Methanol nguy hiểm như thế nào?

Drchuottui
13/11/2018 9:0Phản hồi: 122
Methanol nguy hiểm như thế nào?
Rượu được tiêu thụ khá nhiều ở nước ta, ngoài những tác hại mà nhiều người đã nói và biết, còn có một nguy cơ nữa, đó chính là ngộ độc methanol (CH3OH). Những loại rượu được sản xuất bởi các hãng, công ty, cơ sở sản xuất uy tín thường không có, hoặc chỉ có methanol với một lượng rất ít ở trong nên không gây nguy hiểm khi sử dụng. Tuy nhiên, ở Việt Nam có nhiều loại rượu tự nấu, rượu pha chế, rượu giả... được sản xuất không an toàn. Thậm chí, có khi còn được cố tình pha thêm methanol vào để giảm chi phí sản xuất. Methanol rất nguy hiểm đối với cơ thể, có thể gây nhiều biến chứng nguy hiểm như mù mắt, thậm chí tử vong.

Cũng giống như rượu thông thường ethanol (C2H5OH), methanol là chất lỏng không màu, mùi vị gần như giống hệt ethanol, vị chỉ hơi ngọt hơn một chút. Chính vì vậy mà người sử dụng gần như không thể biết được các loại rượu có methanol ở trong hay không. Methanol rất độc nên không được sử dụng làm thực phẩm mà chỉ được dùng trong công nghiệp. Chỉ cần khoảng 20ml methanol nguyên chất có thể đủ giết chết một người trưởng thành.
Trong cơ thể methanol sẽ được chuyển thành formaldehyde,
từ formaldehyde sẽ chuyển hoá thành a xít formic

Khi methanol vào cơ thể, methanol sẽ được chuyển hoá thành formaldehyde, formaldehyde sẽ lại được chuyển hoá thành a xít formic. A xít formic là chất độc đối với cơ thể, gây ức chế enzym cytochrome c oxidase, làm các tế bào không thể hoạt động bình thường, gây nên thiếu oxy tại tế bào và có thể gây chết tế bào. Nếu nồng độ đủ cao, có thể gây liệt các cơ hô hấp và cả cơ tim gây tử vong. Methanol còn có thể gây mù mắt vĩnh viễn, tuy nhiên cơ chế tác động thì chưa được biết rõ, có thể do a xít formic tác động đến các tế bào cảm nhận ánh sáng ở mắt, hoặc do tác động đến hệ thần kinh thị giác.

Trong cơ thể, methanol được chuyển hoá chậm, nên các dấu hiệu ngộ độc thường xuất hiện muộn sau khi uống từ 12-24 tiếng, có thể còn lâu hơn. Biểu hiện ban đầu giống như một người say rượu thông thường nhưng sau đó sẽ xuất hiện các dấu hiệu ngộ độc methanol như: đau ngực, đau bụng, thở nhanh nông, nôn nhiều. Sau 24 tiếng, thường bắt đầu xuất hiện các dấu hiệu ngộ độc thần kinh như lú lẫn, hôn mê... và ảnh hưởng đến thị lực như nhìn mờ, có thể gây mù hoàn toàn. Trường hợp nặng có thể tử vong.

Chính vì gây ngộ độc muộn nên ngộ độc methanol khá khó nhận biết. Nhiều trường hợp tử vong mà mọi người nghĩ là do cảm hay trúng gió nhưng thực tế có thể do đột quỵ, nhồi máu cơ tim hay ngộ độc methanol mà không biết. Nhiều ca ngộ độc methanol gây tử vong nhưng những người xung quanh không biết, chỉ nghĩ là do uống quá say nên chết. Nếu gặp những người sau khi uống rượu có những biểu hiện như trên cần đưa đi bệnh viện ngay lập tức.

Ở Mỹ, có luật cấm tự nấu rượu để uống hay bán, tuy nhiên ở Việt Nam chúng ta việc tự nấu rượu để sử dụng và bán rất tự do và thoải mái. Để tránh ngộ độc methanol, cần sử dụng các loại rượu được cấp phép, có thương hiệu uy tín, không nên dùng các loại rượu tự nấu, rượu pha chế sẽ rất nguy hiểm.
Tham khảo Medscape, Wikipedia
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kinh quá nhỉ
@thanhhuong5152 Có cách nào hạn chế lên tinhte comment dạo ko nhỉ ?
Ko hiệu suất cviec giảm kinh quá.
Hieutmo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhhuong5152 Kinh quá... nghe đáng sợ quá... anh em nào đi làm vài chai cho đỡ sợ cái nhỉ 😔
@thanhhuong5152 Dĩ độc trị độc

