Máy tính bàn mở không lên màn hình

nambungke
23/9/2013 12:35Phản hồi: 66
Tình hình là chiếc máy tính để bàn của e có chút vấn đề. Ai biết thì giúp mình với nhé. cám ơn các bác trước.
Cái máy tính để bàn của e dạo này lạ lắm. có lúc mở thì lên bình thường. còn có lúc khởi động, máy vẫn quay vù vù như thường lệ, nhưng màn hình thì không hề có gì. đen thui từ đầu tới cuối. xin nhắc lại là màn hình không hề bị gì hết, bình thường nếu mở máy lên, 3 cái bóng trên bàn phím sẽ nháy lên cùng một lúc, nhưng khi máy lên cơn thì cả bàn phím cũng chẳng thấy gì. có người bảo là bộ nguồn có vấn đề, còn có người cho rằng do CPU.
Ai biét nó bị gì thì giúp e với nhé
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sangminh93
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác thử một cách đơn giản thế này nhé !
Mở máy ra, tháo hết ram ra, bật nguồn ! có thể sẽ kêo 3 tiếng bip liên tục hoặc không (tùy main có loa hay ko).
Tắt nguồn, lấy giấy lau sạch chân ram, rồi lắp lại như cũ ! Nên lắp 1 thanh 1 cho dễ test nhé (nếu có trên 1 thanh ).
Lỗi kiểu này nhiều máy bị lắm 😃
nambungke
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sangminh93 Vẫn không dc bác ạ! nó vẫn chứng nào tật nấy
sangminh93
ĐẠI BÀNG
11 năm
vậy thì bác tháo hết dây nguồn main, dây sata, ram, cpu, nói chung tháo tất cả ra, tháo cả pin cmos ra, để tầm 10 cho nó xả hết điện rồi lắp nào ! đã bị 1 trườg hợp kiểu tháo ra lắp vào này 😁
nambungke
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sangminh93 để em thử xem. cám ơn bác nhé
nambungke
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sangminh93 Không được rồi bác ơi! e đã tháo hết những cái có thể tháo ra và lau chùi sach sẽ. nhưng vẫn cứ vui hứng thì nó mới lên. còn buồn thì nó lì lắm
dg189
ĐẠI BÀNG
11 năm
1.cần có 1 cái nguồn khác thay vào chạy thử
2. Lấy 1 thanh ram khác cắm vào chạy thử
nambungke
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dg189 Ram ổn. chỉ có nguồn thì chưa biết. để kiếm bộ nguồn về thay xem sao
Bữa cũng bị như bạn do máy quá nóng chạy liên tục mình cho máy nghĩ 1 ngày xong thóa máy ra vệ sịnh hết xong gắng lại chạy bình thường 😁
nambungke
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Huỳnh Văn Quang mình đã lau chùi sạch sẽ tất cả, còn bôi keo tản nhiệt mới cho CPU nữa. chỉ có bộ nguồn là chưa tháo thôi. có vẻ như bộ nguồn là nguyên nhân
nambungke
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cám ơn các bác đã quan tâm. E nghĩ có vẻ như do cái card mạng. e có cái card rời. từ hôm tháo nó ra cho vào tủ tới giờ thì máy ổn
em thử đủ cách nó cũng không dk bỏ mặc nó tự dưng lại bt nản.
Bác tháo quạt chip ra rồi bật lên 1 lúc rồi bác sờ xem chip có nóng không?
Em bị rất nhiều Main như thế này rồi, chắc chắn kiểu gì cũng phải mang đi sửa rồi bác ạ.
Máy em cũng bị như thớt.E mua về đc vài tháng thì bị vậy.có khi bật cái lên.có khi bật quạt chạy,mạng nháy.đèn nguồn chạy.nhưng màn hình đen thui. E để ý khi nào máy chạy đèn ổ cứng nháy nháy.khi nào k nháy là k chạy.khổ nỗi là cầm máy lắc mạnh vài cái mới lên đc.có lúc lên luôn lúc phải lắc lắc vậy.e đem ra bảo hành ng ta dùng cả buổi chiểu bật là lên luôn.e đem về đc 2 ngày lại bị.chả hiểu đó là cái bệnh gì.hóa ra giờ bật nguồn cứ phải đạp đập lay lay như phá ý,.nản
@Chocolates bác thử tháo ra vệ sinh chân con cpu đi,có khi nó tiếp xuc không tốt nên hay xảy ra tình trạng đó ik,máy mình ik chang máy bạn nè...😃
@nguyenvid mình đã vs và gắn lại hết keo tản nhiệt rồi. giờ sửa cũng chả biết hỏng gì mà sửa cơ
@Chocolates bác dùng xăng chùi phần màu vàng của main vs cpu ik,lau cho nó sạch là ok ah,xong làm luôn ram nữa là ok
@nguyenvid
Trinh_hai
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn thay cái vỏ case và thay cái ruột nữa đảm bảo chạy ngon lành.
