Máy Windows bỗng nhiên chạy chậm thì làm sao?

Duy Luân
31/7/2016 23:2Phản hồi: 388
388 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thường xuyên dùng CCleaner dọn dẹp các file rác. Xài mấy năm nay ngon lành ko bao giờ bị chậm chạp.
LsCowboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy máy mà disk hay bị overload 100% thường là do ổ cứng cũ, hoặc máy mới nhưng HDD 5400rpm. Các bác chịu khó kiếm cái SSD tầm 120GB quăng vào là ngon ngay. Còn dính malware và adware thì xưa h mình thấy Malwarebytes Anti-malware là làm việc hiệu quả nhất (chỉ cần xài bản free cũng ok rồi).
n3_bmt
TÍCH CỰC
8 năm
@LsCowboy SSD đây, cứ ở win 10 là lâu lâu bị 100%. Còn win 8.1 thì ngon lành :'(
Cách nhanh nhất hiệu quả nhất là backup data và cài lại win mới
abctbl
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod cho xin tấm hình Giảm hiệu ứng chuyển động chi tiết cái nào cần bỏ cái nào tắt với
machitokuro
ĐẠI BÀNG
8 năm
@abctbl Bạn chỉnh thông số giog như trong hình vừa nhẹ nhưng vẫn giữ lại shadow cửa sổ, chứ xài win 10 mà tắt hết hiệu ứng thì thôi xài XP cho rồi 😆))
@abctbl Chọn cái dấu chấm số e. Nói chung là thành bỉ hết đó. Máy sẽ lẹ nhưng hơi chán vì bấm gì cũng không có hiệu ứng 😁
abctbl
ĐẠI BÀNG
8 năm
@machitokuro Thank Bác 😃)
klq nhưng bị cái Baidu làm duyệt mặc định tìm kiếm ở IE ko cách nào tắt dc
😔(((((((
@duclinh79. Thì xóa baidu đi, xóa luôn IE xong lên web MS cài lại là khỏe nhất, khỏi mò setting.
@Nguyễn Nguyên hiro ko tìm trong unistall Tầu bẩn như ma
chắc phải xoá IE xem
@duclinh79. Mò trong search: file/folder . cứ thấy Baidu hay tiếng Khự ạ là xóa hết.
@duclinh79. Máy bị nhiễm Malware rồi! Tắt ko được đâu!
Dùng SpyHunter để quét và khôi phục mặc định!
Ngoài tiêu đề
Mình đang xài con macbook pro retina 13" 866 nay mình muốn đổi con macbook 12" 2016 ,ssd 512gb
Xin hỏi hiệu năng giữa 2 macbook này
Mình chủ yếu làm văn phòng nghe nhạc xem phim và xài ituner
Mình thíck cái body của macbook 12"
@Vodanh_vohinh Pro ngon hơn nhiều, chỉ nặng và dày hơn thôi. Con 12 được cái mỏng nhẹ, pin trâu hơn với do tốc độ ổ cứng lẹ hơn nên bạn có cảm giác máy nhanh hơn. Nhưng xài nhiều sẽ thọt hơn con pro. Nếu chỉ văn bản và web thì 12" cũng đáng mua, nhưng không đáng gọi là nâng cấp.
@Nguyễn Nguyên hiro Mình bt nhưng nhu cầu mình chỉ có thế body con 13" 866 nhìn chán quá nhìn con 12" sexy đẹp hơn với màu gold và rose
Mình hóng macbook pro 13" retina 2017 xem sau nghe nói thiết kế hoàn toàn mới với phím F oled
crisronaldo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vodanh_vohinh với nhu cầu đó thì macbook 12 chạy tẹt ga xịt khói, bạn cứ an tâm đổi, hiệu năng thì với nhu cầu quá ít như vậy sẽ ko thấy sự khác biệt đâu, còn nếu làm việc hardcore , việc nặng như đồ hoạ 3d này nọ thì Pro ngon hơn
@crisronaldo Xài con pro 13" 866 hơn 3 năm rồi chán quá dù macbook vẫn hoạt động tốt ko tuỳ vết
Kết cái body macbook12" màu roé mà thấy ít cổng kết nối quá
Chờ em pro 13" 2017 xem có màu rose và mỏng hơn ko nghe nói có dãi phím oled nữa
@Vodanh_vohinh Nếu bạn thích mỏng nhẹ thì cứ 12 mà xúc cho lẹ. Đã pro thì chắc chắn sẽ nặng và dày hơn MB12 rồi, dù đời mới hơn, với 13" nữa. Nhưng khả năng pro 2017 sẽ có pin trâu hơn. Vì vừa tận dụng công nghệ pin của MB12, vừa có chip mới 14nm. 😁
_ Mua máy mới ... =))
Ruiz
CAO CẤP
8 năm
😁 khi máy cài Window có hiện tượng chậm, cách tốt nhất là bán bỏ mua máy MAC :D
.Gù.
TÍCH CỰC
8 năm
Máy k cài diệt vius là mạnh hơn có thấy.
blackbi
ĐẠI BÀNG
8 năm
và nên đưa máy tính về chế độ power balanced, nhiều khi cắm sạc vào máy vẫn ở power saving nha anh @Duy Luân
Đổi ổ hd qua Ổ ssd có load game nhanh hay tăng dc Fps khi vào game ko mấy bro?
n3_bmt
TÍCH CỰC
8 năm
@DONGHOTHEKY_COM load game nhanh nhưng ko tăng fps
@n3_bmt Thanks pro, chắc chỉ có nâng cấp card thôi
Nhi
ngophungvp
ĐẠI BÀNG
8 năm
em i7, ram 8, win7 chạy ầm ầm
Sai toét hết. 90% máy chậm do chíp dùng lâu bị quá nóng, khô hết keo còn đâu. Nhiều ông cái case để 3 năm mà keo tản nhiệt khô cứng lại ko biết thay!!!
Các bác cho em hỏi ngu tí là em định Reset lại máy win 10 của em nhưng mà backup là backup như thế nào ạ.
Little Chick
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái giảm hiệu ứng chuyển động là vô ích nhất bởi vì mấy cái hiệu ứng đấy trừ khi có bug, còn không thì nó rất nhẹ, giảm cũng chẳng thay đổi được gì :v
Nói thêm là việc tìm ứng dụng chiếm CPU hệ thống bằng Task Manager nhiều khi không có hiệu quả đâu, nên sử dụng Process Explorer, truy tìm xem THREAD nào của process nào chiếm CPU, nhiều lúc CPU tổng nó 100%, nhưng tổng cộng các process lại không bằng 100%, thay vào đó nguyên nhân lại ở 1 Thread 😁
jing
CAO CẤP
8 năm
Chậm thì cài dos hoặc linux without any gui
wormwon
TÍCH CỰC
8 năm
Mình có cảm giác win 8 về sau chỉ optimize cho ssd... hdd anh mic đã liệt vào danh mục hàng cổ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019