“Mẹ ơi, con muốn tìm phim giống con với các bạn!”

funnylove1998
12/6/2011 11:10Phản hồi: 6
Nguồn : sgtt.vn SGTT.VN - Con gái tôi ba tuổi, chưa biết chữ nhưng đã biết bấm iPad để vào YouTube tìm phim hoạt hình, hoặc bấm tivi để xem các chương trình thiếu nhi. Bé đang tỏ vẻ thất vọng vì không tìm được phim “giống con với các bạn”, nghĩa là nói tiếng bé nói, và vẻ bề ngoài giống bé và các bạn ở lớp.
Hôm trước bé đã vui sướng biết bao khi tìm thấy phim Cuộc phiêu lưu của tắc kè “giống con với các bạn”, bé nói. Vì trong phim các nhân vật nói tiếng Việt, cũng “Trời đất ơi!”, “Không dám đâu!”, và cũng… đội nón bảo hiểm.
Phim hoạt hình là những câu chuyện được kể theo ngôn ngữ của tuổi thơ, rất quan trọng đến việc hình thành nhân cách và lối sống của các em, đó là món ăn tinh thần không thể thiếu của các bé.
Rồi tôi nhận ra là bấy lâu nay món ăn tinh thần “made in Vietnam” cho các bé còn quá ít. Các kênh truyền hình hiếm khi chiếu phim hoạt hình Việt vì số lượng phim ít, nội dung cũ, hình ảnh chưa đẹp.
Còn trên internet, số phim hoạt hình Việt Nam còn ít ỏi hơn, không quá 100 phim. Chính vì vậy, không lạ gì khi các bé gái Việt Nam đều biết chuyện cô bé Lọ lem, đều yêu búp bê Barbie và thích mặc màu hồng nhưng khi hỏi về Mỵ Nương, Cúc Hoa, cô Tấm cô Cám thì rất ít bé biết; còn các bé trai đều thích làm siêu nhân hoặc mặc giống anh Ben Ten mà không biết Việt Nam chúng ta có Sơn Tinh – Thuỷ Tinh, Thạch Sanh, Trạng Quỳnh cũng đẹp trai và tài giỏi không kém.
Công nghệ hiện đại khiến việc sản xuất phim hoạt hình đã trở nên dễ dàng hơn, tại sao chúng ta không làm ra những bộ phim hoạt hình mà cốt truyện là những câu chuyện cổ tích và lịch sử Việt Nam? Tôi tin đó là kho tàng vô cùng phong phú, đồng thời là những bài học luân lý dễ nhớ dễ hiểu, phù hợp tâm hồn trẻ Việt.
Tôi mong sao một ngày kia, khi đón con tôi ở trường mẫu giáo, sẽ thấy các bé đeo cặp có hình cô Tấm hiền dịu xinh đẹp, hay mặc áo in hình chàng Sọ Dừa ngộ nghĩnh... Các bé trai sẽ mong được khoẻ mạnh và tài giỏi như Thạch Sanh, ăn khoẻ như Thánh Gióng…
6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ip3g
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng rất đồng tình với bạn, ở nhà cũng có đứa cháu đang học lớp 1 mà ngày nào nó cũng chỉ biết benten, bakugan...
Mong sao con em chúng ta ngày càng có nhiều phim hoạt hình thuần Việt để coi:wavespin:
angel008
TÍCH CỰC
13 năm
Bọn nhóc thời nay toàn Power Ranger, Ben10, teen titans và pink panther ... là giỏi
Sao bác ki bo thế, đến cái font chữ cũng tiết kiệm!
Mún bik lý do thì xem ở bài viết sau : http://www.tinhte.vn/tin-tuc-gioi-thieu-118/cac-hinh-thuc-di-chuyen-tap-tin-den-ipad-727581/
trời, thiệt là 😃, mình nghĩ bạn chọn hết rồi format lại thì cũng mất thêm có vài động tác, bạn đã nghĩ đủ nhiều để có thể post bài thì mình tin rằng bạn cũng thừa sức để có thể làm tốt hơn nữa mà, chúc vui 😃
louis213
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cháu mình còn đi nhà trẻ 2 hôm về bảo là: "cậu ơi con sắp lấy vợ" =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019