Máy đo huyết áp trên S9/S9+ hoạt động thế nào?

quancayda
15/5/2018 5:12Phản hồi: 148
Máy đo huyết áp trên S9/S9+ hoạt động thế nào?
Trường Đại học California ở San Franciso hợp tác cùng tổ chức phi lợi nhuận về sức khỏe SageBionetworks và Samsung đã phát triển và cho ra đời ứng dụng đo Huyết áp đầu tiên trên di dộng bằng cách sử dụng cảm biến nhịp tim trên smartphone, cụ thể là trên bộ đôi Galaxy S9S9+. Đây là một chức năng ít được nhắc đến trong buổi ra mắt S9/S9+ hay trong các chiến dịch quảng cáo.

GP store: https://play.google.com/store/apps/details?id=org.sagebionetworks.research.bp

Trước đây cảm biến nhip tim trên điện thoại thường sử dụng cho việc theo dõi sức khỏe trong lĩnh vực thể dục thể thao. Nhưng đối với những người có tiền sử về bệnh Huyết áp thì nó dường như không có nhiều giá trị để tham khảo cho lắm. Chính vì vậy ứng dụng My BP lab ra đời để giúp những người quan tâm về chỉ số Huyết áp cơ thể có thể sử dụng chính chiếc smartphone của mình để đo huyết áp thay vì phải mang theo máy đo huyết áp cồng kềnh bên mình.

Cao huyết áp là một trong những yếu tố nguy cơ gây nên tai biến mạch máu não, suy tim, phình động mạnh,.. tệ nhất có thể dẫn đến tử vong Hãy bảo vệ sức khỏe của mình và người thân bằng việc đo Huyết áp khi cảm thấy có dấu hiệu ko tốt về sức khỏe.

Các thông số Huyết áp cần biết

Huyết áp tâm thu (Systolic) và Huyết áp tâm trương (Diastolic) là 2 thông số thường sử dụng để đo Huyết áp, đây là bảng thông số chuẩn theo độ tuổi.

Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách đo chỉ số Huyết áp bằng chiếc Galaxy S9/S9+. Hiện tại phần mềm này mới chỉ xác nhận làm việc tốt với Android 8.0 và trên Galaxy S9/S9+ mà thôi, mình vẫn đang hỏi My BP Lab team để biết xem liệu có thể sử dụng trên các máy khác có hỗ trợ cảm biến nhịp tim hay không, sẽ cập nhật các bạn sau. Có thể ứng dụng này đòi hỏi thiết bị phải hỗ trợ đúng loại cảm biến như S9/S9+ thì mới hoạt động chính xác.

Cập nhật: ứng dụng này chỉ hoạt động đúng trên loại cảm biến quang học mới nhất của S9/S9+ thôi. KHUYẾN CÁO KHÔNG SỬ DỤNG TRÊN MÁY KHÁC. (Xem mail xác nhận từ My BPlab)

Cách thức hoạt động của nó đó là cảm biến quang học mới trên S9/S9+ sẽ thu thập thông tin các xung nhịp trên ngón tay giữa các lần tim đập và chạy chúng thông qua phương pháp phân tích hồi qui tuyến tính để cho ra số liệu Huyết áp tương ứng.

Việc sử dụng ứng dụng cũng đồng nghĩa bạn đang tham gia chung vào chương trình nghiên cứu để cải thiện độ chính xác hơn của đầu đọc xung nhịp quang học trên S9/S9+, từ đó nó có thể trở thành công cụ khả thi cho việc theo dõi Huyế áp trên di động.

Ở giao diện chính ban đầu bạn sẽ được giới thiệu cách thức hoạt động và tham gia vào chương trình theo dõi sức khỏe của My BP Lab khi chọn "Join". Còn nếu có tài khoản rồi thì chọn "I already have an account", nó sẽ yêu cầu bạn nhập địa chỉ mail để nhận link kích hoạt truy cập vào chương trình.

Quảng cáo

Với phần mềm My BP Lab, nó cho bạn 3 tùy chọn để thiết lập thông số Huyết áp chuẩn ban đầu, bạn sẽ dùng thông số này để biết được Huyết áp của mình tăng hay giảm cho mỗi đợt đo Huyết áp:

Sử dụng với máy huyết áp A&D kết nối với smartphone qua bluetooth
Mình không có máy đo huyết áp này để thử nhưng theo như hướng dẫn thì bạn sẽ cần kết nối điện thoại với chiếc máy đo huyết ap A&D này qua bluetooth. Sau khi đo Huyết áp trong trạng thái nghỉ ngơi, bạn sẽ có thông số Huyết áp chuẩn ban đầu trên phần mềm My BP Lab.

