Máy ảnh mirrorless Sony từ chiếc NEX-3 đến A7R III: Hành trình 8 năm

Non@me
20/11/2017 12:12Phản hồi: 120
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thánh a9 có tận 693 điểm AF vậy có thể chữa cháy tạm khép khẩu để chụp phong cảnh khỏi quay tay đc hông nhỉ ?
okharon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vậy là đã 8 năm trung thuỷ với Sony Mirrorless ..
Nhớ cái thời Nex C3
Thời Nex 7 dc trên tay , lần đầu thò mắt vào evf ....
rồi chiếc A7 Mirrorless đầu tiên ra đời ....
Giờ là mong chờ A7R3
Mod coi lại vài chi tiết sau nhé
1. a6000 và a7ii đã ngừng sản xuất: dựa vào nguồn từ đâu?
2. a7 và a7 mark 2 chưa bao giờ là để chụp thể thao. Nói cho chính xác, a7 và a7ii là entry level cho dòng full frame e mount của Sony.
3. Chỉ có a6300 và a6500 mới có lấy nét 4D. a6000 không có.
gabeohp91
TÍCH CỰC
6 năm
@Hiệp K 2. Thực ra bảo a7 là entry level là ko chính xác lắm, nên hiểu sony xác định a7 là dòng mặc định của ff. A7R (resolution) là tối ưu nâng cấp cho độ phân giải cao, A7S (sensity) là tối ưu nâng cấp cho độ nhạy sáng, thích hợp cho quay video. Việc ra đời mark 2 mark 3 mới đẩy giá các con đời trc xuống giá chứ ko phải sony xác định ngay từ đầu. 3. A6000 có 4D focus nhé Screenshot_20171121-055852.png
@gabeohp91 Mình mới coi lại, đúng là a6000 có 4D focus. Lý do mình nói a7 hay a7ii là entry full frame level là vì so với a7s/a7r(ii), xét về mức giá. Đó là mình đang so sánh trong cùng một đời. Còn chuyện đời sau ra mắt đẩy đời trước thành entry level cũng là một cách nhìn khác. Ví dụ trên dpreview, một số người cho rằng Sony sẽ không ra mắt a7iii vì a7rii có thể coi như a7iii. Nếu ra a7iii giữ nguyên 24 MP, cải thiện AF etc. thì giá nó có thể sẽ khá gần với a7rii và sẽ trực tiếp cạnh tranh với a7rii. Mỗi người một ý thôi bạn.
kulele
CAO CẤP
6 năm
Dạo này sony chạy chương trình à 😆 kể lể suốt thế
khoavina
TÍCH CỰC
6 năm
Sony a6000 là huyền thoại của dòng Miroless ! Bán chạý và thành công nhất từ trước đến nay của dòng này
@khoavina 10 mirrorless Crop Sony chắc phải đến 7 8 con là a6000 :eek:
@khoavina chắc vì nó rẻ nhất mà ngon trong đám
Ko liên quan nhưng cho hỏi: Mấy bác có thường hay thò tay vào quần để gãi con chim không? E thường hay gãi bên ngoài quần, khi nào gãi chưa đã mới thò vào quần gãi thẳng chỗ ngứa tiện thể rứt rụng vài cọng lông chim luôn
@xxxx64xx52xxx73 Vãi bác kkkk
Đang sài NEX6, nhưng thấy bài này viết là quay phim 1080 60 fps nhưng theo e được biết là chỉ có 30fps chứ nhỉ ?
@quangha9x9x Screen Shot 2017-11-21 at 11.21.33 AM.png
Bạn chỉnh theo cái này nha, mặc định nó chỉ chọn sẵn 1080/60i chứ ko phải chế độ cao nhất 1080/60p nhé.
Screen Shot 2017-11-21 at 11.21.33 AM.png
chơi sony để biết bọn canon nikon ghẻ dím công nghệ hút máu từ tốn là như thế nào, 5d, 5dii 9 điểm lấy nét bu 1 cục ở giữa, 6D cùng thời A7 mà 1 con được chục điểm lấy nét bu lại 1 cục ở giữa, 1 con trăm điểm rải toàn màn hình, ghét nhất là chỗ bố cục của mình thích lại éo có điểm lấy nét, lại phải canh lại máy, xê quá thì out nét. sony làm lens giá cỡ 2/3 bây giờ là dân tình chuyển đi hết đập chết hết bọn kia luôn
@bạn nhật Công nhận AF của Canon củ chuối qá, coi clip đọ từ crop midrange cho tới FF entry Canon toàn pó tay khi AF-C chụp chuyển động nhanh @@ 😔 Sony tuổi đời còn trẻ trong ngành quang học mà hông hiểu sau chế tạo lens bị vướng víu khó khăn gì mà giá đắt vãi, nhưng mấy năm gần đây số người đào tẩu từ DSLR sang mrl Sony phải nói là tăng theo cấp số nhân và gần như ko có ngược lại nên tương lai hy vọng ổn hơn 😁
@quynhmatroi Sony mua lại Minolta Konica nên thừa hưởng được toàn bộ công nghệ quang học của Minolta. Kính Sony mắc vì được thiết kế cho những cảm biến ảnh có độ phân giải lớn hơn trong tương lai.
@quynhmatroi Sony trước giờ vốn định giá bán là cao tương ứng với chất lượng mà bác, nhắc tới Sony em đều liên tưởng tới Zeiss vì sự hợp tác chia sẻ công nghệ giữa 2 thương hiệu này ai cũng biết nên em đã auto coi như chất lượng quang học 2 thằng này là xêm xêm nhau rồi, mua lens Sony cũng không thua kém gì Zeiss, em nghĩ hãng có thể làm ra những lens chất lượng quang học bình thường thôi giá rẻ như con 50 1.8 FE nhưng hạn chế, bán bọn lens giá cao vẫn đầy bọn Tây mua nên bọn nó vẫn bán mắc vẫn có lời.
@Hiệp K Uhm đúng là cái thời mới xơi thằng Minolta đang hấp hối về rồi ra đám DSLR đổi tên mà thấy nhạt nhẽo qá, hoặc là ngày đó mình còn quá nhỏ để thấy được những bước chân chập chững của Sony khi tham gia làng pro 😃 Còn vụ Sony đầu tư phát triển lens xịn hơn hãng khác để trừ hao sau này nâng chấm sensor cho nó nhận đủ sharpness hình như thời Nikon D800 cách đây gần 6 năm cũng có nghe ai đó truyền tai, mà chả rõ nguồn từ đâu @@
Nói chung dùng thì mê lắm nhưng tới khoản lens thì hơi mặn cho dân chụp giải trí như mình, còn dân chuyên nghiệp thì toàn đánh giá lens Sony rất tốt trong các lens cùng phân khúc nên họ mua không tiếc tiền. lens Sony còn phù hợp với dân quay phim nữa. Tiki đang giảm con SEL35f1.8 giá khá thơm mà đắn đo mãi chưa mua, chắc chấp nhận với SEL50f1.8. Định bán 50f1.8 mà cũng không nỡ! =]]
quá ngon cho đọi Sony
E đag dùng nex5n.chụp giải trí thui ạ.sel 50 đã từng dc chụp qua.thấy góc hơi bị hẹp. Sel 35 thì chưa dc đụng lần nào.bác nào đã dùng qua rùi cho e xin ý kiến.hơn 5 củ để mua 50 hay cố thêm hơn 2 củ nữa để mua 35 ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019