Máy Xiaomi giá rẻ cấu hình cao, vậy bạn phải hy sinh những thứ gì?

Duy Luân
1/6/2019 22:5Phản hồi: 453
Máy Xiaomi giá rẻ cấu hình cao, vậy bạn phải hy sinh những thứ gì?
Điện thoại Xiaomi có thể xem là bá đạo trong phân khúc giá của nó, và từ lâu Xiaomi đã trở nên chuyên nghiệp trong việc làm điện thoại cấu hình cao giá rẻ ngoại hình ổn. Tất nhiên, cái gì cũng phải có giá của nó, Xiaomi đã phải hy sinh những gì trên chiếc smartphone của mình để có mức giá tốt như vậy? Anh em thấy thiếu gì thì bổ sung thêm nhé

Chất lượng ảnh chụp

Chất lượng ảnh chụp của Xiaomi ngày trước khá tệ, kể từ Mi Mix 2s thì hãng cải tiến mạnh mẽ và đã làm cho camera tốt hơn rất nhiều cả về phần cứng và phần mềm. Tuy nhiên khi so với những chiếc điện thoại cao cấp khác mà Xiaomi chọn làm đối thủ (trong cùng năm), camera của Mi vẫn kém hơn một bậc về độ chi tiết, khả năng xử lý HDR, xử lý chuyển màu và đặc biệt là các tình huống chụp đêm. Hiện nay các máy như S10, P30 Pro, Google Pixel có thể chụp trong tối xuất sắc với rất ít noise, Xiaomi thì vẫn chưa. Với những con máy như Pocophone F1 và mình nghi ngờ rằng Redmi K20 Pro sắp tới cũng thế.

Nói cho ngay, thì ảnh chụp từ mấy con Mi hiện nay, ví dụ như gần đây mình thử Mi 9 và Redmi Note 7, vẫn xài được, dư sức để up hình lên Facebook, gửi cho nhau xem qua Messenger, Zalo, Telegram hay lưu trữ về sau. Chỉ là nó chưa đẹp bằng mấy anh chàng khác.

Mời xem thêm: Chụp ảnh và đánh giá nhanh camera Xiaomi Mi 9

Mức độ hoàn thiện

Cầm vào iPhone hay Galaxy S Series, bạn sẽ thấy cái cứng cáp của khung, cái sang trọng của mặt lưng bằng kính lớn, và các đường tiếp nối được làm cực kì liền mạch. Bên Xiaomi thì cảm giác này kém hơn một chút, nhất là ở những dòng máy cận cao cấp như Pocophone F1. Cấu hình mạnh không có nghĩa là cảm giác cầm và mức độ hoàn thiện sẽ như nhau đâu nhé.

Riêng với các máy thuộc phân khúc flagship của Xiaomi như Mi 9 hay Mi Mix 3 thì sự khác biệt với các hãng khác gần như là không có, chúng được làm rất tốt, mình đánh giá cao điều đó. Ngay cả việc bạn cầm Redmi hay Pocophone mà so với những con Mi cao cấp thì cũng đã khác biệt rồi chứ đừng nói tới việc so với hãng khác.

Màn hình xấu hơn

Mi 9 gần đây mình dùng vẫn không có màn hình đẹp được như iPhone XS, Galaxy S10, cảm giác nó hơi đục, độ tương phản chưa cao. Điều này có thể không dễ nhận thấy, thường thì mình phát hiện ra là do mình có dịp xài nhiều điện thoại flagship thôi, do đó bạn có thể yên tâm là không ảnh hưởng nhiều tới trải nghiệm đâu. Chỉ là nếu bạn có yêu cầu cao, muốn mọi thứ hoàn hảo nhất có thể, thì Mi chưa chắc đã làm bạn hài lòng.

Không có tính năng chống nước

Tất nhiên bạn không được đem điện thoại của mình xuống nước rồi, nhưng việc điện thoại sở hữu thêm chức năng chống nước sẽ giúp bạn hạn chế được rủi ro hư máy khii lỡ tay làm rơi máy vào nước. Hơi tiếc vì các máy cao cấp của Xiaomi chưa hỗ trợ vụ này, mình nghĩ nó nên trở thành một chức năng mặc định trên mọi máy flagship.