Sử dụng với máy đo huyết áp cầm tay khác
Sau khi đo cho bạn bằng máy huyết áp cầm tay, bạn sẽ có được 2 thông số chuẩn Tâm thu (Systolic) và Tâm trương (Diastolic). Hãy điền thông số này vào ứng dụng My BP Lab. Ở đây mình chọn thông số chuẩn Systolic: 120Diastolic: 80

Quảng cáo

Giờ bạn chỉ việc dùng cảm biến nhịp tim trên máy để đo hàng ngày xem Huyết áp của mình tăng giảm như thế nào với thông số chuẩn đã cung cấp. (Xem cách đo bên dưới).

Sử dụng với chỉ Smartphone
Nếu bạn ko có máy đo Huyết áp cầm tay nào bên người thì My BP Lab sẽ dùng cảm biến nhịp tim để đo, cân chỉnh cho ra một thông số chuẩn phù hợp với từng người gọi là "Baseline". Thông số "Baseline" này sẽ không hiển thị cụ thể và mỗi lần bạn đo Huyết áp cho các lượt kế tiếp nó chỉ thông báo Huyết áp bạn tăng/giảm bao nhiêu phần trăm với mức Baseline đó mà thôi.

Các bước đo thì tương tự cho cả 3 cách

- Ngồi xuống
- Đặt tay lên vị trí cảm biến nhịp tim, ko để cho ánh sáng của đèn lọt ra ngoài
- Giơ tay nhẹ nhàng từ từ lên xuống (Đừng giơ mạnh quá nó sẽ báo lỗi làm lại đó nha!)

Nếu như Cách 3 Đo ko cần máy Huyết áp thì bạn chỉ thấy được sự tăng giảm % so với mức chuẩn "baseline". Còn nếu dùng Cách 2 sử dụng kèm với máy đo Huyết áp cầm tay bạn sẽ thấy được thông số chính xác cụ thể hơn.

Theo như kiểm chứng thì kết quả đo Huyết áp bằng điện thoại so với Máy đo huyết áp cầm tay thực tế thì sai số chênh lệch ko lớn lắm. Vì vậy chúng ta có thể phần nào yên tâm sử dụng ;).

Thực ra nếu ai có bệnh Huyết áp thì đã thủ sẵn máy đo Huyết áp chuyên dụng bên người rồi, còn chức năng trên điện thoại thế này chủ yếu mang yếu tố tham khảo là chính dù gì nó cũng đã trải qua nghiên cứu, thử nghiệm và phát triển chứ ko như các phần mềm trôi nổi khác.