CH3OH→CO+2H2
2CH3OH+CO→CH3COOCH3+H2O   
CH3COOCH3+2H2→C2H5OH+CH3OH

Chốt
2CH3OH→C2H5OH+H2O

Chút các bạn thành công 😁 :D
@Darklord.Py tức là uống rượu ,vừa đốt củi vừa hít H2 !?
combo củi +H2 có vẻ chết nhanh hơn methanol :D
#panda#
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hôm nay bài về bia rượu nhiều nhỉ. Ủng hộ các bài về sức khỏe
@#panda# Dịp cuối năm kèm thời tiết se lạnh rượu bia tiêu thụ nhiều 😁
@#panda# Do Quốc hội đang bàn về luật hạn chế tác hại bia rượu, tinh tế bắt theo xu hướng thôi 😁
rượu không rõ nguồn gốc đừng uống. ae chuyển sang uống bia nha.
lehongxuan
TÍCH CỰC
5 năm
@finalmagic Tốt nhất là ko nên uống gì cả các bác nhỉ
@lehongxuan Hít không khí cũng chết nhé 😁
https://vov.vn/tin-24h/ha-noi-co-91-so-ngay-o-nhiem-khong-khi-vuot-tieu-chuan-cua-who-762402.vov

Tốt nhất là nhịn thở :p
@finalmagic Không hít thì chắc chắn chết ngay nhé :p

https://dantri.com.vn/suc-khoe/con-nguoi-co-the-nhin-tho-an-uong-bao-lau-20180409092026933.htm
@finalmagic Không hít thì chắc chắn chết ngay nhé :p
https://dantri.com.vn/suc-khoe/con-nguoi-co-the-nhin-tho-an-uong-bao-lau-20180409092026933.htm
Lọc metanol ra khỏi rượu ethanol bằng cách nào vậy các bác ?
@Tminh3232 Chưng cất. Nhiệt độ sôi của 2 chất khác nhau
Drchuottui
TÍCH CỰC
5 năm
@nghaimin Chính xác, nhiệt độ sôi của methanol (khoảng 65oC) còn thấp hơn ethanol (khoảng 78oC), nên rượu nấu thông thường vẫn có methanol bạn nhé
@Drchuottui Chưng cất là cách đơn giản và hiệu quả. Tuy nhiên tạp trong rượu không chỉ có methanol. Ví như rượu sắn có thể còn có xyanua nữa. Cái này còn tởm hơn methanol
Rượu tự nấu cũng nguy hiểm
Hieutmo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@KhánhDương_ib Nấu theo công thức truyền thống thì đảm bảo an toàn nhé. Xưa ông bà ta nấu rượu gạo ủ bằng men có vỏ trấu uống chả làm sao. Chẳng qua giờ người ta mua men tàu hoặc pha cồn với nước lã rồi bán mới gây ra nhiều vụ ngộ độc rượu. Chung quy lại là do việc quản lý và xử phạt quá yếu kém thôi 😔
Drchuottui
TÍCH CỰC
5 năm
@Hieutmo Chưa an toàn đâu bạn ah, khâu chưng cất rất quan trọng bạn nhé
@Hieutmo An toàn chỉ có rượu công nghiệp nhé vù nó khử đc chất độc,rượu nấu phải ủ lâu rồi mới uống đc
Jun Njght
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hieutmo Truyền thống cũng k an toàn lắm. Mình chẳng thấy cụ, kị nào u r mà sống 200 300 tuổi cả.
@Jun Njght Mình cũng chẳng thấy cụ nào không uống rượu mà sống 200 300 tuổi cả
Mình uống rượu bia vô là nhức đầu, mặc dù uống cũng được khá, đô khoảng 10 lon. Uống khoảng 3 lon bia trở lên là nhức muốn banh cái đầu. Ở đây có ai giống mình không.
@Cuộc sống tốt Giống mình,uống xong về ngủ dậy đau đầu,trận nào cũng thế chứ ko phải do rượu bia lởm,khi uống xong về uống nước nhiều là hết bị đau,nhưng say rồi chỉ muốn ngủ thức sao đc mà uống nước
@Cuộc sống tốt Tùy loại bia. Bạn mua heniken uông thử xem. Không bao h đau đầu.
Nino_Jen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cuộc sống tốt Bác nên thử uống nước, thật sự khi uống bia về đến nhà khát nước kinh khủng, uống nhiều đào thải ra nhiều. Nhân đây hỏi các bác có ai bị như em không, tửu lượng tầm 2 lon, cơ mà không xả thì thôi, nhưng khi xả lần 1 rồi thì cứ khoảng 5-10 phút lại xả tiếp, đi mà phát ngại!😃
@Cuộc sống tốt Bạn thử uống bia kèm nuớc : 2 bia 1 nước. Nếu vẫn còn nhức đầu nên đi kiểm tra huyết áp, tim mạch
lạnh rồi ngồi bên nồi lẩu làm vài chai cho nó ấm 😁
NavySean
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhưng mà mỗi dịp liên hoan là lại phải uống. Mình uống rượu bia không được tốt lắm. rượu khoảng chục chén còn bia chắc được 3 lon là buồn nôn. mỗi lần hội họp, liên hoan là 1 cảm giác sợ hãi ập đến 😔:(:(
@DearGodVN Thế bác uống cũng được đó.
Mình ko biết uống luôn @@
Nhiều khi kiểu bị ép, mình nghĩ: bh đố ông làm ntn để cho tôi uống được đấy :D
@Anhvu14 Mình toàn trốn mà, khi nào cả cty đi thì đành đi thôi :p:p
DearGodVN
TÍCH CỰC
5 năm
@adagioleonard He, mình thì nói luôn, còn việc không uống. Hồi đầu sếp nhắc còn uống, sau bảo cháu uống chiều ch nghỉ đấy, thế là sau đấy thôi :D
@adagioleonard Mình thì uống ko đc nhiều, nhưng uống vài chén là nhìn em gái nào cũng đẹp, khổ
LINKIN-VAN
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tại sao nhiều người thích uống rượu thế nhỉ.
nininana
TÍCH CỰC
5 năm
@LINKIN-VAN Cứ như chúng ta quán nhậu ko có tồn tại. Mà có ji ngon đâu nóng nóng cay cay đắng đắng. Đi tiệc toàn ngồi chung mâm với phụ nữ 😃
@nininana lúc nhỏ xem film chưởng thấy chúng nó khen "rượu ngon, rượu ngon...", mình còn nghĩ nó ngon lắm cơ, sau thử thấy chẳng ngon tẹo nào, hỏi ba mình "sao con có thấy ngon gì đâu ba?" ba mình bảo "chứ rượu có gì mà ngon":p.