Riêng với hàng xách tay: quảng cáo

Phần này mình xài máy Mi chính hãng thì chưa để ý thấy ngoại trừ một số ứng dụng gốc của Mi, mà nghe anh em dùng máy xách tay bảo là có nhiều. Anh em xác nhận giúp mình xem đúng không nhé, nếu có hình thì screenshot mình coi với.

Quảng cáo

Dù sao thì việc hiển thị quảng cáo trong bộ ROM MIUI là không thể tránh khỏi, vì đây là mô hình kinh doanh của Xiaomi. Xiaomi đã từng thừa nhận điều đó.

Riêng với hàng xách tay: chờ 15 ngày unlock

Lại cũng chưa xài hàng xách tay bao giờ nên chưa trải qua tình cảnh này 😁 Hàng xách tay thì rẻ hơn chính hãng như lại vướn vụ này cũng hơi mất công chút. Anh em chia sẻ thêm giúp mình nhé.
453 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Unlock bootloader mất mỗi 15 ngày thôi à ad. Mình tưởng là xiaomi ép lên 2 tháng rồi cơ mà ??
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Ít dùng não không có nghĩa là không phải dùng tới nó phải không mod dễ thương. Mà cái đơn giản nhất đó là phải nghĩ tới tính năng tìm kiếm tích hợp sẵn trong phần cài đặt.
@snoopy84 thì đúng là về mặt thiết kế UI UX mà khó sử dụng, bất tiện cho đa số người dùng là thất bại rồi. ko cứ phải là dễ cho trẻ nhỏ hay người già mà cho đa số người dùng. Ko phải ai cũng quen tìm tòi về công nghệ như bạn đâu.
snoopy84
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kenvinnguyen1206 Bất cứ gì khi nhồi nhét chức năng sẽ thành rối rắm. Ít chức năng thì thành đơn điệu. Thiếu với A nhưng thừa với B. Công nghệ là 1 sản phẩm đặc thù, bạn không tìm tòi thì làm sao biết những chức năng của nó, đừng đổi thừa mà hãy trách mình không chịu khó học hỏi
chinh xac
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chính xác dòng Redmi hay pocophone khó ma sánh với Mi9 cao cấp của hãng được...
@p.a.tuan đồng trí thật là xàm. mix 3 cong ?
@p.a.tuan Gốm cong được luôn ó hỏ? Lần đầu nghe đấy 😃.
Khoinhoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenmanh287 Viết bài toàn ý kiến cá nhấn mà làm như đúng rồi,bài viết TINH TẾ đôi khi nhảm.
Khoinhoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khoinhoc Chính xác,một mình đi thách thức cả các trang công nghệ nổi tiếng trên thế giới,không theo bất cứ quy chuẩn nào,toàn nhận xét chủ quan,kiểu như post bài theo chỉ tiêu vậy.Hài vãi lìn
Mình thì ko mấy quan tâm vụ kháng nước, vì thực tế ko hãng nào bảo hành vô nước cả. Có điều mình quan tâm 1 điều đó là mình thấy màn hình của Xiaomi ko thể so sánh với các flagship khác được thật, đặc biệt là so với Samsung - mình thấy màn của Flagship Samsung cực kỳ đẹp, màn của Mi 8 Mi 9 đúng là ko tuổi gì. Tuy nhiên xét về đại đa số thì mọi thứ đều rất ổn.
cushinthang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@D-K đồng ý với bác, kháng nước như cái bảo hiểm ý. Có con 4x hôm rớt tí nước vào chết cái cảm ứng, ra thay mà giờ máy ko được như ngày xưa. Thay toàn bộ màn thì 1.2 triệu đắt quá ko dám bỏ tiền.
Có em Sony M4 aqua, xài 5 năm bao lần vào nước sống nhắn, vừa loại em nó vì giờ pin chai nhưng hết pin thôi
@Trần Công Thái Màn vậy đỡ tốn pin. Pin 3k3à dùng hơn ss 4k đó
