Máy tính bàn mở không lên màn hình

nambungke
23/9/2013 12:35Phản hồi: 66
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

M.n giúp e vs máy e cg dg bị j . Tháo ram bật máy kêu bip bip . Gắn ram bật máy im re lun 😔
@Nhannek Làm vệ sinh ram nhé!
Chào bà con. Lỗi này mình cũng bị, bạn bè mình cũng bị, mấy cái máy trong công ty cũng bị và hầu hết là thế hệ máy sau này chứ tầm khoản 6 7 năm trước dòng máy còn dùng 2 nhân, chưa dùng tới win 7 gì nhiều thì chả bao giờ thấy và mình cũng tin đây không phải vấn đề do chân Ram không sạch hay lỏng gì cả vì mình thấy rất nhiều trường hợp cả máy cũ lẫn máy mới, thậm chí mua ram mới, thay main mới hay thay nguồn mới thì một thời gian sau vẫn bị. Theo ý kiến cá nhân thì mình nghĩ là do lỗi của phần cứng họ làm ra có xung đột, không biết ý kiến mn thế nào.
@kenbj11315 Làm vệ sinh Ram và card màn hình xong là hết!
@kenbj11315 Máy mình dùng mấy năm rồi mà bây giờ mới bị. Nếu do phần cứng thì phải bị ngay ngày đầu chứ nhỉ?
@minhtrinh08 Máy mình thì vga on board. Đã vệ sinh ram, cắm sang khe bên cạnh vẫn ko đc, màn hình vẫn ko vào màn khởi động win,
@chumeo_di_hia Chân cpu bị dơ đó bạn , bạn mua keo tản nhiệt về , tháo cpu ra lấy xăng lau sạch sẽ rồi quét keo gắn cpu vào là ok hết nhé , nếu còn bị gì cứ l.h mình chỉ cho , đừng mang ra tiệm nó bắt thay cpu lại khổ
phamhai001
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lỗi này là do khe cắm ram bị dơ hoặc bị hỏng vì lí do nào đó. Bạn vệ sinh và cắm lần lượt từng khe để kiểm tra nha.

1 số lỗi hay gặp này trước đây đã được up trên các diễn đàn tin học cũ như updatesofts hay softvnn nhưng các diễn đàn ko còn nên kiến thức cũng bị mất.
u
- Các pro cho mình hỏi, máy mình thường xuyên bị tình trạng khởi động không lên màn hình (dấu hiệu nhận biết là quạt nguồn quay mạnh và tiếng quạt to hơn).
Mỗi lần như zậy mình đè im nút power đến khi tắt nguồn lại mở nguồn lại, cứ thế đến khi nào máy khởi động lên màn hình được zô win thì thôi.
- Đã vệ sinh máy, cài lại win các kiểu nhưng tình trạng vẫn bị từ hơn 01 năm nay
- Cấu hình máy mình: main giga B85 D3H, CPU i3 4160, ram kingston 4gb x 2, nguồn FSB 550w, SSD samsung 120GB, HDD WD blu 3GB
@thanhhn238 Bạn mua keo tản nhiệt cpu về , tháo cpu ra lấy xăng lau chùi kỷ chân cpu và main rồi gắn vào lại là ok nhé , còn nếu không đc có lẽ bạn nên mua nguồn khác , bạn có thắc mắt gì cứ nói mình giải đáp hết cho
@Best of PC mấy ngày trước mình tháo ra thì thấy keo cpu khô cong và còn ít lắm, mình lau sạch khe cũ, bôi keo mới, (mình ko lấy xăng lau chùi kỹ chân cpu và main, nếu lúc đó mà đọc đc post của bạn thì có lẽ mình sẽ làm vậy)

lấy vòi nước xịt sạch bụi bám ở cục tản nhiệt rồi để cho khô hết nước. lau lại cánh quạt bám đầy bụi nữa.

thay nguồn mới tinh, nhưng sau khi lắp vào thì vẫn bị vậy, bật nguồn thì quạt cpu vẫnc chạy, hdd vẫn chạy, ram vẫn bình thường, vẫn ko vào được màn hình khởi động window. chỉ thấy đèn monitor nhấp nháy.
@chumeo_di_hia Bạn tháo hết dây cắm ra , lấy xăng lao kỷ lại các chân cắm , tháo pin bios ra , để khoảng 20p sau gắn vào lại rồi bạn khởi dộng thử nào , đừng bao giờ lấy nước rửa nhé , xăng bay hơi nhanh vạn rửa sẽ tốt , con nước có khi đi luôn cái PC
@Best of PC Cảm ơn bạn nhé.
Máy pc mình bị mấy hôm nay. Đã vệ sinh lại máy. Vệ sinh chíp và bôi keo tản nhiệt mới.
Thay nguồn mới tinh vào.
Lau lại ram, cắm sang khe ram bên cạnh

Tháo pin bios chờ 1 lúc rồi lắp lại pin

Bật thì quạt cpu vẫn quay vù vù. Hdd vẫn chạy, màn hình vẫn vô điện.

