Máy Windows bỗng nhiên chạy chậm thì làm sao?

Duy Luân
31/7/2016 23:2Phản hồi: 388
388 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy máy Windows sau 1 thời gian thay SSD vào là lại chạy như tên lửa thôi 😁
Nếu máy chạy chậm thì việc nên làm ngay là thay máy mới nhé..Nguyên nhân là do linh kiện điện tử lâu ngày bị già ,nóng quá nên bị hao mòn làm các thông số bị sai lệch nhiều. Lúc đó ta nên thay máy mới thôi...
Applenick
TÍCH CỰC
8 năm
Bỗng nhiên chậm !???....Qua Mac Os thôi ! hahahahahahah
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dễ thôi, ko dùng windows nữa
HuuLuanvt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái phần mềm nào dùng để zoom lên như hình vậy bác @Duy Luân
zeha219
ĐẠI BÀNG
8 năm
100% disk trên win 8/10 thì cứ tắt superfetch trong services.msc là được thôi
linhhm.tl
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zeha219 SuperFetch cũng có tác dụng của nó đó chứ. Cái này tìm và nạp trước các phần thường dùng của các ứng dụng như các assembly chia sẻ, nên làm cho các ứng dụng sau đó sẽ được khởi động nhanh hơn.
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@linhhm.tl Thường thì tắt cái đó đi sẽ giảm tình trạng 100 disk trên win đó anh.
zeha219
ĐẠI BÀNG
8 năm
@linhhm.tl thì mình chia sẻ cho ai thường xuyên bị full disk thôi chứ ai ko bị thì tắt làm chi 😁
Tiếndark
TÍCH CỰC
8 năm
Mới test bản build mới của win 10 Edge ăn đứt chrome rồi, cái extension micro translate dịch chuẩn hơn gg. Có điều mỗi lần bị not responding thì cpu ngốn hơi nhiều để load lại. Mấy ứng dụng metro đã mượt và ít bị dis hơn
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tiếndark Mình mới lên build mới cho con asus qua Windows insider, dùng khá ngon nên cũng lên luôn cho con Mac, nhưng lại bị lỗi EDGE hay not responding nên mới về bản 1511 cho mac còn con asus thì reset PC. Reset xong thì dùng rất ổn luôn, EDGE ko bị lỗi gì nữa cả. o_O
ĐỢi mai kia lên cập nhật mới thì thôi, nghỉ tham gia windows insider.
Tiếndark
TÍCH CỰC
8 năm
@Rex JYJ Làm 1 lúc 4 cái extension (adblock, translate, office, onenote mà chả lag tẹo nào
vthuy
ĐẠI BÀNG
8 năm
tắt mấy ứng dụng system thì không được nhé. khởi động lại như chơi
kenzoxd107
TÍCH CỰC
8 năm
Mình mới lắp thêm con SSD Patriot Blast 500GB lần trước tinhte review thấy máy chạy nhanh hơn nhiều. Khởi động và nạp hết app khoảng 10 giây. Máy mình cài 5 phần mềm trong bộ adobe kèm vài game GTA, The Sim, LOL.
máy xài theo thời gian ngoài cách ad chia sẻ ra thì coi lại cái HDD đó. Ổ HDD dù xịn cỡ nào thì xài tầm 3-4 năm là nó bị chậm lại do nhiều nguyên nhân lắm. Tốt nhất hay bằng ổ SSD + cài win 10 bao nhanh bao ngon, ngay cả máy cũ vẫn nhanh !!!
lỗi 100% dísh trên win 10 fix sau đây
@nguyenkhanhlong bác tắt win defender, cài antivirus khác, disable superfetch đi. Kiểm tra trong store và Windows update bác update hết vì nó lag là do đang down mấy cái up đó
tucammoi
TÍCH CỰC
8 năm
mình cũng bị giống này, Cpu 70% nhưng cộng lại chưa tới, có lẽ nào có thằng đáng soi máy mình, remote máy mình???
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
8 năm
nếu chạy chậm hãy đổi lỗi cho win10 :v, sau đó về với xp thần thánh
Win Chậm thì check lại CPU, Ram, Disk
Còn về lí lẽ khác tôi không chắc chắn
Cái 100% disk win 8, 10 vẫn chưa đc sửa. Nên ko có SSD là cấu hình cao kiểu gì lâu lâu máy cũng hay đơ 1 cái -_-
DX_
TÍCH CỰC
8 năm
@Long_Xuyen_Boy Nên lên 10 để tránh cái lỗi này đi bác, nhiều người bị lắm luôn, mà sửa đủ kiểu lâu lâu vẫn bị.
@Đồng Red Mình win 10 nè bác, tuy tần suất ko nhiều như win 8 nhưng vẫn bị chứ ko phải ko có -_-
Dùng SSD đi không bị chậm nữa :v
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giận bác Luân cứ xài mac để show win10 =))
ThanhNDC
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod Duy Luân xài Mac cài Windows như trên cái hình banner à 😁
Máy mình i5, 8G RAM, SSD 256 mà lướt FB bằng Chrome, mở tầm chục tab là mấy tab FB nó giật giật luôn rồi, chẳng hiểu :v
jaytran259
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vil58 Chắc do thiếu ram.
DX_
TÍCH CỰC
8 năm
C
Chục tab mà có tab video nữa thì nó cũng hốt hết 8GB ram rồi á, Chrome chúa ăn ram, bạn thử mở task manager thử nó ăn hết bao nhiêu, vì ăn cỡ 7gb là máy lag rồi.
@Đồng Red Mình thấy chủ yếu do trang facebook.com nó nặng nề thế nào ấy, chứ các tab mình mở hầu như là tin tức không video, bật Task lên xem cũng không quá 5GB RAM.
Nó chỉ giật và khựng khi mình mở tab FB, các tab khác như tinhte, voz vẫn mượt bình thường.
jaytran259
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vil58 Tab fb nó nặng hoặc chrome có nhiều extension quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019