Mi Mix: Tạo tài khoản Miui, cài dịch vụ Google, đổi font chữ

cuhiep
15/11/2016 14:36Phản hồi: 116
Mi Mix: Tạo tài khoản Miui, cài dịch vụ Google, đổi font chữ
Khi bạn có một chiếc điện thoại bán ở thị trường Trung Quốc nói chung hay một chiếc Xiaomi nói riêng thì bạn cần phải cài các dịch vụ của Google để có thể sử dụng nó như một chiếc Android bình thường ở Việt Nam cũng như phần còn lại của thế giới. Ngoài ra có thể bạn cần phải thay đổi font chữ của máy để có thể đọc Tiếng Việt ngon lành trên trình duyệt hay một số app không hỗ trợ font unicode.

Xiaomi phát triển một hệ sinh thái tương tự như Apple do đó để sử dụng hiệu quả điện thoại của họ cũng như để có thể tuỳ biến, vọc vạch nhiều điện thoại của họn thì bạn cần phải có một tài khoản Mi thì mới hiệu quả. Ít nhất trong bài này bạn cần phải có acc Mi dạng dev để có thể thay đổi font hệ thống hoặc cần acc Miui để đăng ký unlock bootloader máy Android để nghịch sâu hơn.

1 - Tạo tài khoản Miui
Anh em lưu ý là cần dùng một số điện thoại thật và email nghiêm túc để có thể xác nhận thông tin (bằng tin nhắn) và Xiaomi sẽ gửi cũng như sau này anh em quên pass có thể reset dễ dàng. Anh em nhấn vào link dưới đây để tạo tài khoảng Miui: Register

2 - Cài Google Installer 2.0 (nếu bạn cái đặt firmware châu âu hay Mỹ lại rồi và có sẵn Google services thì không cần làm cái này)
Android tại thị trường Trung Quốc không có các dịch vụ của Google mà hầu hết các app anh em hay dùng ở Việt Nam hay thế giới đều cần các dịch vụ này mới chạy được. Hoặc ít nhất là cần cái CH Play để cài app. Anh em tải Google Installer 2.0 APK theo link dưới đây rồi trên Android anh em cài cái file này để nó tự động cài các dịch vụ của Google từ điện thoại: Tải về Google Installer APK 2.0. Sau khi tải về thì anh em tiến hành cài đặt file .APK này vào máy là xong.

3 - Đăng ký làm desinger Miui
Anh em cần đăng ký cái này để có thể đổi font hệ thống cho điện thoại XiaoMi mà không cần root. Anh em vào link dưới. Đăng nhập tài khoản chọn, individual designer, nhớ up hình, số đt, email và tên thật... nhất là số điện thoại vì Miui sẽ gửi code xác nhận cho anh em bằng số điện thoại đó. Hình thật có lẽ để reset pass sau này. Chỉ cần điều mấy cái bắt buộc, nếu có thanh toán thì cứ bỏ qua phần điền vấn đề thanh toán.
http://designer.xiaomi.com

4 - Đổi font chữ hệ thống của Miui 8
Font chữ của máy Mi Mix (Miui8) không thể hiện được Tiếng Việt khi vào ứng dụng Facebook. Anh em cần đổi font để máy có thể hiển thị đúng font hoặc là muốn đổi font cho đúng ý anh em. Trước khi tiến hành dổi font anh em cần cài hai ứng dụng sau từ Google Play Store.

Bước 1: tạo shortcut đổi font hệ thống ra ngoài màn hình chính
  1. Mờ ứng dụng QuickShortcutMaker
  2. Nhấn vào setting và kéo đến chỗ chỉnh cho text và font
  3. Nhấn vào để đổi tên settings
  4. Đổi thành font hay gì đó bạn thích
  5. Nhấn vào nút create. Sau bước này bạn thấy trên màn hình có một biểu tượng hình settings và tên là tên bạn đặt. Sau này bạn nhất vào đó để đổi font hệ thống cho nhanh thay vì vào trong.

