Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mẹo chụp ảnh qua ô cửa máy bay: sở hữu những bức ảnh riêng, ít đụng hàng

zyzy1908
16/5/2019 5:18Phản hồi: 82
Mẹo chụp ảnh qua ô cửa máy bay: sở hữu những bức ảnh riêng, ít đụng hàng
Ngồi trên máy bay suốt mấy tiếng mà không có mạng thật sự rất nhàm chán. Nên nếu như bạn có không ngủ được, không biết làm gì hết thì hãy thử lôi điện thoại ra chụp lấy những hình ảnh qua ô cửa máy bay nhé. Cho dù có dịp bay lại cùng 1 đường bay, 1 hành trình, 1 khung giờ bay, 1 chổ ngồi như cũ thì cũng không thể cho ra 1 bức ảnh giống hệt được (mà để như vậy cũng rất khó rồi đấy). Vậy nên mỗi ảnh chụp qua ô cửa máy bay thật sự rất đặc biệt, mỗi bức ảnh gần như "độc nhất vô nhị". Tin mình đi, sẽ rất thú vị đó. Mỗi bức ảnh gần như của riêng bạn, ít đụng hàng và thể hiện cái nhìn của bạn và là 1 cách rất riêng để đánh dấu 1 hành trình, lưu giữ 1 câu chuyện. Mình không phải là mod chuyên camera nhưng vọc vạch vài bức ảnh qua ô cửa máy bay không tệ (không xuất sắc nhưng đủ sống ảo) nên xin phép chia sẻ với anh em vài kinh nghiệm để có thể sở hữu những bức ảnh ô cửa máy bay riêng không đụng hàng nhé. (ảnh mình chụp bằng iPhone thôi).

p/s: kinh nghiệm ít ỏi, anh em chuyên nghiệp hơn mời đóng góp thêm 😃

Chọn chổ ngồi cạnh cửa: Tất nhiên rồi, đây là yếu tố tiên quyết để chụp ảnh đó. Bạn sẽ không muốn chồm qua người khác, thậm chí người lạ để chụp ảnh đâu nhỉ? Vậy nên, hãy làm thủ tục check in online sớm và chọn cho mình chổ ngồi cạnh cửa. (hoặc bạn có thể nói với nhân viên làm thủ tục tại quầy là làm ơn cho tôi chỗ ngồi cạnh cửa).

Một lí do khác để mình chọn ngồi cạnh cửa nữa là dựa vào cửa để ngủ. (rất sợ vô tình dựa vào người kế bên xa lạ lúc ngủ nên cứ nhắm cửa dựa cho chắc).

Đừng ngồi ngay cánh: Nếu bạn muốn chụp nhiều khung cảnh, nhớ né luôn cái cánh máy bay khi chọn chổ ngồi. Tuy nhiên, có lúc ngồi gần máy bay và chụp dính cánh vào cũng là 1 khoảnh khắc thú vị.

Đừng bỏ lỡ những khung giờ vàng: Nếu chuyến bay của bạn vào sáng sớm hoặc buổi chiều thì đừng bỏ lỡ khoảnh khắc bình minh hoặc hoàng hôn trên cao. Nếu không muốn chụp thì ngắm cảnh thôi cũng phê lắm đó. Bạn sẽ được ngắm gần hơn bầu trời rực đỏ hoặc những tia sáng vàng xuyên qua những đám mây. Như bạn thấy, mình sẽ chộp được cảnh mà vài người bạn mình gọi vui là "giống thiên cung". 😃)).

Đặc biệt, nếu bạn bay vào khung giờ vàng có thể ngắm được bình minh hoặc hoàng hôn thì hãy để ý luôn hướng bay, hướng mặt trời để chọn chổ ngồi bên trái hay phải sẽ dễ ngắm cảnh hơn.