Razor11
CAO CẤP
5 năm
@Giản Dao Nếu mưa thì điện thoại nguyên khối là đủ kháng mưa rồi ko cần chuẩn gì đâu bạn
bluerose48
ĐẠI BÀNG
5 năm
@D-K Nếu là xiaomi thì ...vứt nó luôn bạn 😃 1 con fs chống nc bạn rớt 1 cái bằng 4 con của xiaomi mà 😁 fun thôi nhé
đúng làm cam nếu không khắt khe thì đủ dùng, quảng cáo thì tắt được ở phần kiến nghị hoặc up rom eu, unlock thì chỉ còn 7 ngày. có máy tính là làm dc hết. dễ như ăn kẹo
@Mãiyêuem hehe mình gần như không quay phim nên không quan tâm lắm
chienfz
TÍCH CỰC
5 năm
@Mãiyêuem Acc từ 2015 . xin làm dev năm 2016 . giờ unlock bootloader không cần chờ luôn = ))))
@chienfz Ngon! dùng acc dev đi unlock kiếm tiền 😁
tuananh.04
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chienfz bác inbox e nhé, e cần thuê acc của bác 😁
Cũng thích máy và Miui của Xiaomi nhưng chưa quay lại dùng chỉ vì mỗi cái vụ rung yếu và mic thoại do công việc thường xuyên di chuyển bằng xe máy.
tuananh.04
ĐẠI BÀNG
5 năm
@haichin chuẩn đó bác, Xiaomi rung yếu lắm, đi đường xóc k biết gì luôn..
@tuananh.04 Trước dùng Xiaomi mình cũng phải kèm con Miband2, rồi hôm nhà có việc ko biết ai lỡ "cầm nhầm" mất con Miband lên cũng chia tay Xiaomi luôn.
fuyin
TÍCH CỰC
5 năm
@tuananh.04 Dùng đồng hồ thông minh
Đang hóng con k20 pro coi sao,
ultratrung
TÍCH CỰC
5 năm
@carddienthoai.com Nhìn hình thôi là thấy nó build cùi rồi
@ultratrung Nhìn hình? Ếch ngồi đáy giếng
ultratrung
TÍCH CỰC
5 năm
@carddienthoai.com
khoi087
ĐẠI BÀNG
5 năm
@carddienthoai.com Kua gai cung lên fb nhìn hình kkkk
So về giá thành/ hiệu năng thì nó rất ổn.
@Shandy Thuận Cái bạn nói thì đúng với Huawei hay Oppo, Xiaomi thì khác vì nó hầu như đều rẻ hơn phân khúc cận cao cấp Samsung.
Kurato
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Shandy Thuận Nhưng mà cùng số tiền 5, 6 triệu đó thì Xiaomi cho ra cấu hình ngon hơn.
@_MyLoveIsWinter_ Khác gì vậy bạn. Mình đang nói với 1 số tiền lớn hơn thì người ta cần nhiều cái khác nữa. đơn giản cùng 1 cái áo bạn mặc, nhưng với 1 cái áo ngoài chợ nó có giá 100-200k còn áo của phan nguyễn, aristio, owen,.. nó lại có giá 500-600k. nó khác biệt ở cái, đường may, chất liệu, độ hoàn thiện. Thì bạn thử so sánh con Mi9 với S10 nó khác ntn. cấu hình mình k so sánh, giá tiền nó đắt gấp rưỡi. Nhưng nó khác ở cái độ hoàn thiện, màn hình, camera thương hiệu. Bạn có vừa tiền bạn thấy như vậy là đủ, bạn có nhiều tiền hơn bạn lại thích cái yc cao hơn. Xiaomi đánh đến những người vừa tiền thích cấu hình cao. Còn SS Apple, họ đánh đến người có tiền thích thương hiệu, thích độ hoàn thiện và tỉ mì. Lên các bạn đừng bao giờ so sánh 2 cái đt khác nhau về tầm giá.
@Shandy Thuận Khác ở giá tiền đó bạn. Với 12 triệu xài Xiaomi bạn có gì và với 12 triệu xài Samsung bạn có gì? Đừng so sánh Mi 9 với S10 vì giá nó khác, nên so sánh với dòng A. Cá nhân mình đã xài qua Note 9, đổi qua MiMix 3, vợ xài A70 thì rõ rằng nếu cùng giá tiền thì Sam khó mà so với Xiaomi cả về độ hoàn thiện. Cái bạn nói ở trên kia nên để dành so sánh Huawei P30 pro hay Oppo R17 pro thì hợp lý hơn.