Tham khảo: MyBPLab, SagebionNetworks , D2D
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kakakatt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao mình xài S9+ mà vẫn không cài được ta? Có tinh chỉnh gì nữa ko bạn? Tìm trên google play ko thấy app này
@kakakatt Kết nối, đọc lấy thông số đo trên máy đo huyết áp mà chỉ giới hạn cho S9 😆 Chức năng đo với là của máy đo, chứ đâu phải của S9
@QLNN Chỉ cho anh xem những máy giá rẻ nào có cảm biến nhịp tim cái 😃
a buu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kakakatt Cài con mẹ gì, nó là ứng dụng mặc định trên máy luôn.
- Bật Samsung Health.
- Chọn đo cái gì: Huyết áp, Stress, lượng Oxy trong máu ...
- Áp đầu ngón tay vào cảm biến sau lưng máy (cảm biến sẽ sáng đèn đỏ), làm theo hướng dẫn của máy, xê dịch đầu ngón tay.
- Đọc kết quả. Máy tự tạo lịch sử đo để mình theo dõi khi nào Die.
Túm cái cáy lại là: Good. Và Samsung Only.
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
Sao bọn Samsung ko tích hợp hoặc có đường dẫn đến app này trg Samsung Health luôn nhỉ?
Trước có đọc tin một hãng nào đó nghiên cứu tính năng đo huyết áp cho smartphone, nhg ko nhớ là khi đó nó nói hãng nào
hungthinh68A
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TaKaMuRo Chỉ có thớt mới dám công bố S9 đo được HA. SS mà dám công bố S9 đo được HA có ngày bị kiện cho lòi kèn.
ZeusFate
TÍCH CỰC
6 năm
@hungthinh68A Like bạn. Cái sensor nhịp tim thì nó đo nhịp tim còn chưa chuẩn sau đó lấy kết quả để tương ứng sang khoảng huyết áp đã cho. Còn máy đo kia nó đo thực sự cái áp suất cảm biến đo được tại điểm đo. Dù sao cũng cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ thêm cách vui vẻ
@ZeusFate chuẩn luôn, cái sensor đo nhịp tim hoạt động phụ thuộc vào mình đặt tay gần hay xa nó, cho. Nghĩ sao nhịp tim lúc nào cũng >80 bpm, cứ như cầu thủ vừa đá xong trận bóng vậy.
Xem chơi thì được chứ tin tưởng thì không bao giờ? Mạng sống đấy chứ chả chơi đâu. MÌnh đo bằng máy diện tử và cả máy..."cơ" thứ mà BS dừng trong BV cái này chính xác nhưng hơi rườm rà nhưng nếu biết cũng ok. Cảm biến đo nhịp tim còn được còn huyết áp mình mình chả tin. Đây là thứ Sam hút máu của người dùng làm cho huyết áp tăng giảm bất thường đấy. Trên Note8 cài ok chạy app ngon lành Nhưng hem đo được vì không có cảm biến 😁. Đành chờ Gear S4 vậy. Kinh nghiệm là khi ngoài 50 mà thấy nhịp tim đập thất thường (cao trên 100 mấy lúc ngỉ ngơi hay không hoạt động mạnh) và nhất định ở một số thời điểm nhất định như sáng trưa hoặc tối.... (ngoài các trường hợp bệnh lý khác liên quan thì không nói) thì chắc chắn huyết áp đang có vấn đề. Đó chỉ là ý kiến và kinh nghiệm của cá nhận riêng tôi nha. BS nào có xem thì cũng đừng té ghế nhá heheheh
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com App bên thứ 3 chứ lôi SS vào mô, ngoài SS làm cảm biến đo nhịp tim ra thì suggest máy nào khác hả
@mhieu90 Ko thấy tiêu đề hả bạn: máy đo huyết áp trên S9/S9+ , chẳng nhẽ S9 là của apple hả bạn? Để mình lôi apple vào nc chơi
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com Ứng dụng ko thể chạy trên máy nào khác vì có cảm biến đâu mà chạy, SS mua app này sao, mà SS health ko có. Lôi Apple vào chơi
@tanthaitrung Máy điện tử đo cho ra kết quả khác nhau lắm, k tin dc
Mua cái máy đo cho chắc cú. Làm gì có bác sỹ nào dám đo h.áp cho bn bằng phone. Tào lao 😁
@Khẩu trang xanh Tào lao cũng có thằng bịt mõm quan tâm và comments. Giẻ rách
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
@Khẩu trang xanh Screenshot_20180514-180442.png hiểu.Ahihi
Anti có vẻ cay cú
@thienvk AW từ lúc ra đến giờ cứu mạng ko biết bao người! Còn Sam thì có cũng như ko! Còn nguy hiểm đến tính mạng (cháy, nổ) nữa! Cay cú thật!
