Mẹo vặt khi sử dụng OnePlus X

TDNC
6/6/2016 2:54Phản hồi: 106
Mẹo vặt khi sử dụng OnePlus X
Những mẹo vặt dưới đây sẽ giúp bạn sử dụng chiếc điện thoại OnePlus X hiệu quả hơn, ví dụ như mở khóa nhanh điện thoại, đảo vị trí phím Back hoặc thay đổi màu sắc của đèn LED. Bạn có thể tìm thấy toàn bộ các tùy chỉnh này trong mục cài đặt (Settings) của máy.

Đưa 3 phím cơ bản vào bên trong màn hình

Mặc dù OnePlus X đã có sẵn 3 phím cảm ứng nằm bên dưới màn hình nhưng lại không có đèn nền cho nên hơi khó nhìn thấy để bấm trong đêm tối. Bạn có thể cho hiện thêm 3 phím đó vào bên trong màn hình bằng cách vào mục: Settings > Buttons > bật On-screen navigation bar. Lúc này 3 phím cảm ứng dưới màn hình cũng sẽ bị vô hiệu hóa để tránh vô tình bị bấm phải.

Đảo vị trí phím Back

Mặc định phím Back nằm bên trái, phím Home nằm giữa và phím Recent nằm bên phải. Nếu bạn quen sử dụng phím Back nằm bên phải hơn thì vào đây: Settings > Buttons > bật Swap buttons lên. Lúc này hai phím Back và Recent sẽ đảo vị trí cho nhau.

Thêm chức năng khi nhấn giữ phím cảm ứng
Cũng trong menu Settings > Buttons này bạn sẽ thấy các dòng chữ "Long press action" và "Double tap action" của mỗi phím cảm ứng, mục đích dùng để làm một hành động nào đó mỗi khi bạn nhấn giữ hoặc nhấn hai cái lên từng phím. Ví dụ nhấn giữ phím Back sẽ tự động mở lại app gần nhất trước đó, tắt màn hình hoặc mở camera.

Thủ thuật trên màn hình

Vào Settings > Gestures, bật ON lên để sử dụng được các tính năng sau:
  • Double tap to wake: nhấn hai cái lên màn hình để nó sáng lên.
  • Open camera: vẽ chữ "O" trên màn hình (lúc nó đang tắt) để mở nhanh camera.
  • Toggle flashlight: vẽ chữ "V" để mở đèn pin (dùng đèn Flash).
  • Music control: vẽ hai đường thẳng "I I" trên màn hình để Play hoặc Pause nhạc, dùng ">" và "<" để chuyển bài.
Đổi màu đèn LED

OnePlus X có một cái đèn LED nhỏ dùng để thông báo nằm ở góc trên bên phải màn hình và bạn có thể thay đổi màu sắc đèn của nó tùy theo nội dung. Vào Settings > Customization > LED notifications:
  • Global notification: màu sắc mặc định cho mọi loại thông báo.
  • Battery full: màu sắc của đèn sau khi sạc đầy pin.
  • Battery charging: màu sắc của đèn sau khi đang sạc.
  • Battery low: màu sắc của đèn khi pin sắp cạn.
Đổi tông màu trong máy

Cũng trong menu Settings > Customization > LED notifications này có phần Accent color dùng để thay đổi màu sắc của các nút bấm, công tắc, logo, biểu tượng của các mục con nằm trong phần Settings.