@Trinh_hai vậy là mua máy mới?
Có thể là bạn lắp chíp không khớp, Cần fai lau lại chíp- phần tiếp xúc với main ấy..
máy mình cũng bị 2 tuần này r. mang đi sửa và h cẫn chưa sửa dc. có lẽ phải ra hãng thay main r 😔
B
ạn ở Hà nội mang qua mình sửa cho . dc số 14 tòa CT9 Định Công
@Thang BP bạn là thợ sửa máy tính ak. mình đang học thủy lợi
kut3b0y_l0ve
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Huycan65 xin cám ơn . mình đã thay vỏ và ruột máy và đã chạy ngon lành
cho em hỏi đang lướt web thì nó tắt màn hình , đưa ra tiệm người ta vệ sinh thùng máy rồi chạy bình thường nhưng vẫn bị tình trạng tắt màn hình vậy , em đã mua dây màn hình khác rồi nó vẫn bị vậy .
@Ritaz Bạn chùi kỷ các dây cắm 2 đầu VGA và màn , nếu có VGA rời tháo ra vệ sinh chân VGA nhé
Còn mở lên nó vẫn quay, đèn case vẫn sáng nhưng bàn phím không cháy đèn, màn hình không hiện thì nó bị gì?
@luat1995 Bạn tháo cpu ra thay keo tản nhiệt + vệ sinh máy lại nhé
Tú ị
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hôm nay máy mình cũng bị thế này mình chia sẻ để các anh em vào sau này có trục trặc cũng phần nào bớt bối rối. Xin tóm tắt lại là máy của mình ngày trước sử dụng xong, tắt máy bình thường, qua ngày hôm sau mình bấm nút nguồn thì nó chạy quạt được đâu 2 giây thì tắt thui, mình bấm nút nguồn lại lần nữa thì cũng chẳng thấy gì cả, vài lần bấm bữa vẫn thế, đèn led trên main vẫn đang sáng (có điện). Nghĩ là máy có vấn đề về phần cứng, mình để đó, tính hôm sau đi test. Qua hôm sau, mình tháo hết dây ra, định mang đi thì nghĩ đâu bấm thêm lần nữa xem sao, mình gắn lại dây nguồn và dây nối màn hình, bấm nút khởi động thì máy chạy, quạt quay, mình gắn chuột và phím vào sử dụng như bình thường.
Nhưng chuyện chưa hết. Mình dùng được hơn 1 ngày, qua ngày hôm sau, máy chạy được hơn 2 tiếng xử lý đồ hoạ liên tục thì có dấu hiệu đơ, chờ hơn 5 phút không hết, mình bấm giữ nút nguồn tắt máy, rồi mở lại thì quạt cpu chạy, quạt tản nhiệt thùng máy chạy, nhưng màn hình tối thui, không nghe thấy tiếng bip của main như mọi lần khi bắt đầu khởi động win, mình tắt và bấm lại vài lần vẫn thế. Thế là lại nghĩ phải đem ra tiệm test.
Mình hỏi ông anh về trường hợp này, ảnh kêu khoan đem đi, tháo Chip ra gắn lại coi sao. Sẵn còn 1 ít keo tản nhiệt, mình lấy thùng CPU ra, tháo rời các linh kiện, vệ sinh các chấu tiếp xúc, dán keo tản nhiệt mới cho CPU, lắp lại như cũ, bấm nút khởi động thì máy lại chạy.
Lúc này đây, mình đang sử dụng chính cái máy này để gõ phím, chưa biết máy có hết bệnh hẳn hay chưa.
Vài dòng chia sẻ với anh em.
Máy mình case vẫn chạy bình thường mà màn hình có lúc lên lúc không. Phải tháo dây vga rồi gắn lại thì lên sau đó lại bị?
Các pro giúp e với. E đang có con hp 400 g3mt đang dùng thì nó lăn ra hỏng. Tình trạng quạt cpu vẫn quay đèn main vẫn sáng nhưng không lên màn. Em đã thay Ram + CPU mới nhưng vẫn không lên. CPU cũ của nó lắp sang main khác cũng không lên màn ( main với cpu e dùng để test vẫn chạy bt nhé ) . Đã vệ sinh sạch sẽ nên chắc chắn k phải do bụi bẩn với lỏng ram nhé ( đã test từng thứ 1 nên khả năng lỗi phần cứng rất cao )
Các pro cho hỏi như vậy là bị lỗi main hay Cpu. Hay bị lỗi cả 2 ạ. ( Cpu chạy xờ vẫn thấy nóng ạ )
Máy em cũng bị bật lên nguồn quạt chạy ào ào nhưng màn hình thì đe thui, không biết có các cao nhân nào có cách gì hay hơn khắc phục tình trạng này không
@nhaccuvietthanh Làm vệ sinh ram card màn hình xem!
@nhaccuvietthanh Cpu quá nóng nhé bạn , bạn nên mua keo tản nhiệt và tháo cpu ra vệ sinh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019