Máy tính bảng đầu tiên của Việt Nam.

ngocdiep10dt2
16/6/2012 16:54Phản hồi: 18
Máy tính bảng đầu tiên của Việt Nam.
Đại học Đà Nẵng chính thức giới thiệu sản phẩm UD SMART BOOK - máy tính bảng đầu tiên của một Đại học vùng Việt Nam.

Tên của sản phẩm đã nói lên tất cả: UD SMART BOOK. Trong đó UD chính là viết tắt của University Danang. Sáng nay 2/6, tại Đại học Bách khoa Đà Nẵng, Trung tâm phát triển phần mềm Đại Học Đà Nẵng (SDC) – đơn vị chủ trì dự án sản xuất máy tính bảng giá rẻ dành cho Sinh viên đã chính thức giới thiệu UD SMART BOOK.
Đây là sản phẩm giữ vai trò chủ lực trong chương trình "Đổi mới phương pháp giảng dạy" của Đại học Đà Nẵng. UD Smart Book có thể thay thế hoàn toàn cho sách vở kiểu cũ và tạo ra nhiều hình thức giao tiếp hiện đại. Giá cả của UD SMART BOOK cũng rất mềm. Nếu là SV Đại Học Đà Nẵng, bạn được mua với giá 2,7 triêu đồng/chiếc.
Phó GS.Tiến sỹ Trần Văn Nam, Giám đốc Đại học Đà Nẵng phát biểu nhân dịp ra mắt UD SMART BOOK và phát động cuộc thi Mùa hè sáng tạo "Nghiên cứu phát triển ứng dụng cho thiết bị di động”.
Đại học Đà Nẵng cũng là một trong những đại học đầu tiên trong cả nước xây dựng kho giáo trình điện tử và dẫn đầu trong việc đóng góp cho khoa giáo trình của Bộ GD&ĐT gần 1000 giáo trình các loại; hiện nay, chúng ta cũng đang tích cực phát triển các hệ thống E-Learning để hỗ trợ cho việc dạy và học.
CẤU HÌNH PHẦN CỨNG CỦA UD SMART BOOK
(ảnh:T.Ngọc)
CPU: A10 1.3 Ghz - RAM: DDR 512 MB - Bộ nhớ trong: 8GB - Thẻ nhớ: microSD (up 32Gb) - Kích thước: 193x120x10 mm - Trọng lượng: 330g - Cảm ứng: đa điểm, gia tốc - Màn hình: 7 inch - Camera: 1.3 - Hỗ trợ trình chiếu HDMI - Video HD - Network: Wifi b/g/n; USB 3G - Pin: 3000 mAh - Hệ điều hành: Androi 4.0, UD SMART BOOK làm việc với bàn phím ảo, nếu có nhu cầu bạn có thể mua bàn phím rời.
Các bạn sinh viên Đại học Đà Nẵng khám phá ngay tại hội trường ĐH Bách khoa.
Trong tương lai rất gần, SV Đại học sẽ không còn mang theo cặp và sách vở khi vào giảng đường – ông Trịnh Công Duy, Phó Giám đốc SDC chia sẻ. Bởi một trong những ưu điểm của UD SMART BOOK đó là kích thước nhỏ gọn (193x120x10 mm và chỉ nặng 330g), rất dễ mang theo bên người và tương tác cao với người sử dụng trong mọi hoàn cảnh.
Phần cứng của UD SMART BOOK do PiVietnam (được biết đến là nhà sản xuất PI C003 – chiếc máy tính bảng số 1 được sản xuất tại Việt Nam) lắp ráp theo quy trình và thiết kế của SDC. UD SMART BOOK làm việc trên hệ điều hành Androi 4.0
TIỆN ÍCH NỔI BÂT CỦA SẢN PHẨM
(Ảnh: Các Giảng viên Đại học Đà Nẵng và đại biểu sử dụng thử sản phẩm)
- Đọc sách điện tử chuẩn Epub, fb2... ; đọc giáo trình PDF, DOC, XLS, PPT...
- Nhận và gửi email trên nhiều phần mềm eamail
- Lịch làm việc
- Từ điển
- Các phần mềm học tiếng Anh
- Truy cập UD Driver 25GB với dự hỗ trợ của Google, đặc biệt là bộ sản phẩm của Google dành cho Giáo dục cùng hơn 500.000 phần mềm từ Google Play.
Được biết, từ ngày 2 đến 8/6/2012, khách hàng quan tâm có thể sử dụng thử sản phẩm tại tầng 1, Viện Anh ngữ (ILA,41 Lê Duẩn, Đà Nẵng) hoặc Showroom Androite Store, 60 Hoàng Hoa Thám, Đà Nẵng.

