MediaTek ra mắt Helio X23 và X27: 10 nhân, dành cho máy cao cấp

Duy Luân
1/12/2016 22:51Phản hồi: 74
MediaTek ra mắt Helio X23 và X27: 10 nhân, dành cho máy cao cấp
MediaTek vừa ra mắt hai con chip 10 nhân mới Helio X23 và X27, chúng sẽ nằm chung dòng với X20 và X25 ra mắt trước đây và đánh vào phân khúc máy cao cấp. Cả 4 SoC nói trên đều sử dụng cùng cấu hình nhân như nhau, bao gồm 2 nhân Cortex-A72 mạnh mẽ dùng xử lý tác vụ nặng, 4 nhân Cortex-A53 dành cho các việc vừa vừa và thêm 4 nhân Cortex-A53 nữa cho những thứ nhẹ nhàng (chạy ở xung nhịp yếu hơn cụm còn lại). Công nghệ CorePilot 3.0 của MediaTek vẫn tiếp tục đảm nhiệm việc phân phối luồng sao cho hợp lý. GPU bên trong là ARM Mali-T880MP4, và đều được sản xuất trên dây chuyền 20nm. Có một điểm đáng chú ý là X27 có xung cao nhất lên đến 2,6GHz trên tiến trình 20nm, trong khi ARM chỉ thiết kế nhân chạy nhanh như thế này cho quy trình 14/16nm FinFET mà thôi. Các sản phẩm dùng Helio X23 và X27 sẽ sớm có mặt trên thị trường trong năm sau.

Nguồn: Anandtech
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duaIshock
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thanh niên xài điện thoại tàu Apple Hater sướng nhé. Tha hồ nhân để khè.
@duaIshock Đại loại thế 😆)) thà dặt dẹo hơn óng ẹo =))
duaIshock
ĐẠI BÀNG
7 năm
@F10 Enter Chưa chắc ^^
@duaIshock Đồ cặn bã của xã hội
@langtu_haohoa_binhduong Bạn nói đúng.
HEOGOLD
TÍCH CỰC
7 năm
LPDDR 3 , chứ không phải 4 ah
g_p3
TÍCH CỰC
7 năm
@HEOGOLD chờ trên x30 thôi
@HEOGOLD Lpddr4 không quan trọng lắm bạn nạ.
bernerasu
TÍCH CỰC
7 năm
chip việt nam mình sản xuất tới tiến trình nào rồi nhỉ
unlimits
TÍCH CỰC
7 năm
@hikaru2014 Thằng nhóc con miệng còn hôi sửa nói chuyện vắn hoá đi nhé
@unlimits Ok đó là con chíp mạnh nhất thế giới nó có số nhân gần bằng dân số vn.
kungxin
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bernerasu Quốc gia sx chíp? Hãng sx thôi bạn nhé!
@Levanthan99 Tăng số nhân sẽ tốt cho những máy chạy nhiều ứng dụng 1 lúc. Kiểu như là chia đôi màn hình. Bên trên xem video, bên dưới nhắn tin.... dành cho các máy màn hình lớn.
Iphone không có chức năng chia đôi màn hình, mở cùng lúc nhiều phần mềm cho nên không cần nhiều nhân. ( ý mình nói là cùng lúc mở 2 ứng dụng trở lên.... và cùng dùng 1 lúc như trên windown mở cùng lúc nhiều cửa sổ á.)
Vì vậy đừng chê chíp đa nhân.
Mang tiếng modem 3G tích hợp nhưng chip MediaTek vẫn rất hao pin.
Đã thế ngày xưa quảng cáo có khả năng quay slow motion nhìn ảo tung chảo như máy quay chuyên nghiệp nhưng sau 2-3 năm chẳng có hãng nào sử dụng
Còn cái sạc nhanh chưa trải nghiệm nên ko dám nói nhưng thấy các hãng cũng toàn chơi của Qualcomm kể cả Intel và Samsung. Giờ điện thoại mà ko có sạc nhanh thì như cực hình
@kobebryant vâng bác cứ blame nó đi, ko có nó thì Qualcomm nó độc tài từ lâu rồi, ngồi đấy mà đợi có dòng chip 650 mạnh hơn 810. Mà chip của Mediatek h khác rồi mà, cpu mạnh và mát hơn Qualcomm nhiều, nhưng GPU đuối thôi. Nhớ cái hồi ra dòng chip 615 vs 625 yếu vãi chày ra, ko có Mediatek ra dòng P,X cạnh tranh thì giờ còn lâu mới có dòng 652 vượt trội vậy
anhduc1997
ĐẠI BÀNG
7 năm
@pro744
Chuẩn bài luôn. Mà chip mtk ai cũng chê gpu yếu r, sao nó k tìm đối tác khác làm gpu cho ngon đi. Trước e có dùng con one x tegra3 mạnh kinh khủng thời điểm đấy, mỗi tội nóng. Nóng chắc chỉ thua 810 😆 2 hãng này bắt tay chắc đập đc qc đấy 😃)
@anhduc1997 Thế thì giá sp sẽ tăng và dĩ nhiên chả ai mặn mà cả, nói thật bác hiệu năng mediatek nó cao do toàn 8 nhân chứ xử lí đơn nhân thì thua hơn qualcomm. Dù gì anh Qualcomm vẫn đầu tư phát triển nên chip mạnh hơn, anh Tek này may mà vẫn nay lắt tồn tại đc là tốt rồi
Thấy MKT cũng ngon lắm..mát mạnh mà mỗi tội GPU hơi yếu nếu hợp tác với Nividia làm GPU thì nó cạnh tranh với ở cao cấp Quamlcom
chíp gi thì chíp nhưng cứ game nặng .tac vụ mượt la ok . thật sự la dã nau rồi ko để ý đến chíp ntn nữa dang dung 6s vẫn cũng để nghe gọi nt game thi lên máy tính
Android chỉ thích chơi chip QC ! tàu khựa miễn bàn.
8 nhân nó ngốn pin ko nhỉ
E hỏi ngu phát là gpu 530 của quán cơm so với gpu của con iphone 6s thế nào, về sức mạnh nếu chạy cùng hệ điều hành android
@carddienthoai.com Bạn tham khảo ở đây nhé
http://kyokojap.myweb.hinet.net/gpu_gflops/
@YoungBuffalo Cảm ơn bác ạ, phải nói thằng gpu của quán cơm quá bá, khiếp thật
tinhchemte
ĐẠI BÀNG
7 năm
@carddienthoai.com 6s hơn.
@tinhchemte GPU 6s tuổi l nhé.
Adreno 530 hơn đứt
http://kyokojap.myweb.hinet.net/gpu_gflops/
Đầu tư vào chíp rất tốn kém. K phải hãng nào cũng đủ vốn để đầu tư vào. Hy vọng nhiều hãng tham gia vào mảng này nữa
MTK mấy năm nay cũng mạnh quá nhỷ.
Đang sài X10 thấy cũng ổn, mát hơn S800 trên Lg G2. Ko biết sao mọi người ghét mtk thế nhỉ con nào mang chi này đều chê
@pham duc quyen Em lại khoái chíp này. Nó rẻ giúp em tiết kiệm tiền. Là mồ hôi xương máu.
Ngoài ra nó có nhiều cái để em chơi. Em thấy nó chả thua gì snapdragon đâu. ( với nhu cầu của em thì nó hơn là đằng khác.)
@do.vuonggia1990 Mình cũng nghĩ vậy vì sài thấy khá hài lòng
Cao cấp mà vẫn 20nm là thua rồi chưa kể GPU chỉ là 880mp4 nữa, CPU chỉ 2X A72, thua toàn tập.
Mali T880MP4 ??? Seriously?? Cao Cấp?
Thế này làm ăn gì dc về sau khi mà VR, nội dung media đang ngày càng phát triển rồi
GPU cao cấp 2016 chưa ăn được GPU con S800 ra mắt cuối 2013 😆
Vãi cả cao cấp. Thế này mua máy về so tốc độ mở app rồi out thì hợp 😃)
Mtk chưa bao h dc đánh giá cao nếu so vs qual, exynos...
Giá hạt dẻ chăng?
Mediatek là của đài loan bác nhé.