Lúc bật nguồn pc thì 3đèn ở bàn phím cũng nháy lên 1 cái rồi tắt

Nhưng vẫn ko lên màn hình vào win, bấm thử phím caplock nhưng đèn caplock vẫn ko sáng
Máy mình chắc chắn ko phải do nóng vì đã vs chip, quạt chip, bôi keo tản nhiệt

Ram vẫn bình thường vì hỏng ram phải có tiếng kêu bíp

Màn hình vẫn vào điện vì đèn màn hình vẫn sáng nhấp nháy

Đã tháo pin bios và lắp lại.

Mấy ngày nay thỉnh thoảng bị thế này. Có lúc vẫn vào win và xài bình thường. Nên chắc ko phải do win

Dùng case này mấy năm mà bây h mới bị thế này
Bấm reset ko đc. Bấm giữ phím nguồn để tắt ko đc, case vẫn chạy nhưng ko lên màn vào win.

À mà vừa phát hiện ra đèn phím nguồn ko sáng dù case vẫn chạy.

Đã rút mấy giắc nối mặt trc của case ra cắm lại mà vẫn vậy: Case vẫn chạy, đèn nguồn vẫn ko sáng
@chumeo_di_hia Bạn thay thử nguồn mới nhé , nên chọn nguồn cst chúc bạn may mắn
@Best of PC Mình nghĩ chắc do nguồn vì gần đây thấy nguồn nó kêu lạch cách, nhưng sau khi thay nguồn mới tinh mà ko đc bạn ơi.
kut3b0y_l0ve
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cách khắc phục bạn tháo hết pin cmos tháo ram , tháo nguồn , cpu rồi đặt main xuống đất 15-30p rồi gắn lại nhé . Mình nghĩ do main bị sốc điện
mấy ngày có máy tính mà ko xài đc, chán kinh ng, thà nó hỏng hẳn luôn còn biết đường để tính.

tớ vừa bật thử case thì nó khởi động vào đc window rồi , mà đèn nguồn nó sáng rồi. Chả biết sao lại vậy.

vấn đề có thể bị sốc điện như bạn bảo thì mình nghĩ rất có khả năng đó (vì mình đã thử hết cách trong bài mà ko đc)
Cho mình hỏi là máy tính của mình bật cây thì vẫn chạy còn màn thì phải bật sau 1 lúc thì mới lên.nếu k ấn nút nguồn trên màn hoặc bật màn trước cây thì cũng k nhận
Máy mình cũng bị tình trạng gần giống thế này.
Máy trước đây chạy bình thường, mấy năm trời không sao, nửa tháng trước sau 1 lần tắt máy, hôm sau tự nhiên bật không lên màn hình, nhưng Case vẫn khởi động vào Win (vì dùng một máy tính khác, sử dụng Team Viewer vẫn kết nối dc).
Lấy màn hình ra kết nối vào máy khác, màn hình vẫn lên bình thường, tức là màn hình không có hư.
Ra mua dây VGA mới, dây nguồn mới, cắm vào màn hình vẫn không lên. Đổi ổ cắm điện cũng vẫn không lên, không biết làm sao bỏ tạm đó.
Dc vài ngày thì khởi động, Case nó không vào Win luôn, màn hình cũng không lên. Nghĩ là Case hư, đem ra tiệm test, bật cái Case vào Win ầm ầm, tiệm bảo Case ko sao. Đem về nhà bật thì lại không lên.
Mình nghĩ là điện yếu, ra mua ổn áp, vẫn không lên.
Lại đem Case ra 1 tiệm khác test, thì lại lên ầm ầm. Đem về nhà lại không lên.
Màn hình cắm vào máy khác vẫn lên, máy này không lên ---> màn hình không hư
Case đem ra tiệm màn hình khác cắm vào lên, về nhà không lên ---> Case không hư
Nếu không tương thích hay gì thì vài năm qua sử dụng vẫn bình thường?
Nếu điện yếu thì đã mua ổn áp rồi mà?
Cuối cùng đến giờ vẫn không biết nó bị cái gì mà sửa, chẳng lẽ nhà có ma ???
Pro nào có kinh nghiệm chỉ với, cám ơn rất nhiều.
@tibeodethuong Làm vệ sinh thử?
Sau khi vào đây mới thấy có nhiều bạn cũng bị tình trạng này. Máy của mình cũng bị lúc lên hình lúc ko! Mình đã vệ sinh, tháo hết thiết bị ra để vài tiếng đồng hồ sau mở lại nó vẫn ko lên. Nhưng khi để 2,3 ngày sau mình mở thì nó lại lên. Rồi sài được vài ngày. Xong lại bị típ. Ae nào đã khắc phục được lỗi này giúp mình với ạ!
Nếu máy bị sóc điện thì mình phải làm sao khắc phục tận gốc vậy mấy pro?
Chắc chắn là máy của bạn bị hư rồi, còn hư gì thì mình cũng không biết. 😁
@Cường__VND Mình đã kiểm tra rồi! Lỗi là do bộ nguồn cấp điện lúc đủ lúc không đủ! Nên thay nguồn mới là ok!
Máy mình đang chơi thỉnh thoảng bị tắt đi xong bật lên nó hiện No signal. Vài lần reset thì lại bình thường. Nhưng hôm nay reset bao nhiêu lần cũng ko được 😔
máy em không lắp Card đò họa rời
mik cũng thử đổi nhiều cáp màn và màn hình rồi ạ . tất cả đều vô dụng nhưng nút Numlock vẫn lên
chuột cũng OK . tất cả đều bình thường nhưng pc không lên màn hình ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019