Phó Giám đốc SDC Trịnh Công Duy cũng cho biết định huớng phát triển sản phẩm trong tương lai : Chúng tôi sẽ mở rộng sản xuất và cung ứng sản phẩm cho khách hàng ngoài Đại học Đà Nẵng. Song song với tiếp tục nghiên cứu để cho ra đời các sản phẩm chất lượng cao hơn, nhưng giá thấp hơn và tạo được tính cạnh tranh. Quan trọng hơn là tự thân SDC sẽ cùng các đơn vị thành viên chức năng và liên quan của Đại học Đà Nẵng nghĩ đến việc tự sản xuất phần cứng.

Phó Giám đốc SDC Trịnh Công Duy thuyết minh các tính năng hữu dụng của UD SMART BOOK tại buổi lễ. - ảnh: T.Ngọc

UD SMART BOOK ra đời mang lại nhiều ý nghĩa hết sức to lớn. Trước hết, sẽ đẩy mạnh việc sử dụng và trao đổi mã nguồn mở giữa sinh viên và giảng viên chuyên ngành của Đại học Đà Nẵng cũng như những người sử dụng UD SMART BOOK (có khả năng lập trình) với cộng đồng IT rộng khắp. UD SMART BOOK đi vào cộng đồng cũng sẽ làm phong phú hơn, thúc đẩy mạnh mẽ hơn việc phát triển và cập nhật thường xuyên kho ứng dụng bản quyền của Đại học Đà Nẵng.
Từ UD SMART BOOK chúng tôi sẽ nghĩ đến ứng dụng thiết bị tương tự cho các lĩnh vực khác như Smart Car; Smart Home – ông Trịnh Công Duy khẳng định thêm.
Nguồn:​
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cố lên Việt Nam
chưa biết thế nào nhưng thật sư ngưỡng mộ nếu vn có thể tự sản xuất phần cứng/mềm mtb
đẹp thật , nhưng không biết có ngon không nhỉ
giá cũng khá rẻ, 2,5 triệu, bữa nào phải làm thử 1 cái thôi!
"giá cũng khá rẻ, 2,5 triệu, bữa nào phải làm thử 1 cái thôi!" bác là sinh viên đại học đà nẵng mới có giá đấy
@vương xuân bách Mấy bác ai muốn dùng thử thì liên hê mình cho mượn thẻ sinh viên mà mua dùng thử.
cuongnm11
TÍCH CỰC
12 năm
tất cả đều do trung quốc sản xuất, không biết cái vỏ việt nam có tự sản xuất được không? Pi cũng là mọi thứ làm từ china
@cuongnm11 Không biết bavs này làm được điều gì chưa mà cứ phán như vậy nhỉ. Vậy bác cho em hỏi cái thằng Apple nó tự sản xuất được bao nhiêu hay là phải chuyển qua cho ông bạn China làm hết. Cai này người ta gọi là chuỗi giá trị bác à. Về lý thuyết, quy trình chúng ta không khác gì mấy đại gia Apple hay Nokia là mấy, chẳng qua là vì nếu sản xuất một sản phẩm quá đắt đỏ thì sẽ không có bác nào (nhất là bác) bỏ tiền mua đâu, vậy nên phải nhờ mấy cơ sở gia công chất lượng thấp hơn thôi, em cũng ghét bọn Tàu khựa lắm, nhưng cái gì ra cái đấy. Bác bỏ tiền ra đầu tư dây chuyền sản xuất đi, em thiết kế một cái đẹp hơn iPad cho bác làm, lợi nhuận em chia bác 80% đấy.
Tập suy nghĩ dưới con mắt kinh tế và tinh tế một chút đi, đừng có hùa theo người ta rồi chê bai hàng Việt. Cần lắm những trái tim ủng hộ đất nước, trước tiên là ủng hộ hàng Việt (dù thực sự giá trị nó mang về quá nhỏ). Thân
cuongnm11
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn ơi, bạn đừng so sánh với bất kì hãng sản xuất, công nghệ nào trên thế giới. Đây là hàng Việt? Bạn đang mơ? Tất cả sản xuất ở Trung Quốc, kể cả apple, nhưng bạn biết cái iPad nó giá trị bao nhiêu không? Không quá 200 đô để làm ra nó. Số tiền còn lại của iPad chính là chất xám mà các kĩ sư của apple bỏ ra bạn ạ. Cũng như kiến trúc sư ấy. Anh ta chẳng xây lên cái nhà, nhưng lương anh ta cao hơn rất nhiều so với thợ xây. Mình hỏi bạn, nhìn cái biệt thự đẹp, có ai hỏi: thợ nào xây? Hay họ sẽ hỏi: Ai thiết kế.
Cái mình nhấn mạnh ở đây là chất xám Việt ở đây là bao nhiêu?