Tàu khựa chưa có cửa sản xuất SOC. Có thằng Huewai thiết kế SOC nhưng sản xuất cũng phải nhờ Đài Loan.

Đài Loan trùm gia công sản xuất công nghệ cao ở quy mô công nghiệp cho cả thế giới 😆

Trung Quốc chỉ có làm công thôi.

Foxconn sản xuất Iphone là của Đài, cũng đặt ở TQ để xài công nhân rẻ thôi 😃)
Huawei có Kirin đấy.

Chả hiểu 8 nhân hiệu năng thua 2 nhân mà các bác Android cứ lấy đa nhân ra khè. Chả có con 8 nhân nào antutu cao cả.
@benchimto Chỉ có mấy ông làm clip so sánh câu view với anti fan giả dạng đem ra khè chứ người xài android có ai khè đâu?
@YoungBuffalo ko biết bạn vào tinhte được bao lâu nhưng mình thấy cả ngàn người chê iphone 2 nhân, cấu hình thua đt giá rẻ
@benchimto ghê vậy ư, mình vào tt đc 2 năm nay r mà chả thấy ai chê chip apple cùi cả, có chê thì thấy chê RAM thấp thôi, chắc ifan ấm ức cái vụ bị chê cấu hình yếu nên nghĩ vậy, chứ chíp a series của táo bao giờ chả mạnh hơn những thằng cạnh tranh
@benchimto Em vào hơn 4 năm rồi nhưng mà thấy có vài người chê đi chê lại chứ làm gì tới cả ngàn người như anh nói đâu.
@benchimto Ê-xy-nốt 8890 đó cũng trên 100k rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019