Bước 2: Tải font về máy
  1. Tải ứng dụng ifont bên trên về, mở ra và chọn tab VI (vietnamese) tức là font unicode hỗ trợ Tiếng Việt. Nhấn download để tải về
  2. Nhấn vào chữ Theme
  3. Nhấn vào OK và nhớ vị trí font được để trên máy
  4. Nhấn cancel

Quảng cáo

Bước 3: Đưa font mới tải vào hệ thống
  1. Chọn phần Theme (có sẵn biểu tượng trên màn hình) và nhấn vào biểu tượng offline
  2. Nhấn import
  3. Chọn đến vị trí font mới tải về bên trên
  4. Nhấn ok

Bước 4: Áp dụng font vào hệ thống
  1. Mở shortcut font tạo ra ở bước vàNhấn vào nút Text & Layout
  2. Chọn font chữ nào đã tải
  3. Nhấn nút Apply để áp dụng
  4. Nhấn khởi động lại máy để có hiệu lực.
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhlongcfc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác nào có font đẹp việt hóa rồi thì share cho ea với.
thanhlongcfc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Font Futura cũng đẹp lắm bác mà nó bị lỗi tương tự. Hóng font từ bác.😁:D
@cuhiep Bác Hiệp... những bản Việt hóa, và CH Play cai trên dt Xiaomi dùng ổn định ko? Ming bac trả lời !
@thanhlongcfc Bác Hiệp... những bản Việt hóa, và CH Play cai trên dt Xiaomi dùng ổn định ko? Ming bac trả lời !
@thanhlongcfc Bác Hiệp... những bản Việt hóa, và CH Play cai trên dt Xiaomi dùng ổn định ko? Ming bac trả lời !
Cần lắm cho những ai mới tập tành xài MIU
Cài rom Eu giải quyết được hết rồi.
xài rom gốc mấy app tàu nhìn chướng mắt
@eveningstar2709 Bác biết cài rom eu cho mi mix không hướng dẫn mình với
@noahreg Chờ xiaomi ra global rom thì mới có nhé bác. Chưa phổ biến nên cộng động chưa mạnh nhưgn chắc ra sớm thôi
Mình cũng có hứng thú với mimix nhưng không có rom quốc tế lên chùn chân. Vì mình không giỏi khoản vọc vạch
Chưa có rom Eu hả ta
Chuyển qua quảng cáo cho tung của luôn hả ihiep?
nokishock
TÍCH CỰC
7 năm
@thanh.vohong Tắt máy học bài đi cháu 😃
hikaru2014
TÍCH CỰC
7 năm
@nokishock Khách gọi khiêng hàng kìa bác 😃
@thanh.vohong người ta làm bài hướng dẫn giới thiệu cho ai cần thì đọc, ko cần thì next.
codaijaso
TÍCH CỰC
7 năm
Nói thật đọc đoạn này không hiểu, ai giải thích giúp mình với.
@codaijaso Những điện thoại của china bán trong nước, phần lớn là không hỗ trợ dịch gôogle bạn nhé
hikaru2014
TÍCH CỰC
7 năm
@codaijaso Bạn xài ip?wp? Bbos?
@codaijaso Điện thoại ở China thì ko có dịch vụ google (play service, play store, mail, drive, ... )
Như vậy là đã khác với phần còn lại của thế giới rồi 😆
@codaijaso Mình tự hiểu là android thì phải có CH Play có Google chomre...,, kiểu kiểu vậy chứ bạn định hiểu theo ý nghĩa ntn nữa
@codaijaso Dt thị trường trug quốc ko có chplay ko có google service bác. Thêm nữa ko facebook ko đủ thứ
Nói chung là ko đời nào mua 1 sản phẩm mà biết nó là của tàu khựa, và cũng hạn chế tối đa mua các sản phẩm có yếu tố tàu khựa bên trong !!
@khongbietdattengi Khùng nặng rồi.
王小飞
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khongbietdattengi Thanh niên nói phét ko được mùa rồi. Cho hỏi bạn đang dùng đt gì, laptop gì? Tivi gì? À mà quên. Cả xài mạng gì luôn. Xin nói cho bạn vui là bây giờ gần như đều dính dáng. Từ cây tăm xỉa răng bạn nhé
mimosa1805
TÍCH CỰC
7 năm
@khongbietdattengi Chưa sài nên chưa biết. Tàu cũng có hàng chất lượng và kém chất lượng. Quan trọng là giá cả và biết chọn nhà sản xuất uy tín. Mà sản phẩm này Tàu nó có bán cho mình đâu. Tại dân mình đua nhau xách về
Lằng nhà lằng nhằng, mệt người. Chừng nào mì xào còn làm máy kiểu này thì còn khó vươn lên ngang tầm mấy thằng lớn lắm.