@QLNN Apple có chữa đc bệnh chó dại với bệnh bốc phét thành thần dell có macbook nhưng chém như có ko?
@Rainwalker Chú cứ ra rả anh ko có Macbook làm gì ấy nhỉ, cuộc sống này khổ sở thể à Seeder!?! Ai chó dại ko biết à!?!
blizzaro
TÍCH CỰC
6 năm
@QLNN Cứu mạng những ai đó bạn 😃 Vậy trước khi AW ra đời thì chắc lắm người chết lắm nhỉ
ONE NO!
TÍCH CỰC
6 năm
Nhớ s9 ra lâu lắm rồi mà, giờ mới có bài này
And Sam mà làm thì sai số đến 90%
@hellraiser 123 Thế à. Cho cái link để chứng minh bạn k xộn lào đi nào.
@hellraiser 123 căng lắm là 2/1 triệu thôi.
@hellraiser 123 Có bằng sai số 1/1.000.000 của Camera Truedepth trên iPhoneX ko bạn?
Đọc xong bài này nhiều bạn tung hô S9/9+ lên tầm cao mới
xt30
TÍCH CỰC
6 năm
@cienkang LOL chưa thấy samfan khen câu nào mà toàn thấy bọn sheep vào khóc mướn
@cienkang 10 người thì thấy hết 9 sheeple vào khen rồi 😁
Tùy theo cơ địa và trạng thái sứ khỏe nữa. Chứ chả có định lượng hay chỉ số nhất định. VD bạn là người bình thường đang cảm đang sốt, leo cầu thang đi bộ lâu để đến nới khám mà đo liền thì nếu trên 40 tuổi sẽ thấy huyết áp hơi cao thậm chí cao hơn mức bình thường. Nếu như không nói cho BS biết thì khi khám tổng quát có thể bị liệt vào TH cao huyết áp đấy. Nhiều BS không được....thì họ sẽ tư vấn bạn đeo máy theo dõi 24/24 sẽ tốn rất nhiều tiền đấy (thue máy đeo theo dõi). Nawm trước mình cũng nghe nói Omron hay hãng nào đó của THụy sĩ cũng đã có máy đo huyết áp bằng cảm biến nhưng chưa phổ biến trên TT . Heheheheeh
Hieuvatm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pond1597 B ơi bác sỹ nào tư vấn b có dấu hiệu tăng huyết áp lại phải dùng máy theo dõi 24/24h thế 😆 1 tấc đến trời quá. Còn khi kiểm tra huyết áp thì phải nghỉ ngơi 5-10p đã, chứ k cần nói có lao động nặng hay gì k đâu, yên tâm chẳng ai ép bừa b vào bệnh tha cả
@pond1597 Thường thì trc khi đo h.a cho bệnh nhân nghỉ ngơi tầm 10-15' mới đo. Mà chả bs nào đo 1 lần mà chẩn đoán tha cả 😆)
haicuneo78
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hieuvatm Bạn đã từng nghe Holter huyết áp chưa?
Hieuvatm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@haicuneo78 B có đọc cmt k mà hỏi vớ vẩn vậy???
blizzaro
TÍCH CỰC
6 năm
@pond1597 Hôm qua mới đi bộ 2km trời nắng + leo lên tầng 3 lấy giấy khám sk xong đo huyết áp luôn =)) huyết áp lên 130 bác sĩ bảo bị cao huyết áp =)) THôi bảo dừng 10p nữa đo lại
Mong Sam làm cái gì cũng đến nơi đến chốn đừng cỡi ngựa xem hoa và mị dân ;)
Mới thử trên note 8
Cài đc nhưng sensor ko hoạt động
Ps. Bài công cụ y tế cho ip, aw hay ss đều có anti vào chém. Nó phát triển thành công thì ng dùng có lợi. Mong ae đừng cắn nhau trong topic y tế, thk mọi ng
@Duy Luân Ý bạn ấy là tinhte đang nuôi 1 đám chuyên đi dìm hàng Samsung và nâng bi Apple vô tội vạ ấy mà 😁
@Naga.Baamboo Tinhte chắc có tiền mà đi nuôi =))
@Duy Luân Duy Luân Gái còn nuôi được thì 3 cái đám xíp li với xịt đơ có gì mà trả lương ko nổi chứ.
@Duy Luân muốn biết "Là sao?" thì hỏi @cuhiep nhé =)))
Mấy chú cò đất đn nên mua cái này, lỡ khi giá đất lên xuống thất thường mà lo uống thuốc. Chúc mừng các chú Cò.
Hãng nào làm tốt thì mừng thôi.
Càng thao tác đơn giản càng tốt chứ thấy còn hơi phức tạp nhỉ. Mong phat triễn trên watch
Pidgeotto
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cần lắm có người giải thích cơ chế hoạt động. Có vài điểm cần lưu ý là đo huyết áp thì cần để ngang tim. Có thể đoán động tác đưa tay lên làm trương lực mao mạch thay đổi chăng?? Mà cái bảng đối chứng méo có ý nghĩa gì cả. Mẫu quá ít, chọn mẫu huyết áp quá ổn định, bình thường. Kết quả như vậy mấy app rác trên playstore cũng cho ra được.
P/s: có câu chuyện thế này, một bác 60t vào khoa tim mạch khám vì đau đầu chóng mặt, đo h/a thì lên tới 240, suy thận độ 2.
Bác sĩ hỏi:
Bs: Bác có phát hiện tăng huyết áp trước đây chưa?
