Máy phát điện bằng sức gió

ai-buscomm
3/2/2011 13:42Phản hồi: 9.691
9.691 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chào các bác ,e mới tập tành điện gió ,gặp ca khó ở là bánh xe điện của e có 51 vòng ,e muốn chia làm 3 cặp là 7 ,5, 5 như hình e vẽ đó nhưng cách nó quấn cuộn dây đồng e ko hiểu là phải cắt đấu như thế nào cho đúng cứ 8 vòng nhỏ nó lại đi 1 đoạn dây cách 8 vòng lại cuốn tiếp e ko biết phải cắt thế nào để chia cho đúng 7 5 5 ,sợ cắt nhầm là khó nối lại lắm các bác có cao kiến j giúp e phát
@chiikaa011 - Điều này chứng tỏ bạn ko đọc qua thea này dù chỉ 1 lần. Hic!! Bạn chịu khó tìm lại ở các trang trước đã có đầy đủ thứ bạn cần khi quấn lại củ xe điện nha! Chúc vui và thành công!!
Công đoạn make up cho con hổ xoắn quẩy:
DSC_0184.JPG DSC_0191.JPG DSC_0190.JPG DSC_0189.JPG DSC_0188.JPG DSC_0187.JPG DSC_0186.JPG DSC_0185.JPG
Còn bộ cánh Thiêm chịu trách nhiệm thi công...ka ka.
giaothuduc
TÍCH CỰC
7 năm
@HocMo Thầy là số 1 😁:D
@HocMo khi nào thì đưa em nó vào hoạt động vậy bác?
😁
Nghe nói Hà nội cấm loa phường rồi mà..KKKK:D:D
@thuc_bao lâu lắm rùi mới thấy bác Hà tái xuất giang hồ!:p
giaothuduc
TÍCH CỰC
7 năm
@hoangthong1805 Bác ý leo lên tới lưng chừng rùi :p:p
@thuc_bao Uầy!! Tỉ năm rồi mới thấy bác còm men...hi hi!! Em mừng nhớn cả người...ka ka.
Hà nội chưa cấm bác ợ! Em thích thì em cứ làm loa thôi!!! Hí hí!!
Up date tiếp quá trình make up. Chuẩn bị dọn ổ cho con hổ nó nằm đc rùi....
DSC_0217.JPG DSC_0216.JPG DSC_0215.JPG DSC_0212.JPG DSC_0211.JPG DSC_0210.JPG DSC_0208.JPG
Tạm cho nó vật vã với củ xe điện đã. Chờ diy củ phát lõi không khí rùi thay vô cho bộ cánh đỡ quá khổ quá tải...hic!!!
Kk ..Ra năm đã nằm hành lang bệnh viện vài chục ngày nên ít thời gian theo dõi.:p.
Chú Nguyện làm cái loa đẹp quá kkk..
giaothuduc
TÍCH CỰC
7 năm
@thuc_bao Bác cố gắng giữ gìn sức khỏe cho ae nhờ 😁:D:p
@thuc_bao - Uầy! Em thì cuối năm vừa rồi cũng nằm hành lang bệnh viện Việt Đức trông pa pa cỡ nửa tháng...hic! Em về nhà mất hơn 1 tuần mới hết đơ đơ do em rất sợ bệnh viện...hix!
Bác đi coi bệnh nhân hay bác bị bệnh vậy ạ? Ráng giữ gìn sức khỏe nha bác!
Tạm thời con hổ xoắn quẩy đứng nhờ trên bể lọc nhà hàng xóm vậy...hi hi. Chưa chằng níu gì cả, nếu gió lớn chắc nó nhảy dù xuống mất...hic!!! Tại trời tối nhanh quá nên cứ để kệ nó vậy.
2 con hổ thi nhau đuổi ruồi..:p:p:p:p
Cám ơn các bạn đã quan tâm, mình cũng đi chăm người bệnh.
Cũng may, mọi việc đã trôi qua tốt đẹp.
Một lố nam châm 60x20x10 chuẩn bị làm củ phát lõi ko khí. Ặc ặc!!!!
