Mẹo giúp sử dụng Màn hình và Camera của Samsung Galaxy A51 tối ưu hơn

tangminh.tt
10/1/2020 5:51Phản hồi: 100
Mẹo giúp sử dụng Màn hình và Camera của Samsung Galaxy A51 tối ưu hơn
Như tiêu đề bài viết, mình sẽ gợi ý một số mẹo để sử dụng cameramàn hình của chiếc Samsung Galaxy A51 được tối ưu hơn. Vì đây là hai điểm nổi bật nhất của chiếc điện thoại mới đến từ nhà Samsung. Từ tối ưu trải nghiệm toàn màn hình một cách trọn vẹn, đến sử dụng chế độ quay video Siêu ổn định,.. và một số mẹo khác.

Một vài nét về Samsung Galaxy A51, nó sở hữu màn hình Infinity-O 6.5-inch, tấm nền Super AMOLED. Màn hình của chiếc điện thoại này vốn dĩ đã đẹp sẵn rồi, nhưng nếu các bạn bật các tính năng này lên nó sẽ còn có thể hiển thị đẹp hơn.

1. Tối ưu trải nghiệm toàn màn hình một cách trọn vẹn

Các bạn hãy ẩn bộ ba thanh điều hướng của chiếc Samsung Galaxy A51 đi và thay vào đó bằng cử chỉ điều hướng trên Android 10 có sẵn trên chiếc điện thoại này.

Để bật tính năng này các bạn cần: Cài đặt -> Màn hình -> Thanh điều hướng -> Thao tác toàn màn hình.

Khi đó các bạn sẽ có những thao tác điều hướng ví dụ như vuốt lên để trở về màn hình chính, vuốt giữ để hiển đa nhiệm và vuốt từ cạnh vào để trở về. Một màn hình "trọn vẹn" vì không bị bộ ba thanh điều hướng chiếm một phần diện tích hiển thị.

2. Bật chế độ Dark Mode

Mình là một fan của chế độ Dark Mode, cá nhân mình cực thích giao diện này ngoài việc dễ nhìn nó còn giúp tiết kiệm pin bởi Samsung Galaxy A51 được trang bị tấm nền Super AMOLED, mà màu đen trên tấm nền này sẽ ít tiêu thụ điện năng từ đó giúp tiết kiệm pin.

Để bật tính năng này các bạn cần: Cài đặt -> Màn hình -> Chế độ tối -> Bật.

3. Chế độ hiển thị sinh động

Không biết các bạn có hay xem phim bằng chiếc điện thoại như mình không? Và khi xem phim thì mình thích màu sắc phải thật rực rỡ, thật sống động. Chính vì vậy mình thường bật chế độ hiển thị sinh động để có những trải nghiệm xem phim thú vị nhất.

Quảng cáo

Để bật tính năng này các bạn cần: Cài đặt -> Màn hình -> Chế độ màn hình -> Sinh động.

Ở chế độ này các bạn có thể tùy chỉnh màu sắc 'nóng' hoặc 'lạnh' theo sở thích. Và mình thường để ở mức mặc định.

Về camera của Samsung Galaxy A51, với 4 camera đặt biệt là một camera marco lần đầu tiên xuất hiện trên các dòng điện thoại của Samsung. Thì đương nhiên camera như mình đề cập ở trên sẽ là một trong những điểm nổi bật nhất.

4. Tính năng AI nhận diện đến 30 chủ thể

Nếu các bạn muốn có những bức ảnh "mì ăn liền", có nghĩa là sau khi chụp xong các bạn có thể đăng facebook ngay không cần phải qua chỉnh sửa. Thì các bạn hãy bật tính năng AI của Samsung Galaxy A51 lên.

Quảng cáo

AI của Samsung Galaxy A51 có thể nhận diện lên đến 30 chủ thể để tối ưu hoá hình ảnh chụp được chính vì vây các bạn không cần phải chính sửa quá nhiều sau khi chụp mà có thể "đăng một phát ăn ngay".

Để bật tính năng này các bạn cần: Giao diện camera -> Trình tối ưu bối cảnh -> Bật.

5. Camera marco bắt chọn vẻ đẹp đến từng chi tiết

Nhắc đến camera trên chiếc Samsung Galaxy A51 thì không thể không nhắc đến camera macro. Nó giúp bắt được vẻ đẹp đến từng chi tiết của chủ thể.

Để sử dụng tính năng này các bạn cần: Giao diện camera -> Cận cảnh. Nếu không có sẵn ở giao diện camera chính các bạn vào mục khác, bấm chọn cây bút, kéo biểu tượng chụp cận cảnh ra ngoài giao diện chính và bấm lưu.

Khoảng cách lấy nét tốt nhất là 3-5cm. Với độ phân giải 5MP cho màu sắc và độ chi tiết tốt hơn thay vì chỉ 2MP trên các dòng điện thoại khác.

Cách chụp chế độ cận cảnh bằng camera marco thì các bạn sẽ thao tác thủ công chứ không hề tự động. Các bạn sẽ di chuyển xa gần chủ thể đến khi nào camera lấy được chi tiết thì thôi.