tiệc tùng cty mình cũng chỉ uống 1 lon. Người như tui mình quán nhậu tìm mọi cách tiêu diệt đấy^^
nangcao072
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Langtuconan_1992 Kkk team uông 1 lon tính ra cũng đông phết tui trước giờ ai rủ nhậu là nói thẳng chỉ uông được 1 lon cho vui chứ ko uống nhiều được , ok thì đi nói trước cho khỏi bị ép với đở mất lòng
@LINKIN-VAN Theo 1 số đồng bào suy nghĩ thì nó thể hiện bản lĩnh đàn ông.
LINKIN-VAN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@milanista1986 Lý luận của mấy ông bợm chả thế. Bản lĩnh là biết mình nên uống bao nhiêu
Bahamutzero
ĐẠI BÀNG
5 năm
uống cho quên đời thành đi đời😁
Các sản phẩm chuyển hóa của methanol là formaldehyde và acid formic mới là thứ gây ngộ độc. Các loại rượu hay alcol được chuyển hóa bởi enzyme alcohol dehydrogenase thành aldehyde. Do đó thuốc giải độc methanol sẽ ức chế enzym alcohol dehydrogenase để ngăn cản methanol chuyển thành các sản phẩm độc hại.
Anhvu14
TÍCH CỰC
5 năm
Mình đi quán xá rất ít uống rượu, chỉ uống bia thôi, tất nhiên bia giả cũng tràn lan nhưng dù sao cũng lâu chết hơn rượu giả vì uống có hai ba chai là cùng.
Rượu tự nấu hình như chỉ dung men Trung Quốc lên men nhanh với nguyen lieu trọn linh tinh vào mới độc thì phải. Do các cơ sở vì lợi nhuận nên chưng rượu bậy chớ làm đúng và dung nguyen lieu tốt thì chắc ko sao.
có những hôm uống chỉ ba chén về nhức đầu đến sáng hôm sau. Có những hôm uống hai mươi chén mà vẫn thấy khỏe khoắn
ko hiểu tại rượu hay tại tâm trạng nữa
tuy nhiên
đã uống
thì đừng lái xe
Acid formic mới gây độc C2H5OH—>CH3-CHO, k thể chuyển thành acid dc. Còn cái CH3OH—->H-CHO—>HCOOH nên độc
Drchuottui
TÍCH CỰC
5 năm
@phanhuy5491 Đúng rồi bạn ah
@phanhuy5491 Cái HCO3H8 Mới gây độc nhé. H2OOH +H2O+C2O2 nó tạo ra độc
dqminhtt1
TÍCH CỰC
5 năm
hình như HCOOH cũng có trong nọc của ong và kiến thì phải 😁
giờ cũng sợ rượu quá rồi, mình cũng chưa phải già nhưng mà cũng hạn chế dần. Giờ nhớ lại thời đi học say bí tỉ, đầu đau như búa bổ, cộng thêm "huệ" khắp nhà mới khiếp làm sao 😕😕😕
DearGodVN
TÍCH CỰC
5 năm
@dqminhtt1 Hồi sinh viên, cả phòng ở tập thể liên hoan, sáng dậy nhìn ghê vãi, nôn các loại chậu, có ông đi nôn còn ngủ luôn ở WC, vừa ị vừa nôn luôn :D
@DearGodVN Hài vãi :D =))
@DearGodVN Trước thì vừa ăn vừa uống, sau thì vừa ị vừa nôn.
Hay lắm =))
duyvankm
TÍCH CỰC
5 năm
Tối nay miền bắc lạnh ai đi làm vài ly RTC cùng mình đê
@duyvankm Làm món RTC là rất hạp mùa đông...lẩu chó là ổn rồi...ko cần ngồi ở quán mà là ở nhà cũng đc
dpcngt
TÍCH CỰC
5 năm
@songthuong09 Thời tiết này thì vitamin gâu gâu là quá chuẩn
Giờ đi nhậu toàn mang rượu nhà ngâm đi theo cho có cảm giác an toàn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019