Với cá nhân mình, lý do mình gắn bó với Xiaomi cụ thể là Mix 3 vì mình thích và cần những tiện ích nho nhỏ mà Xiaomi đưa vào: điều khiển vuốt ngon lành, quay phim màn hình tích hợp sẵn,... Chứ cấu hình thì mình cũng chả ham lắm.
dxinh89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Màn hình, camera, mic.
@12minhduc. màn nó mặc định màu rất nhợt nhạt và sai màu. chuyển qua chế độ sống động ở dòng giữa là ok ngay.
Khoi2603
ĐẠI BÀNG
5 năm
@technological experience Ở dòng giữa là sao bác, mình cũng đang xài nhưng thầy màn nhợt nhạt quá không bằng mấy con samsung tầm trung.
Razor11
CAO CẤP
5 năm
@Khoi2603 Ss mặc định để đậm còn xiaomi mặc định nó để nhạt nên mới vậy
phoenixdo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dxinh89 Cái này chính xác
Mất giá nhanh nữa, 1 năm ra 3 con flag ship con sau vả vào mồm con trc
D-K
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyendat9688 Mua cho 2 đứa em cách đây 3 tháng, 1 đen 1 trắng hàng fpt có giấy tờ đầy đủ. 256gb, 1 con 15tr8 1 con 15tr5
@Giản Dao So sánh khập khiễng so làm chó gì
Kurato
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyendat9688 Nếu mua để dùng thì cũng ko quan tâm lắm đến chuyện mất giá. Mình xài con Mi 5 hơn 3 năm rơi rớt các kiểu, bung nắp lưng quấn dây thun luôn rồi mà vẫn chưa thay vì vẫn dùng tốt.
Razor11
CAO CẤP
5 năm
@nguyendat9688 Mất giá nhanh thì ngoài iphone ra con nào chả nhanh
Mình chỉ thấy Ghi âm rất kém thôi, còn lại ổn trong tầm giá (nếu không quan tâm tới thương hiệu).
Cam so cùng giá như con note 7 cam khá đấy chứ, đừng so với pixel, ip,... Cam trước thua oppo. Màn đúng là thua thật, loa ngoài cũng bé hơn, rung như ko rung. Nếu mua cài rom khác thì né mấy con Android One chia phân vùng A/B.
😔 Thấy ae bảo quay video ghi âm kém lắm
MoNoJi
CAO CẤP
5 năm
@chienfz bác up youtube r share qua thử xem? mà bác dùng con nào?
@chienfz ông thử bật bài nhạc có bass nhiều coi thu dc âm bass nào không, loa còn thua Samsung S4 ghẻ 😔
máy rẻ thì đâu thể có màn hình tốt, chống nước vì đó là những công nghệ đắt giá
@MrMedic229 Hơi đâu nghe bình luận xàm xí đó . Cứ cả dzú lắp miệng em là tiêu chí của các bác í. Xài đồ cắn ...dở không hà mà cứ tưởng đang trên đầu thiên hạ. Nếu nó chống nước thêm cái màn hình tốt nữa thì ôi mấy trái nho trái bôm thúi quắc hết rùi . Cá nhân tôi biết mình nghèo cho nên cứ tốt vừa túi tiền là dùng. Còn cứ phải theo ông tưng bà tưng dể cho sang cho chảnh thì thôi đu không nổi . Heheheheheeheh
D-K
TÍCH CỰC
5 năm
@pond1597 Tùy người thôi bạn. Người nhà tôi toàn thích sài iphone, cũng chẳng sang chảnh gì đâu, đc cái khi bạn bỏ tiền lớn ra mua 1 món đồ bạn sẽ cảm thấy chất lượng của nó cao hơn nhiều. Còn tôi chỉ chơi vs Sony thôi.
rualg
CAO CẤP
5 năm
Hi sinh thứ quan trọng nhất: "xài hàng cẩu khựa" 😆
tienbb96xx
TÍCH CỰC
5 năm
@rualg Cắn mỗi câu mãi ko chán?
Ít ra thì nó cũng giúp ta hình dung ra cái giá phải trả cho thương hiệu nổi tiếng nó khá cao.
Thêm điểm rất tệ của các dòng xiaomi dù là flagship đó là míc thu âm
Ai quay phim sẽ thấy nó cực thảm hoạ khi ko lọc dc tạp âm môi trường

