HỎI ĐÁP? Máy và bàn phím lên cơn sốt — Macbook Pro retina cuối 2013

Thảo luận trong '[Mac] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi tôiyêumilô, 13/5/17. Trả lời: 7, Xem: 1836.

Chia sẻ

1. tôiyêumilô

tôiyêumilô Thành viên

Anh/chị/bạn thân mến.

Gần đây tôi để ý là Macbook Pro (MBP) có vẻ hơi lên nhiệt ở khu phía trên bàn phím, phần phía dưới logo mặt sau và đoạn giữa bàn phím. Chỉ lướt web, đọc báo, đọc truyện và xem phim thôi. Cũng lo, thế nên mấy ngày qua đã xách máy đi khắp các trung tâm bảo hành trên địa bàn thủ đô (mỗi chỗ vài lần). Tốn xăng là thế mà tình hình cũng không khả quan hơn là bao nhiêu, hầu hết đều nói là nhiệt độ máy bình thường, bên iService có mở máy vệ sinh rồi thay keo tản nhiệt và họ còn chẩn đoán có-thể-là-do main, phí thay là hai tháng lương nhưng họ cũng không đảm bảo và cũng nói với tôi mấy lời tương tự như các chỗ còn lại.

Tôi chỉ cười rồi quay bước mặc cho cơn sóng âu lo thét gào trong tâm tưởng. Thành thật mà nói thì nghe đến đấy thì tôi cũng tự hỏi liệu mình có hơi cả nghĩ mà thành ám ảnh rồi không? Nhưng anh/chị/bạn biết đấy, chưa kể cái tâm lý cầu toàn của người mang đồ Apple thì tôi cho là trên cõi tạm này nó có nhiều thứ mà một khi đã chú ý rồi thì không thể bỏ qua một bên mà sống thản nhiên được. Vậy nên nếu rảnh rỗi mà đọc đến đây rồi thì tôi mong anh/chị/bạn có thể chia sẻ xem liệu nhiệt độ trên MBP của mọi người thế nào? Ấm áp hay mát mẻ ra sao? Liệu có giống như người anh em của nó, đang gõ nên một cái 'thớt' trên mặt bàn gỗ trong nhiệt độ phòng với một cái quạt cây ngay bên cạnh, hay không? Thật là lạ khi nghĩ đến chuyện máy tôi và máy bạn rất có thể đã từng gặp nhau, trong một cái nhà máy hay trên một cái kệ hàng nào đấy, cũng như đời người, gặp gỡ rồi biệt ly.

Nói linh tinh quá.

Máy tôi khoảng 30-40 độ C khi nằm yên, 45-55 độ C với Safari, iTunes và Photos. Nóng nữa khi xem phim hoặc video. Ngay lúc này, bàn phím hơi ấm đoạn giữa.

Chia sẻ

#1 tôiyêumilô, 13/5/17
    Sửa lần cuối: 15/5/17
    tuanday thích nội dung này.
  2. tuanday

tuanday Thành viên

Văn hay voãi.

3. huycuong7290

huycuong7290 Thành viên

Rảnh. Mang nhiệt kế ra đo mà xem. Nó nóng lắm ko phải chỉ như bạn nói đâu. Lần sau khi dùng máy nhớ mua khay đá lạnh đặt xuống dưới đế máy để tản nhiệt nhé.
    Cũng đừng chạy ứng dụng gì cả. Máy sẽ nóng lên rất nhanh đấy. Bạt máy đến màn hình login đer quả táo nó sáng cho ng ta thấy là được rồi.
    Nhớ lời mình dặn nhé

4. mac365

mac365 Dự bị

với thời tiết nóng lực mùa hè như này. thì nhiệt độ may bạn là bình thường mà.

5. bosemini

bosemini Thành viên

`như vậy là bình thường bạn ơi.

6. tôiyêumilô

tôiyêumilô Thành viên

Thế ạ? Mấy hôm nay tôi ngồi google điên cuồng thì thấy bảo nhiệt độ này cũng chưa thuộc mức đáng lo. Nhưng lăn tăn thì vẫn lăn tăn, vì nó... nóng mà. Đôi lúc cảm giác như nóng hơn cả cái con số mà smcFanControl đang hiển thị trên thanh menu nữa.

Hay tại vì lúc trước chẳng mảy may để ý chăng?

#6 tôiyêumilô, 15/5/17
    Sửa lần cuối: 15/5/17
  7. Baby-kool

Baby-kool Thành viên

Ôi giời ơiiii, tốn xăng quá. Đọc bài của bác này còn hơn xem táo quân :))))
    Máy em bình thường dùng đã ~45-50 độ rồi. Chuyện quá bình thường luôn. Em dân kiến trúc, dùng máy bàn render phim nhiều khi còn lên đến 80-85 độ. Bác lo gì vậy :)))

8. APPLEHANOI.COM

APPLEHANOI.COM Thành viên

có phần kiểm tra nhiệt từng bộ phận của máy vd cpu chípset ổ cứng pin mainboard mà bạn như vậy mới chính xác. bạn đo bên ngoài mà nhiệt độ đã như vậy thì chắc chắn nhiệt độ của CPU phải trên 70 đến 90 độ. Nhiệt độ như vậy là rất cao chứ không bình thường đâu

bên mình nhận kiểm tra và hướng dẫn sử lý nhé, thời gian gần đây bên mình thấy rất nhiều macbook air và pro chết cpu do quá nóng.

#8 APPLEHANOI.COM, 23/5/17
    Sửa lần cuối: 23/5/17

Chia sẻ

Đang tải...