ từ cũng dc. Nhưng mà 1 cái xác suất trúng cao hơn hẳn, 1 cái thì mại mại. Mình cầm 6D chụp thì thấy hụt tương đối, chắc do ko biết xài.
Còn ai xài 6D thì bác thử bảo họ xài thử 5D, chụp vài ngàn tấm rồi xuống 6D xem sao ạ...
@nforce Mình đang dùng cả 5D3 vs 6D đây bác cảm thấy tuy body bé hơn điểm nét ít hơn nhưng 6D lấy nét điểm trung tâm cực ngon ( các điểm ngoài thì như hặch mà cả 5D2 cũng thế luôn) 😁
Ảnh của 6D cũng rất ổn với đk bt thì 5D3 vs 6D gần như chả có gì khác biệt nếu set Picture style như nhau
Mình cũng đã từng lăn tăn là nên lấy 5D3 + 5D2 hoạc 5D3+6D & cuối cùng chọn bộ 5D3 + 6D & rất hài lòng về 6D
Hôm lên Tam đảo gặp toàn 5D3 vs 6D luôn 5D2 có vẻ ít hơn chắc phải hôm mình ít gặp
nói chunng nếu ai ko lăn tăn cái Body thì 6D rất đáng để đầu tư ( chất ảnh + AF ( điểm giữa rấ tốt luôn nhé ) )
Bác nào đang dùng 5D2 và sang 6D sẽ hơi hụt hẫng tẹo vì body hơi bé khuyên nên lắp thêm grip thì cực vừa vặn ko cồng kềnh như dòng 5D nữa
@Trường DXT chính xác bác ạ, em xài 6D 1 thời gian, bực là cái body dễ trầy quá, hôm nọ có cát lọt vào túi, cà cà mấy cái làm phần dưới mà hình LCD có mấy vệt trắng trắng, ngooài ra không có gì phàn nàn, với cả mang vác đi xa thì 6D với trọng lượng của nó cũng là 1 lợi thế
Trước mùnh dùng 5D Mark II, bán đi rồi, 6D mark II Thì còn lâu mới ra. Không biết con 6D hiện tại so với 5D mark II thế nào, ai đã dùng cả 2 con cho ý kiến khách quan giúp mình, thank!
Chỉ cần dual crosstype và loại af của 5d 3 là đủ rồi mới quá hao đạn thoi. Ủng hộ 6D ff giá rẻ
từ khi dùng 1ds3 mình chỉ còn tơ tưởng tới 1dx =)) các con khác dòng dưới 1D xem cho vui chứ k quan tâm lắm
@kut3prince9x Cái đkm tthằng xl.
Đi đâu cũng nổ
nghia3d
CAO CẤP
9 năm
6d lấy nét rìa hơi nản 😁
Hơi liên quan, canonVN đã công bố giá của 750D và 760D rồi :
Reg giba
ĐẠI BÀNG
9 năm
không đủ lúa nhưng vẫn thích ngắm Bác Tuấn à....
DR của 6D khoảng 12EV, lên 6Dii tầm 22 EV ngon luôn, chỉ cần mang AF 61 điểm và tốc chụp 1/8000 của 5D3 là ngon!!! ;)

Có rm máy DR lên tới đó mấy hãng bán kính lọc tiêu luôn😁:p
@Hungdunghcmc Canon làm ra con có DR 14ev bằng Ni là bá đạo luôn rồi, DR22 lận chắc cũng có nhưng có thể trong lab của sony hoặc cho nasa nó xài rồi
Nói chung là mấy hãng khôn lắm. Xài con nào cũng thấy thiếu phải nâng cấp. Lên đến flagship rồi vẫn thấy thiếu thì không nâng cấp được nữa và đã bị vặt trụi một mớ lông. Ông xài 6D thì thèm lên 5D. Ông xài 5D thì cảm thấy 6D cũng đủ và tiết kiệm 😁. Ông xài 1DX thì dạng có tiền cũng bán mua MRL xài :D
6D e làm dịch vụ tốt và đầy ng làm dịch vụ bằng 6D đấy thôi...quan trọng giữ gìn thì nó vẫn như mới cả. có đk thì chắc chắn e lên 5D3 nhưng vẫn giữ 6D để back up

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019