Thứ 2 chế độ rung như ko rung vậy.
@Katori Nguyễn rung mạnh nhất là nokia chứ bác 😁
@truong131433 Nokia ngày xưa là một huyền thoại r, nhớ cái thời đt quảng cáo trên báo toàn nokia, mê lắm bác
D-K
TÍCH CỰC
5 năm
@truong131433 😃 nó rung trong túi quần mà phê cả ng . Chạy xe k cần nhạc chuông, rung phát biết liền.
@D-K phê hơn con tê tê lun các bác 😃)
thằng này dùng cell tốt chắc xỉu.
Tính ra như con mi9 thì cũng nhiều cái ngon, mấy cái liệt kê ra cũng không quá căng thẳng/ Như cái chống nước, cái màn hình không đẹp lắm, có cái chụp hình thì hơi chán, muốn ngon thì cài app hay chỉnh raw rồi hậu kỳ là xong.
deslatha
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cuhiep Xiaomi là 1 smartphone với flagship bán với giá phần cứng với hệ điều hành a OS cho free hoặc không tính.
Một khi trade war hay ip-quyền sõ hữu trí tuệ thành lập thì Xiaomi sẽ bị kiện hoặc bắt buộc tính phí hđh Android OS vào máy bán; điều này sẽ dẫn đến nguy cơ phá sản hay giá không thể rẻ như trước nên Anh Tập không chịu ký nhận cái vòng kim cô này.
Nhiều người tiêu dùng không cần quan tâm ngọn nguồn bởi nghèo cũng do nghèo chất xám là chính.
@kulele Chỉ là cách để anh em có thể đưa nó về cơ bản và nhiều thông tin nhất để chính sửa sau đó. Nhiều app nó chỉnh sửa và đưa filter vào còn đẹp hơn là phần mềm của hãng nhiều lần.
@deslatha Mấy thông tin này nghe lạ quá, mình không biết nên không bình luận. Tuy nhiên mình thấy Xiaomi có cửa hàng và bán cả ở các nước châu Âu nữa nên không có chuyện quyền sở hữu đc coi thường.
tunglc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kulele Muốn chụp hình đẹp thì đầu tư hẳn cái dslr mà chơi. Chụp hình đi chơi selfie cần gì long lanh như nghệ thuật thứ 7. Nói chung những tiêu chí trên chẳng có cái nào quan trọng mà giá bán lại rẻ hơn rất nhiều, mà các vấn đề đó đa số là rơi dt tầm trung của hãng ko thể đòi hỏi nhiều hơn. Còn dòng Flagship của mì xào thì giải quyết tốt các việc trên mà vẫn bứt xa về giá so với các hãng khác.
Hàng chính hãng bây giờ các app của nó cũng chèn QC vô hết rồi . Phải root máy mới giải quyết được vấn đề . Nói tóm lại là nó vẫn ngon vẫn có trãi nghiệm tốt cho những người ít tiền nhưng muốn máy chạy nhanh và đáp ứng hoàn toàn về nhu cầu game . Con Mi8 và mimix 2S vẫn mượt mà và chiến mọi game còn ngon hơn cả Note8,9 nữa. Dạo này lên Pie thì Note9 chơi Pugb set cấu hình max thì lag thấy rõ rồi. Còn xiaomi Mi8 cùng settings đó vẫn ngon cành đào. Đồ TQ thì cũng ok đấy chứ con hơn là nhung ai kia không đủ tiền mà cứ cố bon chen lấn để rồi cày nát mặt trả góp . Tới lúc góp xong siêu phẩm đấy thì người ta mua con máy khác mạnh hơn gấp đôi xài tiếp rồi . Sang hơn đẹp hơn nhưng chưa chắc là bền hơn hoặc mạnh mượt mà hơn Chê con Mi9 ghẻ thì đem siêu phẩm đắt tiền Note9 ra nó cho hít khói .. Ý kiến cá nhơn thui . hehehehheh
coi7247
ĐẠI BÀNG
5 năm
@☼Achilles☼ Hehe, mình dùng note, và chức năng chính là ghi chú nhanh khi học, hội nghị, chụp phát ghi chú vào đó, game chỉ có mỗi subway mà máy nào cũng chơi tốt. Mỗi loại đều hướng đến thị trường khách hàng giống nhau.
maiphuong88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pond1597 bác vào mục cài đặt trong mi file rồi "tắt kiến nghị" là hết quảng cáo thôi.
kimthoaduy
TÍCH CỰC
5 năm
@canon2004 Còn dính 1 cơ số bằng sáng chế nữa bạn, muốn bán chính hãng tại Mẽo đòi hỏi đủ thứ bạn à, tụi xiaomi hay khựa nói chung ít máy bán dc chính hãng tại Mẽo lắm,lý do thì ai cũng bik nó là gì rồi đấy!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019