Máy Mac bị chậm? Hãy thử những cách này để tăng tốc

Duy Luân
31/10/2015 23:34Phản hồi: 126
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dohuusangdmc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mac cũng chậm nữa sao? Nào giờ tưởng Win chậm. Dự gom lúa rước e iMac về thay PC bàn trâu già dùng từ 2009 tới giờ đành xem lại cái đã!
máy mac chậm thì cài windows thôi 😁
comet
TÍCH CỰC
8 năm
các bro ơi có ai bị như mình ko, đang dùng mac 13" mid 2012 chạy os 10.11 , khi restart lại máy thì ổ đĩa tự động thêm số vào sau tên. ví dụ ổ mình là DATA sau khi restart nó tự đổi tên thành DATA 1, và cứ như thế tự đổi thành 2,3,4,5.....sau mỗi lần restart. ai biết cách phắc phục không ạ.
Máy mình thì không chậm nhưng từ khi lên Mav và giờ là El thì thường xuyên bị lỗi Force Quit, đặc biệt là với Chrome. Khi dùng các ứng dụng của bên thứ 3 rất hay bị lỗi lag, Force Quit mặc dù không phải do bị nghẽn (vì tác vụ thực hiện không phải nặng gì, chủ yếu chỉ là typing, còn khi thực hiện các lệnh nặng thì hầu như không bị treo). Có vẻ các hãng làm phần mềm không support đầy đủ cho OS của Mac.
bác nào giúp em cài osx trên máy ảo với hiện em đang dùng win 7
Học Còi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangphithanh Rất dễ thím à.. Thím về cài thêm 1 cái pigin để cài mac trên VS ... Lên google gõ tìm đầy video... Cài dùng sẽ lác đấy ,.. Tốt nhất máy i5 rồi cài song song 2 hệ điều hành
chậm thì cài lại từ đầu, thay SSD, nâng RAM nếu được
Mình chọn cách cuối cho đơn giản.
hoanloc
CAO CẤP
8 năm
Đang dùng retina 15" mà ram lúc nào cũng trống 10gb 😃
DzatBuon
TÍCH CỰC
8 năm
mac nào ngon tầm 20triệu hả mấy bạn.
@DzatBuon 20tr thì không thể mua pro đc rồi , kể cả model năm rồi . Với số tiền này mua được air 2015 . Hoặc mua pro 2nd . Bạn có thể nghiên cứu con pro 13" ME864
http://macmall.vn/macbook-air-mjve2-2015.html
DzatBuon
TÍCH CỰC
8 năm
@baohen1510 bạn cho lời khuyên nên mua máy Mac nào tại thời điểm này với nhu câu văn phòng và di động, cám ơn bạn.
@DzatBuon Với nhu cầu của bạn thì còn air link ở trên dư sức chạy rồi . Chỉ có cái màn hình con air đó không được retina thôi . Nhưng độ phân giải 900p trên màn 13" cũng rất tốt rồi
Bạn ra icenter , maccenter có máy mẫu cho bạn xem .
imilnt
TÍCH CỰC
8 năm
@DzatBuon Macbook Air 11
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
mấu chốt ở ssd và hdd thôi
hungjeon1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đánh dấu
nhimret
CAO CẤP
8 năm
tưởng macos không bao giờ chậm? dùng bao nhiêu năm vẫn ngon vẫn mượt?
gaucon3503
TÍCH CỰC
8 năm
@nhimret Tầm bậy đấy bác. Đơn giản là máy Mac thường cấu hình khủng nên chạy rất mượt. Máy mac của mình là số khác còn lại nên máy cài lại os liên tọi, cài 1 thời gian máy chậm rì lại cài lại. Sau nâng RAM, lắp SSD thì mới ngon được.
CNTT-Viet
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đơn giản là nâng đời RAM hoặc dùng ổ SSD là ngon
Mình thường cài lại luôn cho nhanh. Nhưng hơi mất thời gian, 2 - 3 này mọi thứ nó mới trở lại bình thường. Sau này có iCloud thì đỡ hơn tí nhưng cũng khoảng 2 ngày mới phục hồi công lực.
stevedat
TÍCH CỰC
8 năm
MacOS chưa cho phép Reset về lại ban đầu ak?
jimbo89
TÍCH CỰC
8 năm
Cài windows 7, tại sao không, mua Mac là vì cấu hình cao, phần cứng bền và ổn định, ngoại hình đẹp, thương hiệu mạnh, nhưng đâu nhất thiết cứ MacOS, tóm lại mua cái máy vẫn chủ yếu để làm việc, không biết trên Mac có cài được VRay không nhỉ
huungpham
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jimbo89 vray cho sketchup thì có dùng rồi, còn 3D thì mình tìm không ra. Cơ mà đu gì cũng render bằng máy chạy ưin, mac cấu hình sao bằng ưin để mat render
khiemves
ĐẠI BÀNG
8 năm
máy cũ hết date, thanh ly mua mới ko cần thủ thuật kkkk
Mod biết cái kernal task là gì k. Máy mình mới mua thôi nhưng mà cứ mở lên là thấy nó chiếm 600mb ram r
osama.lyduc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quangtoankc7 Kernel_task là hàm thực thi của kernel trong việc phân bố bộ nhớ cho các chương trình đang làm việc và trên thực tế nó NGỐN rất nhiều bộ nhớ. Nhưng vấn đề là Apple đã viết lên 1 microkernel (1 µkernel mà ko phải là 1 µkernel), có nghĩa là khác với các single kernel như BSD, nó chỉ thực thi 1 hàm mà thôi, còn ở đây thì bao gồm rất nhiều hàm được thực thi chỉ trên 1 single task (macvn). Đây là tác vụ (software) của hđh, nên lúc nào nó cũng xuất hiện bạn ah.
Bạn thử tìm hiểu xem cái máy của bạn có bị giống trong này ko:
http://www.techrum.vn/threads/os-x-loi-kernel_task-chiem-cpu-va-cach-khac-phuc.13599/
phucmaster
TÍCH CỰC
8 năm
Mod cho hỏi cài máy ảo chạy SolidWorks trên Mac thì có hiệu suất được như trên Win ko

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019