DSC_0229.JPG DSC_0228.JPG DSC_0227.JPG
Còn 17 viên 50x25x10 bác @thangslu và Lê Kiên cho chưa đủ 1 củ...hic! DSC_0225.JPG DSC_0224.JPG
Tạm theo dõi công suất con hổ xoắn quẩy về đêm ngoắc vô mppt của pin mặt trời. Công suất max ko thua con hổ cánh nhôm lá liễu bao nhiêu. Nhưng vì gió yếu và quẩn nên con hổ xoắn quẩy lại thua xa về tổng công suất do phải kéo củ xe điện quá nặng nề trong khi con hổ nhôm lá liễu đc quay tự do với củ phát lõi không khí. Lợi thế vẫn đang tạm nghiêng mạnh về con hổ bự...ka ka!!! DSC_0232.JPG DSC_0230.JPG
Cứ chờ đấy nhé chú hổ bự,... hổ xoắn quẩy sẽ thi thố thực sự khi ghép với củ phát lõi ko khí, và lợi thế về củ phát là như nhau. ...hé hé!!!
Nhưng nói gì thì nói vẫn thua bộ cánh hơn 3m của Thiêm, công suất max gấp 3-4 lần luôn.
Lý Lợi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@HocMo sao bác HocMo không lột nam châm từ củ xe đạp điện cũ vậy? Con hổ đang sài bác đang sd nc động cơ xe cũ phải không?
Ủng hộ bạn nhé.^^
Đúng rồi bạn. Củ phát lõi ko khí đang xài là gom từ 5 củ xe điện lại đó....hic!!! Củ xe điện đang lắp vs con hổ xoắn quẩy là kỷ niệm của bác @vuducthang (bác Thắng Hưng Yên) nên bất cứ giá nào mình cũng ko phá nó...hi hi!
Thank bạn!
- Đang phân vân phương án chọn củ phát lõi ko khí sẽ quấn dây rời từng cuộn loại 3 phase hay chơi 4 phase ...loay hoay mãi chưa quyết định đc. Lần này sẽ đóng kín củ phát như kiểu củ xe điện để đảm bảo độ bền, chống chọi vs thời tiết VN.. Cố gắng làm đường kính củ phát nhỏ nhất có thể cho phù hợp với bộ cánh xoắn quẩy. Có thể phải đặt củ phát ở phía sau cánh, điều chỉnh lại trọng tâm máy phát bằng cách thay đổi vị trí ụ xoay và đồng nghĩa vs việc phải thêm cái đuôi bánh lái để con hổ biết tự tìm hướng gió, chấp nhận tăng độ cồng kềnh cho con hổ vậy.
locthai89
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xin chào các bác!!!
tình hình là e đang muốn làm một cái máy phát điện gió mini, trong quá trình tìm hiểu lý thuyết e vướng mắt ở chỗ có tải & không tải nó ảnh hưởng thế nào đến vòng quay của hệ thống cánh quạt.
thấy máy bác trong này bảo "có tải thì nó có chạy nổi không ?" bác nào có thể lý giải cho em chỗ này với ạ !!! thực sự em không hiểu nếu có tải thì nó sẽ phát sinh lực gì ? ở đâu ? để cản vòng quay của hệ thống ?
@locthai89 Oh! Vậy ae đc nhờ về phần CNTT của bạn rồi...khà khà. Mình thì chẳng đc học chuyên nghành gì cả, mà có học thì cũng hoàn toàn ko liên quan đến điện đóm, CNTT vì mình là giáo viên môn âm nhạc. Hic!!!
baobu9e
ĐẠI BÀNG
7 năm
@locthai89 - Khi không tải, cuộn dây trong máy phát chưa nối với mạch ngoài nên mạch hở, chưa có dòng điện trong mạch nên chưa có lực ghì, cánh quạt quay nhanh.
- Khi có tải, mạch kín, dòng điện cảm ứng trong mạch sinh ra từ trường cảm ứng. Từ trường này tương tác với từ trường của nam châm trong máy phát, sinh ra lực ghì làm cánh quạt quay chậm lại.
@baobu9e Quất con này lên tháp ( hóng kq )
@Trương kim vũ
Chọn phương án làm củ phát như này để làm giảm đường kính cho củ phát. DSC_0245.JPG DSC_0244.JPG DSC_0243.JPG DSC_0242.JPG DSC_0241.JPG
Mọi người cho ý kiến với ạ!
Hiep Rau
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HocMo Thích kiểu này bữa giờ. Vậy là bác HocMo có ý tưởng này trước mình luôn .