Mở khóa nhanh ngay sau khi nhập đúng mã PIN

Quảng cáo

Thông thường sau khi nhập hết mã PIN để mở khóa điện thoại, bạn phải bấm thêm nút OK trên bàn phím ảo để hoàn tất. Bạn có thể bỏ bớt thao tác bấm nút OK bằng cách vào menu Settings > Security > bật Quick Unlock.
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bên Android sau khi nhập 4 hay 6 mã PIN phải nhấn thêm OK mới mở khoá đc. Tự dưng mất 1 công đoạn mở khoá...
cu0ng476
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bango123 Mình ko root bạn ơi.để dùg cho ổn định.ko mún vọc vạch nữa .😃
@cu0ng476 Hình như ROM CM nó có tùy chọn root thì phải
Mà cái quick unlock chỉ là tính năng thêm vào thôi, tùy bản ROM mà hãng nó có tính hợp hay không, nó cũng không cần root (vì nó nằm trong Settings của hệ thống)
Đây là phần cài đặt quick unlock (mở khóa không cần nhấn OK)
cu0ng476
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bango123 Máy mình thì ko có cái quick unlock đó.đen thật
@Giàng A Lúa Cũng tốt hơn là bấm đủ tự mở luôn. Vì ai đó để ý sẽ biết chính xác mk. Như số lượng chữ cái. Còn cái này phải oke nữa.
Cùng là hàng Tàu nhưng chất lượng, giá cả và phần mềm ngon hơn nhiều so với con siêu phẩm hàng đầu thế giới của a Quảngnổ dù có cùng chung cấu hình 😃
@valkyrie-vt Vẫn thua Xiaomi Redmi Note 3 Pro hay sao ấy bác :eek:
Quchuyhunh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@valkyrie-vt
Quchuyhunh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@valkyrie-vt a Quảng nổ lúc mới làm cái Bomphone 1 nghe có nhiều cái dự án ấp ủ lắm( nào Bompad, thiết bị đeo tay đeo chân gì đó..) nhưng giờ im ru luôn rồi😁
anhtkl
TÍCH CỰC
8 năm
Thích nhất cái tính năng ấn giữ nút home (ngoài màn hình) tắt máy mà ko cần cài thêm app 😃
- Bổ sung: Ấn giữ app rồi kéo vào phần Edit để chỉnh sửa lại tên hiển thị của app theo ý thích.
- Hỏi: Có bạn nào biết cách xóa 1 lượt hết bên phần Recent App ko? Xóa từng cái lâu lắc qía! 😔 Với lại chỉnh thế nào cho màn hình hiện đc 5 ô ứng dụng như trên ảnh minh họa thế kia? Của mình ngoài màn hình chỉ hiện có 4 ô.
anhtkl
TÍCH CỰC
8 năm
@ht_oneinone Ko có bạn ơi! 😔 Hồi đầu mở máy thì có, nhưng từ khi xóa cái thanh tìm kiếm Google ngoài màn hình chính là ở màn hình đa nhiệm mất lun cái "xóa tất cả" lun! Ko hiểu! :(
welcomyou
TÍCH CỰC
8 năm
@anhtkl
Bạn coi link sau https://forums.oneplus.net/threads/close-all-open-apps-button-missing.365737/
Máy tuy 2 sim nhưng chỉ có 1 sim co 3g thoi.nó có 1 bqn3 cập nhật mà ko biết cập nhật xong sẽ lên cái gì android mấy nữa.nói chung máy rất mượt
duc049
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangphithanh Hình như là vậy, nhưng thấy lúc chọn Data cho sim 2 vẫn thấy 3G và LTE nhưng ko chuyển qua được, chọn rồi nó vẫn nhảy về 2G.
vohuuchinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lúc trước định mua em này nhưng không có xài đc la bàn nên thôi
@vohuuchinh Là sao bác? E đang máu em này làm máy phụ. Nhìn đẹp mà giá mềm quá. Rom cũng ngon.
Mặc dù OnePlus X đã có sẵn 3 phím cảm ứng nằm bên dưới màn hình nhưng lại không có đèn nền cho nên hơi khó nhìn thấy để bấm trong đêm tối. Bạn có thể cho hiện thêm 3 phím đó vào bên trong màn hình bằng cách vào mục: Settings > Buttons > bật On-screen navigation bar. Lúc này 3 phím cảm ứng dưới màn hình cũng sẽ bị vô hiệu hóa để tránh vô tình bị bấm phải.

=> tầm quan trọng của phím điều hướng ảo đối với những đt dùng phím điều hướng cảm ứng nhưng không có đèn nền là đây... 😁
loneljnhok
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang phân vân Htc 10 vs Lg V10, giờ có thêm cái này giá rẻ nữa, có ai giup mình với??!
Thích nhất là đổi phím back..
Hậu RMT
ĐẠI BÀNG
8 năm
KLQ, nhưng muốn học lập trình, mà chưa biết gì cả, pm lập trình nào ổn nhất hiện giờ, cho dùm link tải về luôn nha, nhờ mấy anh em tư vấn giúp, thanks
Hậu RMT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bango123 thanks bạn, mình cũng nghỉ vậy, đang hoc pascal căn bản, mình hỏi để xem la có đang đi đúng hướng của mình hay ko, hên là đúng
@Hậu RMT Pascal chỉ dùng để nắm những thứ căn bản nhất thôi, ngôn ngữ này cũng hết thời từ lâu lắm rồi. Thường bây giờ người ta tập làm quen với lập trình bằng C (các trường đại học dạy lập trình cơ bản bằng C)
Bạn có thể học tiếp Pascal rồi chuyển sang C cũng được. Có chút kiến thức cơ bản bên Pascal nên học C không khó
@Quang Minh Vũ Giết thằng nhỏ đi ông ơi. thực ra nó khong muốn học, chứ nó muốn lên gôgle mà gõ.
seikara
TÍCH CỰC
8 năm
@Hậu RMT Lập trình với excel nhé
Meolusy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Samsung thì nhập xong mã pjn phải bấm OK..mệt thật
con này sao em xài thấy pin tụt nhanh quá. để qua đêm tắt wifi 3g mà tụt gần 10%. có ai bị giống vậy ko???
@chaudatlong Gấu định mua em này mà nghe bạn nói ko biết sao luôn, máy nào cũng nuốt pin vậy sao ta
Tinhte dạo này chắc được oneplus bơm đạn ác lắm đây
@trinhhongthai_vn Chính xác là FPT bạn ơi 😆
cacaca
TÍCH CỰC
8 năm
Máy Trung Quốc có nhiều tuỳ chỉnh rất hay, thiết thực. Đỡ phải cài ứng dụng ngoài, tốn tài nguyên mà không ổn định.
trangnfc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy bạn nào root và cài Xposed rồi, thì cài Gravity Box vào, lúc đó có thể tinh chỉnh tương tự như trên hoặc hơn thế nữa :😁:D:D
MoNoJi
CAO CẤP
8 năm
Con này nhìn chung ngon,mỗi tội quả pin hơi hẻo 😔
Bàn phím điều hướng ảo kiểu ẩn hiện cực kì hữu ích mà tại sao không được phát triển rộng rãi trên khắp smartphone nhỉ...
@anhmutcobedi1990 Làm màn hình thêm rối, nếu có nền đen thì coi như mất thêm diện tích hiển thị cho khúc đó. Loại ẩn được thì lại mất thêm thao tác ẩn đó đi, rồi vuốt hiện nó ra, phiền lắm 😁
Ai đã xài rom cyanogenmod thì thấy cái này cũng không có cái gì mới.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019