Lau cửa: Thật ra là đôi khi chả có tác dụng gì với một số máy bay đang quá dơ, cửa trầy, hoặc dơ từ bên ngoài. Nhưng giảm được bao nhiêu thì giảm, nên chùi sơ rồi chụp vẫn tốt. (à nhớ lau sạch camera điện thoại luôn nhe).

"Vạch lá tìm sâu": cố gắng tìm trúng điểm "sạch" trên kính để kê camera điện thoại vào chụp. Có lúc cả cái kính khá dơ nhưng vẫn có vài điểm nhỏ sạch vừa đủ để dí camera vào chụp bên ngoài. ^^

Tắt đèn đọc sách, chụp góc nghiêng, xéo ra thay vì trực diện: Đèn bên trong sáng quá và chụp chính diện sẽ phản chiếu bóng của bạn, ghế ngồi lên mặt kính khiến cho ảnh chụp ra in bóng, đục đục, không trọn vẹn. Nhiều bạn hỏi mình làm sao chụp trong được thì đây là cách của mình. Tất nhiên, nếu bạn có góc nhìn riêng, muốn có cả bóng mình in lên mờ ảo thay vì lấy trọn vẹn khung cảnh thì bạn có thể bỏ qua điều này.

Đo sáng lại: (thường giảm sáng) Đừng vội chụp bặc bặc, hãy đo sáng lại. Thường là giảm sáng, vì chụp trên trời hay dư sáng ấy T_T

Hãy thử chụp ngang lẫn dọc: có những người có thói quen chụp ngang hoặc chụp dọc thôi. Nhưng mà với khung cảnh qua ô cửa như vậy, anh em nên thử ướm cả 2 để tìm góc chụp đẹp. Có lúc cùng 1 góc máy nhưng chuyển từ ngang sang dọc hoặc ngược lại thôi thì đã ngon hơn rồi.

Quảng cáo

Hậu kỳ: Ảnh chụp giống như con người - nên make up để thu hút hơn, nổi bật hơn. Hầu hết ảnh lung linh chúng ta thấy trên Facebook đều được hậu kỳ "make up", mình để "mặt mộc" là tự dìm mình nhạt nhoà thôi 😃. Nhất là với những ảnh chụp trời mây như thế này, bản thân mình ủng hộ chuyện hậu kỳ - thêm filter, chỉnh lại sáng tối/ contrast/ sharpen bằng app (mình hay dùng VSCO) để cho ra bức ảnh cuối cùng. Đơn giản bằng app điện thoại như VSCO hay Snapseed thôi, không cần quá phức tạp cũng không tốn nhiều thời gian đâu.
Riêng với anh em dùng iPhone, trong một số trường hợp, chỉ cần dùng bộ filter và công cụ sẵn của iPhone thì cũng ngon rồi ^^.

82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thỉnh thoảng gặp trúng chiếc máy bay lâu chưa được... rửa, nên lớp kính ngoài dính các vệt dơ và chụp kiểu nào cũng dính 😁. Hoặc lớp kính bên trong đã cũ và trầy kha khá nên chụp ra cũng xấu.
riophuc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Penguin Pingu Nếu chụp máy ảnh cho filter cpl ảnh khá hơn.
Mod chụp đẹp ghê, mình cũng từng có 1 lần trong đời đi máy bay, đó là đợt hè tháng 5/2017 từ HN vô SG! Thật ko may là ghế của mình ko phải sát cửa sổ nên mỗi khi muốn chụp ảnh các tầng mây đều phải xin phép người bên cạnh cho ghé sát người và điện thoại để bấm vài tấm làm kỷ niệm! Tuy nhiên, lúc đó chỉ có khái niệm hươi máy lên chọn góc rồi phơ chứ ko biết làm sao để chụp đẹp! Giờ ảnh ko biết còn giữ ko vì kiếm hoài ko ra, may có quay clip và lưu trên Youtube, phút thứ 1:45 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