Hiep Rau
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HocMo Dự tính cái chân lành sẽ làm. Đầu năm sau sẽ làm 1 con . Nam chân N52 50x25x10, coil 120 vòng ,day đồng 1mm chập 3 .
@Hiep Rau Hóng cái củ phát của bác.... hê hê!!!!
E cho chạy thử củ 1.9kw nếu thấy ok thì chơi củ 4.4kw cho nó pro
@Trương kim vũ Xem điện áp danh định và số rpm/ph con 4.4kw đó ko chơi đc vs gió rùi. Áp làm việc 600v, vòng tua 6000 vg/ph. Hic!!!
Con 200v 200vg/ph kia quá hợp lí òi!
Do độ máu lại lên cao nên khó hãm, em lại phải diy thêm mấy món để làm công cụ hỗ trợ trong quá trình diy củ phát. Phen này tốn kém về thời gian và kinh tế gớm đây!
Đầu tiên là làm cái máy lốc tôn bằng cơm..he he!!!!
IMG_UPLOAD_20170313_233531.jpg IMG_UPLOAD_20170313_233047.jpg DSC_0248.JPG DSC_0246.JPG
Còn phải thêm mấy món nữa tiếp sau máy lốc tôn...hic!!!
@HocMo Củ này chơi đc ko ,? nhìn cái thông số hổ báo quá...!!!
giaothuduc
TÍCH CỰC
7 năm
@Trương kim vũ E lạy bác , 1kw còn ná thở mà đòi 10kw !:mad::p😁:eek:
@giaothuduc Hihi
the beo93
TÍCH CỰC
7 năm
em có con motor này mà không biết dùng gì để nối trục cho nó ! mà trục nó quay không thôi đã thấy nặng rồi ạ !
@the beo93 Chưa tét công lực nó thế nào ? Mà bạn muốn làm sức kéo nó là gió hay bằng j khác? Bạn cho tải j nữa chứ?
the beo93
TÍCH CỰC
7 năm
@Trương kim vũ em muốn kéo nó bằng gió ạ ! tải là sạc 1 chiếc điện thoại ! mục đích chỉ là làm mô hình thôi
@the beo93 Ko phải chứ..! Vậy mua sạc đt pin mt của quyet dinh van fb về sd , chứ chơi tua bin gió để sạc đt thì nó cũng cần điện cấp ổn định ( bộ sạc ..v..v) ko đơn giản như bạn nghĩ đâu nha
the beo93
TÍCH CỰC
7 năm
@Trương kim vũ em nạp vào pin 3.7V rồi boot lên nạp vào điện thoại ! kaka
Có bác nào có củ phát từ xe điện còn ok bỏ rơi ko để lại cho em đi. Giá cả hợp lý tí nhé. Em còn nuôi con nữa..!?
@giaothuduc Dạ em ở đồng nai. Gió 5m/s. Bác gần ko ae mình cafe
giaothuduc
TÍCH CỰC
7 năm
@minha3291 Mình ở Cù Lao Phố , mời bạn ghé chơi 😁:D Nắm chân 0908207996 ;)
@minha3291 em này có được không nhỉ
banh xe 1.jpg
banh xe 2.jpg
@DAM ME DIEN GIO Củ này bác để lại em nhiêu vậy. 0976163300. Số đt em
- Trong khi người làm củ phát thì máy CNC sẽ hì hụi làm thử 1 cánh gỗ. Đã xong thiết kế 3D, tranh thủ vẽ trong giờ dạy tin ở trường..hi hi...!!!! Giờ phải chờ ship dao phay dài để phay sâu xuống đc hơn 6cm...hic!!! Dự là 1 ngày phay đc 1 cánh...hự hự!!!! thu phay canh0.jpg thu phay canh1.jpg thu phay canh2.jpg
@HocMo Bác Nguyện e có thấy họ bán nhôm thẻ đủ kích cỡ chơi đc ko ...hihi..!!!
Mình chẳng có máy phát, đăng Hổ của Homo cho ae dđ thưởng thức vậy.

@hocnangluongtaitao 2 cụ rùa đã đc xuống đất " an nghĩ" ...hic..hic..!!!
Dạ.
Gió chổ em 5m/s à. Nhờ bác cho em ý kiến và giúp đở em nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019