Người dùng rất ngu, hãy làm cái máy của bạn thật thông minh để cho người ngu nhất cũng dùng thành thạo được.
@AmbitiousMan Mi Mix chỉ bán tại TQ nên ko có tiếng Việt là đương nhiên, bạn muốn dùng thì cài vào, apple xách tay quốc tế ngày xưa kể cả tiếng Việt còn ko có. So sánh vui chứ ko có ý gì đâu nha 😁
@AmbitiousMan Một thời gian nữa có rom quốc tế có đầy đủ google, chplay rồi khi mua cửa hàng sẽ cài rom cho bạn, chỉ cần mang về dùng thôi không cần cài thêm gì cả
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@AmbitiousMan KO biết nó có ngang tầm nổi ko chứ tôi thấy nó sắp vượt mặt mấy ông lớn luôn rồi đấy :rolleyes:
Red_Skin
TÍCH CỰC
7 năm
@AmbitiousMan
Tôi cũng từng tẩy chay như bạn, nghe nói là ghét rồi... đến h tôi vẫn cố gắng ủng hộ hàng VN Tẩy chay hàng TQ, nhưng phải công nhận là nó làm ra 1 cái đt tốt, 1 bản rom tốt, 1 hệ sinh thái Xiaomi với nhiều thứ connect với nhau tốt. Phải công nhận là nó đang tốt hơn nhiều ông tai to mặt lớn đấy!
Rom Miui các loại đc yêu thích trên khắp thế giới, gần như đt nào cũng có rom port miui để chạy.

Đang dùng con Samsung Note 4 up lên Android gốc 6.0.1 đang phát rồ lên vì cái Screen Overlays gì đó ảnh hưởng đến 1 số chức năng mà tìm cách tắt đi lằng nhằng mãi ko dc. Trong khi con Mi Note mua rẻ = 1 nửa tiền con Note 4, dùng trải nhiệm gần như tương đương, camera kém hơn chút, cũng mới up lên Miui 8 6.0.1 ngon lành.
Có ai đi xài điện thoại tàu đau a Hiệp.
ongtrumbn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanglong0209 Dùng 6s được vài tháng chán quá quăng cho vợ dùng, chuyển sang dùng phone xiaomi và mình tự nhủ "từ giờ trở đi chỉ dùng phone xiaomi!"
noblemanhp
TÍCH CỰC
7 năm
Cách đơn giản nhất là Unlock bootloader rồi cài rom xiaomi.eu là như máy quốc tế, không lỗi font hay gì, chả thiếu cái gì của google và sạch bóng app tàu.
Link rom cho ai cần: https://www.androidfilehost.com/?fid=457095661767113664
Link recovery mod để up rom: https://www.androidfilehost.com/?fid=457095661767115645
Dùng xiaomi thì tuần nào cũng có rom mà nghịch nhé, không lo khoản rom riếc.
@mr.kavil Bác cho e hỏi. Máy đã cài rom eu nhưng phần tin nhắn gửi đi vẫn bị lỗi ký tự tiếng việt thì xử lý tn ạ :|
@vipmapperf2 Vào TWRP wipe cache/data và wipe travik là okie thôi bạn, do bị lỗi đó
@mr.kavil E thử rồi ko đc bác ạ 😔 khả năng phải cài rom khác zzz
@vipmapperf2 Bạn cài bản EU mới nhất đi, 7.3.9 đó
Em đã làm dc
namng
CAO CẤP
7 năm
Mình dùng mac thì có cách nào unlock bootloader được không các chuyên gia Xiaomi 😁 đang có con Redmi Note 3 mà không biết làm sao để cài rom global vào. 😃 Thấy bảo phải unlock bootloader thì mới up rom global được, còn giờ thì mấy cái rom download về thông qua updater đều không up được nên máy vẫn toàn chữ tàu. Chán ghê

Hoặc có hiệp sĩ nào ra tay giúp mình luôn được thì cám ơn rất nhiều. :D Mình ở SG quận 1.
jamebon000
ĐẠI BÀNG
7 năm
@namng Chạy win trên máy ảo bác cứ thơ ngây
namng
CAO CẤP
7 năm
@jamebon000 Nó đòi cài driver và vào cài đặt lại mấy thông số trong win chứ có phải cứ chạy máy ảo là đc đâu bạn 😔.

Laptop và cả máy bàn mình đều có cài VMware Fusion mà không unlock được, loay hoay gần 1 tuần với cái Redmi Note 3 rồi.
@cuhiep dạo này cũng quan tâm, có vẻ thích xiaomi thế nhỉ:eek:
quánh dấu, mai mốt có sắm mi thì lôi ra xài😃
Đang chờ mimix giảm giá, hiu hiu.
nhemdaika
TÍCH CỰC
7 năm
đổi font chữ của MIUI 8 không cần cái bước tạo quick shotcut đâu ạ,
chỉ cần bước 2 là cài ifont, sau đó vào theme để add font vào.
vào cài đặt > hiển thị > font chữ là đổi được
@nhemdaika ù, mình có thấy, nhưng để cho anh em xài cái khác dùng luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019