thực ra cũng chỉ có mây trời thôi, chụp hoài chụp mãi cũng không xem lại nên từ lâu rồi mình không chụp qua cửa sổ máy bay nữa (thực ra chính xác hơn là từ lâu rồi mình ko đc đi máy bay 😁)
LocDT
TÍCH CỰC
5 năm
Kinh nghiệm của mình là áp sát điện thoại/máy ảnh vào cửa sổ và che tay xung quanh để không bị ánh sáng từ trong máy bay phản chiếu qua ô kính vào camera.
Híu Mụp
TÍCH CỰC
5 năm
Camera góc rộng đt 😃
renovatio
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Híu Mụp Góc rộng mà sao hẹp vậy bạn 🆒
Híu Mụp
TÍCH CỰC
5 năm
@renovatio Nghe là biết kiến thức bạn rộng rồi 😃
renovatio
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vậy chắc kiến thức mình sai, bạn biết thế nào đúng thì bạn bảo mình, việc gì phải kháy thế.
Bạn VD cho mình 1 bức hẹp để mình mở mang kiến thức đi.
Híu Mụp
TÍCH CỰC
5 năm
@renovatio bạn cứ ra 1 cái shop bán điện thoại có trưng bày mấy con camera góc rộng rồi thử là biết. Thử con S10+ đủ 3 tiêu cự kìa
mc5 fan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@renovatio Nghe bác nói là biết bác sao rồi, thử bác chụp góc hẹp mà lấy đc cái cửa sổ luôn à
Chưa bao giờ chụp ... lên là tranh thủ chợp mắt. Toàn đi ban đêm chụp cái quái gì dc ...
@Bão Sài Gòn Mở cửa sổ ra cho mát đi bác
@adagioleonard em đi say xe lắm, mở cửa tí cho mát bác tài ơi.
Zyzy1908 giỏi ghê.. em chụp được cả sóng hấp dẫn bằng điện thoại cơ à. Hôm nào ,ra cà phê em dạy anh cách chụp nhé. Đọc trên này anh chả hiểu gì cả.
A_Lúa
TÍCH CỰC
5 năm
Đẹp ghê ta
Iphone X đây các Bác.
@N2X Xấu thế
GALAXYS10 chụp Auto
yamcha_tyann
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hung.nexus mây của X nổi khối,ko ám màu mà vẫn chê xấu đc :/
@yamcha_tyann Dynamic range kém màu xỉn u ám kêu nổi khối
yamcha_tyann
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hung.nexus còn đỡ hơn ám màu,xanh lét.màu gốc chỉnh sướng tay,thuật toán ss chỉnh cmnl rồi thì chỉnh lại sao
yamcha_tyann
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hung.nexus nhìn ttế kia bảo DR kém thì cũng thua 😆
Mình cũng góp 1 tấm 😁
Chụp lúc bình minh là đẹp nhất. :d
Chụp xằng
takashi001
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đảo bình ba
nautical
TÍCH CỰC
5 năm
Quan trọng là khi checkin trước để chọn chỗ, bạn phải biết 1 tí về địa lý.

Để ngắm bình minh mà bay lên phía bắc, thì bạn phải ngồi bên phải máy bay, đại loại thế.

Ví dụ tôi bay buổi chiều muốn ngắm hoàng hôn, bay từ SGN về HAN thì tôi phải chọn ghế bên tay trái máy bay thì mới thấy được, còn nếu bên phải thì chỉ thấy đen sì thôi.
@nautical Mở cửa sổ ra ngắm cũng mát mà
Mình lại thấy có cánh máy bay vào nó mới đẹp.

@guardianknight Mình thích có thêm khói, lửa ở cánh máy bay mới đẹp và sôi động, ko thì bình yên quá..
@adagioleonard You are welcome to Boeing 737 Max 😁
@adagioleonard Chết cười 😁 troll ác quá, đang ngồi trong máy bay mà nói thế chúng nó bu vào vã cho tỉnh :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019