Cứ như Pi, rồi Q-mobile, tất cả đều sản xuất tại Trung Quốc, như một sản phẩm lắp ghép, rồi dán cái nhãn mình lên, lu loa là của Việt, hàng Việt. Mình hỏi bạn, từ công nghệ, sản xuất lắp ghép nhân công đều Trung Quốc, nó Việt chỗ nào?
cuongnm11
TÍCH CỰC
12 năm
Và khi tranh luận đừng đưa cái luận điệu cùn: bạn (bác) đã làm được gì chưa mà nói. Theo mình, bạn nên hỏi: theo bạn, làm thế nào mới đúng.
Là sự ủng hộ, vì mình thấy nhiều người cứ hùa theo mà nói. Nói gì cũng đưa ra luận cứ cho xác đáng bác nhé
Bác nói đúng ở chỗ là hàm lượng chất xám trong các sản phẩm Việt chưa cao, nhưng cũng không khó để biết trình độc húng ta thua họ mấy chục năm thì làm sao bác đòi hỏi là phải cho "bằng" được. Mọi thứ đều phải được xây dựng từ những viên gạch đầu tiên bác ạ. Mình không làm gạch được thì cũng phải công nhận thành quả của các anh chị khác mà.
cuongnm11
TÍCH CỰC
12 năm
Thành quả của các anh chị khác chỗ nào bạn? Là nhập về dán tem Việt và kêu là hàng Việt? Điện thoại, máy tính bảng mà Việt Nam đang nói là hàng Việt hiện nay, thực ra là hàng tàu không xếp loại, vì công nghệ nó sản xuất hàng loạt, kể cả về kiểu dáng thiết kế, cấu hình, màn hình các thứ. Chúng ta chưa có khả năng chứ không phải không có khả năng. Làm ăn như này không những đánh lừa người tiêu dùng, mà còn bóp chết sự sáng tạo, công nghệ trong nước.
Bạn chỉ cho mình chỗ nào mình nói chưa chính xác?
Khó có thể nói bác nói ckhoong chính xác chỗ nào, nhưng em biết bác cũng không hề có giải pháp cho vấn đề này đâu, nếu có cho em xin cao kiến. Chúng ta phải làm gì?
cuongnm11
TÍCH CỰC
12 năm
Uhm,cái gọi là giải pháp thì tất nhiên như bạn nói mình chẳng thể đề ra cái giải pháp gì cụ thể. Tuy nhiên, những cái mà ai cũng biết thì mình xin nhắc lại vài cái theo mình là quan trọng nhất, nếu bạn quên:
1- Các bác trên nên bớt đánh quả, ăn hối lộ, bớt vài cái vụ như vinashit, vinalon đi.
2- Tập trung đầu tư thực sự cho nghiên cứu khoa học cơ bản, trước tiên bằng cách đón nhận những nhà khoa học, nghiên cứu danh tiếng Việt kiều về, đừng vì cái tự ái chính trị và sự tự cao ngu dốt của mình mà bạc đãi họ.
3- Quản lý chặt chẽ chất lượng sản phẩm hàng Việt. Cái này có phải nói không nhỉ? Hàng Việt ta rất tốt và người tiêu dùng luôn chuộng hàng Việt. Lý do giờ đây người tiêu dùng vọng ngoại, không phải do cái sự sính ngoại, mà họ tự bảo vệ mình trước những gian thương Việt. Người Việt ban đầu sản xuất kinh doanh uy tín lắm, tuy nhiên sau khi có được danh tiếng, họ lại thả nổi chất lượng để triệt để kiếm lời. Cái này do tâm lý tiểu nông một phần, phần nữa cũng là do cơ chế quản lý tham ô nhũng nhiễu.
Thiếu một cái là sưk ủng hộ từ người Việt bác ạ, chúng ta không phải là những người chèo lái đất nước, thân.
Mình thấy focus vào cái chương trình "Đổi mới phương pháp giảng dạy" thì hơn. Đã có bao nhiêu software custom được bundle trong tablet này chưa? Việc sử dụng các giáo trình trên tablet thể nào? Quản lý việc dạy và học ra sao? Chứ các tiện ích nêu trên thì hầu như các máy Android nào ko hỗ trợ 😔

Nếu tính đơn thuần bán cái tablet với giá 2,7tr trong bài viết thì thực ra ko phải là rẻ cho 1 dự án tầm vóc thế.
Viêt Nam tuyệt vời . Hy vọng một ngày không xa , Việt Nam mình sẽ không còn vấn nạn dùng phần mềm lậu . Và biết đâu sẽ có cả 1 silicon Việt Nam thì sao . Cố lên nhé các bạn .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019