[Mẹo] Cách truy cập thư mục được chia sẻ trên Windows thông qua Wi-fi trên điện thoại HTC

DDoS
5/8/2012 15:53Phản hồi: 1
[Mẹo] Cách truy cập thư mục được chia sẻ trên Windows thông qua Wi-fi trên điện thoại HTC
Đôi khi bạn muốn chơi một hoặc nhiều video từ máy tính của bạn trên chiếc điện thoại HTC của mình, mà không cần để tâm tới sự rắc rối của việc sao chép chúng vào bộ nhớ lưu trữ nội bộ của bạn. Chia sẻ thư mục qua mạng với Windows. Bạn có thể sao chép file trở lại và ra qua Wifi.
Các điện thoại HTC chạy hệ điều hành Android không bao gồm việc xây dựng trong chức năng kết nối để chia sẻ thư mục Windows hoặc HomeGroups, nhưng nó là khá dễ dàng để thiết lập. Mình sẽ hướng dẫn các bạn qua bài viết này.
Chia sẻ thư mục trên Windows 7
Để chia sẻ một thư mục và làm nó có thể truy cập được từ điện thoại, chúng ta cần chia sẻ thư mục với chế độ “Everyone.
Để làm điều này, điều hướng tới thư mục bạn muốn chia sẻ, nhấp chuột vào “Share with” trên thanh menu, và chọn “Specific people”.

Nhập “Everyone” trong hộp và nhấp chuột vào nút “Add[​IMG] Mặc định, “Everyone” sẽ chỉ có thể “Read” –nếu bạn cũng muốn sao chép files từ điện thoại của mình tới thư mục chia sẻ, bạn có thể thay đổi cấp độ cho phép thành “Read/Write.”
Nhấp chuột vào nút “Share” sau khi cấu hình xong.
Tiếp theo, di chuyển tới “Network and Sharing Center.” Nhấp chuột vào Start, nhập “Network and Sharing” and bấm Enter để mở nhanh nó.
[​IMG] Trong “Advanced shareing settings”, bạn có thể vô hiệu hóa mật khẩu bảo vệ (password-protected) việc chia sẻ. Nếu bạn vô hiệu hóa mật khẩu bảo vệ việc chia sẻ, chỉ thư mục bạn chia sẻ với chế độ “Everyone” sẽ được truy cập không yêu cầu mật khẩu.
Bạn cũng có thể thử cho phép chế độ mật khẩu bảo vệ việc chia sẻ, trong trường hợp này, bạn sẽ cần nhập tên tài khoản trước khi kết nối tớ thư mực được chia sẻ của bạn trên điện thoại.

Truy cập thư mục được chia sẻ trên điện thoại HTC
Để truy cập thư mục được chia sẻ trên điện thoại, mình sẽ sử dụng ứng dụng “ES File Explorer.” Đây là ứng dụng miễn phí rất tuyệt, nó hỗ trợ truy cập thư mục được chia sẻ trên Windows với giao thức SMB.
Từ màn hình chính của ứng dụng, quét từ bên phải sang bên trái để truy cập vào phần mạng LAN. Bạn có thể khai thác tùy chọn “Local” ở góc trên bên trái của màn hình, và chọn LAN trong danh sách.
[​IMG] Bấm vào nút New trên thanh công cụ trong phần chia sẻ LAN và chọn “Scan” để dò mạng của bạn cho việc chia sẻ file trên PCs. Bạn cũng có thể bấm New và chọn Server để nhập địa chỉ IP máy tính của bạn. [​IMG] Sau khi việc dò hoàn thành, chọn một máy tính để xem file được chia sẻ của nó. Nếu ứng dụng “ES File Explorer” tìm thấy máy tính của bạn, nhưng vẫn tiếp tục quá trình dò các máy tính khác, bấm vào màn hình để dừng quá trình dò lại.
Đăng nhập với chế độ ẩn danh (Anonymous) nếu bạn vô hiệu hóa chế độ bảo vệ bằng mật khẩu cho việc chia sẻ file trước đó. Nếu không, thử đăng nhập với một tên người dùng và mật khẩu của Windows. [​IMG]

Duyệt đến thư mục mà bạn chia sẻ trong hệp thống tập tin của máy tính. Ở đây, mình chia sẻ thư mục Video, do đó, mình bấm User, bấm tên tài khoản của mình, và nhập Videos.
Chúng ta có thể tháy các thư mục khác, (C$, E$..) nhưng bạn không thể truy cập.

Quảng cáo

Bấm vào một video, bài nhạc, ảnh, text file...để xem nó. Bạn có thể sao chép các file trong thư mục bạn chia sẻ vào điện thoại.

Link tải ứng dụng ES File Explorer : https://play.google.com/store/apps/details?id=com.estrongs.android.pop
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019