6. Quay video Siêu ổn định

Vì công việc mình cần quay video nhiều nên mình rất quan tâm về tính năng quay video trên chiếc điện thoại này. Khi quay video bằng chế độ bình thường hình ảnh bị giật lắc rất là nhiều. Để giải quyết vấn đề này Samsung đã trang bị tính năng quay Siêu ổn định. Và đây là một cách làm tuyệt vời.

Để bật tính năng này các bạn cần: Trình camera -> Hình Bàn tay.

Khi bật tính năng này thì bạn có thể tha hồ chạy, nhảy thậm chí là leo cầu thang nhưng chất lương quay video không khác gì quay bằng camera hành trình.

Kết

Và đó là những mẹo giúp sử dụng camera và màn hình của Samsung Galaxy A51 được tối ưu hơn. Các bạn còn biết những mẹo nào khác hãy để lại bình luận phía bên dưới để chia sẻ với mình và mọi người được biết nhé. Xin chào và hẹn gặp lại!
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không có máy để thử.
tamock
TÍCH CỰC
4 năm
Chế độ Dark Mode chỉ hoạt động mượt với theme mặc định của máy thôi thì phải. Mình cài theme bên ngoài thì toàn bị lỗi.
ThayVihayVui
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tamock Đó không là lỗi mà Sam để mặc định cho theme gốc. Nếu cài theme khác nên chấp nhận không có Dark mode
@tamock Bật chế độ darkmode thì máy sẽ mặc định về theme gốc.
Samsung nên cho phép người dùng bật tính năng darkmode cho từng ứng dụng, vì Sam bán theme qua Galaxy store của họ, nhưng trong các theme đó ko cho người dùng bật darkmode các ứng dụng của Sam (đơn cử như Samsung browse chỉ dùng đc chế độ tối khi bật darkmode mặc định của máy).
Cam e này có vẻ ngon lành quá
ninh135790
TÍCH CỰC
4 năm
Đang quảng cáo máy mới. SS mà cứ đẻ con vừa đẹp vừa ngon dù giá có cao hơn 1 số bác nhưng khách hàng vẫn chọn mua
Takt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ninh135790 Tôi Đag xài a51 đây bác. Mới mua mà dùng như shit. Không đáng giá 8 củ.
ninh135790
TÍCH CỰC
4 năm
@Takt Chắc chất lượng không đồng đều, ko thì do cảm nhận mỗi người
Khá thích thiết kế của em này
Máy samsung gần đây tự ý xoá rất nhiều file, video quan trọng trong máy. 1 HĐH tự ý xoá file người dùng
@ctintuc.blogspot.com Thêm thông tin vừa tìm google
https://news.zing.vn/nghi-van-dien-thoai-samsung-cai-phan-mem-gian-diep-trung-quoc-post1034564.html
@Híu Mụp Nó có xài Sam Sung đâu mà biết. Cái mùi thằng này là mùi của Quảng nổ.
@Quăng_Nguyên_Tử Ko thấy chupj ảnh màn hình samsung note 8 kia hả
@Blitzwaffen Hình như nó dùng AI machine learning nên nó biết video nào quan trọng với mình để nó xoá đó bác. nguy hiểm quá A với chả I
Thay vì mua S20 thì mua A 51 cũng có cụm cam iPhone 11 !
Híu Mụp
TÍCH CỰC
4 năm
Quảng cáo à 😁 A7 2018 làm được gần hết rồi
@Híu Mụp Hỏi thừa thãi, bạn nghĩ mod tinhte rảnh rỗi đi viết ko công à
Con này sạc nhanh chuẩn gì nhỉ? Thấy chip Exynos chắc ko phải QC 3.0 rồi
@#JK Chắc chuẩn chung là PD :v đoán thế thôi.
khoaqn0000
TÍCH CỰC
4 năm
@#JK Sạc nhanh 15W chuẩn Power Delivery (PD)
Đặt tên 51, 71 nghe không được hay. Thà để như trước A5 2019 hay 2020.
Rất đáng tiếc camera ko có OIS.
Game trúng thưởng A51 sao k thấy công bố KQ trao giải nhỉ.
Chiều ra cửa hàng trải nghiệm tại chổ xem sao
Con này cầm trên tay cảm giác cũng ok lắm các bác
huya2k42
ĐẠI BÀNG
4 năm
thấy rầm rộ quảng cáo cam em này, không biết trên tay thế nào
huedhcs
TÍCH CỰC
4 năm
Công nhận màu sắc lưng đt này nhìn kết thật, chắc phải đi kiếm miếng dán giống nó
asuwa
TÍCH CỰC
4 năm
Khi nào còn 4tr e mới mua nha
white_3n
TÍCH CỰC
4 năm
Tiếc là vẫn chưa có chip Snap để dùng
Cam ngon hay không phải đổ ảnh sang máy tính nhìn mới rõ, vì nhìn trên màn amoled không thật ảnh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019