Bn: Tôi theo dõi sức khoẻ thường xuyên lắm, huyết áp tiểu đường, phổi thường xuyên, mọi thông số bình thường cả bác sĩ ạ. Không hiểu sao lần này lại tăng cao thế.
Con bn: em theo dõi sức khoẻ bố em thường xuyên anh ơi.
Bs: ....
Con bn đưa một con galaxy note 8 sang chảnh ra: đây anh, em mua máy xịn nhất để đo cho chính xác, đo đường huyết, mạch huyết áp, spo2 bình thường hết, đây lịch sử đo em có lưu anh xem.
Bs.... Cái cảm giác lần đầu tiếp xúc văn minh thế giới gì thế này
Pidgeotto
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vlcdng Chuyện này là thật 100% của em đó bác 😆 từ đó em rút kn là phải hỏi xem bn đo ở nhà bằng gì, ai đo...
blizzaro
TÍCH CỰC
6 năm
@Pidgeotto Bác nên hiểu huyết áp là gì 😃 Nó là áp suất của máu trong mạch máu 😃 Khi bạn hoạt động mạnh thì tim đập nhanh , lưu lượng máu nhiều áp suất máu tăng lên 😃 Vậy nên bạn sẽ có huyết áp cao . Còn trường hợp bây giờ bạn sử dụng dây thít , thít chặt tay lại và sau đó đo huyết áp ở phía cổ tay thì bạn sẽ thấy sự khác biệt 😃 Mang tiếng học Y mà mấy cái cơ bản này còn ko biết thì ko hiểu bạn được đào tạo ntn ở trường Y 😃
Đó là cái lý do vì sao khi đo huyết áp người ta thường yêu cầu bệnh nhân nghỉ ngơi 10p 1 cách thư giãn sau đó mới tiến hành đo huyết áp 😃 Chứ ko ai đo huyết áp của mấy người thi chạy 100m đâu bạn ak 😃
Pidgeotto
ĐẠI BÀNG
6 năm
@blizzaro thứ nhất bác nhầm lẫn kiến thức vật lý rồi, huyết áp là áp lực máu lên thành mạch chứ không phải là áp suất Thứ 2 tim đập nhanh chưa chắc huyết áp đã tăng, nhiều yếu tố ảnh hưởng lên thành mạch lắm, độ co giãn của cơ, nội tiết,... Ở người khoẻ mạnh hoàn toàn thì méo tăng lắm đâu. Với lại để bn nghỉ trước khi đo là cái nguyên tắc cơ bản ai học đo h/a cũng phải biết bác lôi vào có liên quan gì đến bài không e ko rõ ??? Thứ 3 cái cm trước của bác e méo hiểu gì cả, máu không lưu thông tốt ở não sao lại gây tăng h/a ? Theo e học thì ngược lại đó Thứ 4 trong cm của e có nhắc đến cái vận động mạnh à?? Bệnh nhân h/a 240 là đủ tiêu chuẩn của một tăng huyết áp kịch phát. Đau đầu chóng mặt là triệu chứng hay gặp của nó, một tăng huyết áp kịch phát chắc chắn phải là hậu quả của một tăng huyết áp mãn tính, có diễn biến lâu dài trước đó, nhất là khi bn đã có biến chứng suy thận độ 2. Dù bác có làm cách nào đi nữa, nếu h/a bác xưa nay b.thường không thể nào bác có thể đưa h.a mình lên 240 trong chỉ 1 lần đc đâu. -.-
Pidgeotto
ĐẠI BÀNG
6 năm
@blizzaro Tài liệu tham khảo cho bác https://bacsinoitru.vn/content/dieu-tri-tang-huyet-ap-cap-cuu-1746.html Một điều nữa, kể từ năm 2017 thì mức huyết áp tâm thu > 130mmhg đã được coi là tăng huyết áp độ 1 rồi
huboss
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái đồng Xì mát đo nhịp tim còn chưa chín xác thì làm gì mà đo HA bằng đt được ...... đừng giởn với bệnh tim mạch
@huboss Đo nhịp tim chính xác đến 98% lâu rồi, không tin lúc đo thử bắt mạch xem cái biểu đồ nó có nhảy chính xác với nhịp mạch đập không.
huboss
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nịnastorm Mình đang xài cái fibit ... lâu lâu nó bị khùng ... gỡ ra lắc vài cái nó lên 120 ... mặc dù kg có đeo vài tay ....
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đo huyết áp nào mạch ngón tay à ? :|
@ngocchuot Lừa gà thôi, phần cứng vẫn là cái cảm biến đo nhịp tim từ đời tám hoánh nào rồi! Viết cái ứng dụng rồi đưa ra các số liệu vậy chứ có dùng được hay ko là chuyện khác!
ley995
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu bạn muốn test xem thiết bị có đúng hay không thì hãy test trên nhiều người cùng 1 trạng thái nghĩ nhé :v
Nếu hoạt động xong mà đi đo huyết áp thì không có ý nghĩa gì.
Seedsand
ĐẠI BÀNG
6 năm
Apple làm mới tin tưởng đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019