Micron sắp tung dòng SSD dùng 3D QLC NAND, mật độ cao hơn, giá rẻ hơn, hướng đến doanh nghiệp

bk9sw
20/2/2018 15:56Phản hồi: 36
Micron sắp tung dòng SSD dùng 3D QLC NAND, mật độ cao hơn, giá rẻ hơn, hướng đến doanh nghiệp
Micron sắp sửa tung dòng SSD dùng công nghệ 3D QLC NAND đầu tiên của mình hướng đến đối tượng doanh nghiệp, điển hình như các trung tâm dữ liệu. Định hướng của công ty chuyên sản xuất bộ nhớ của Mỹ là các trung tâm hiện đang dùng ổ HDD 7200 rpm để lưu trữ sẽ thay thế bằng ổ SSD 3D QLC NAND trong tương lai gần.

Trước đó tại hội nghị A3 Technology Live ở London, hãng đã công bố dòng ổ SSD riêng mang thương hiệu Micron dùng chip 3D QLC NAND và giao tiếp SATA. Dòng ổ này sẽ được đặt dưới dòng Micron 5200 và sẽ tập trung cho các ứng dụng đòi hỏi đọc nhiều hơn ghi hay WORM (write once, read many). Ngoài ra các ổ SSD dùng công nghệ chip nhớ QLC cũng có các tính năng dành riêng cho hệ thống lưu trữ dữ liệu quy mô lớn và sẽ cạnh tranh với các sản phẩm ổ HDD 7200 rpm hiện nay.

Micron lộ trình SSD.jpg
Micron không cho biết dung lượng của dòng ổ SSD dùng 3D QLC NAND sắp ra mắt cũng như loại vi điều khiển nào được trang bị nhưng hãng có tiết lộ về tấm wafer chứa các chip nhớ 64 GB 3D QLC NAND và điều này cho thấy dòng ổ này đang được sản xuất hàng loạt.

QLC là công nghệ NAND cho phép mỗi cell nhớ lưu trữ được 4 bit dữ liệu, từ đó mang lại mật độ lưu trữ cao hơn 33% so và chi phí cho mỗi bit dữ liệu thấp hơn so với TLC NAND thường được sử dụng trên các loại ổ SSD dung lượng cao hiện nay. 3D QLC NAND ban đầu được liên minh Toshiba và Western Digital giới thiệu và cả 2 cũng đang phát triển các sản phẩm dùng công nghệ NAND này. Thường thì mật độ lưu trữ tăng của chip NAND tỉ lệ nghịch với độ bề nhưng Toshiba cho biết hãng đã tìm cách tăng độ bền của các chip 3D QLC NAND lên 1000 chu kỳ lập trình/xóa bằng cách khai thác cơ chế ECC mạnh hơn, từ đó về độ bền có thể so sánh ngang với 3D TLC NAND.

Công nghệ 3D QLC NAND với mật độ nhớ cao, chi phí cho mỗi bit nhớ thấp hứa hẹn sẽ giảm giá thành cho mỗi GB dung lượng đáng kể đối với các dòng SSD dung lượng cao trong tương lai, cho phép chúng cạnh tranh tốt hơn với các giải pháp HDD. 2 lợi thế hiển nhiên của ổ SSD 3D QLC NAND so với ổ cứng thông thường là tốc độ truy xuất cao hơn và mật độ lưu trữ. Những ổ SSD 3D QLC NAND khả năng sẽ lấp vào khoảng trống giữa HDD dung lượng cao và SSD hiệu năng cao trong thời gian tới.

Theo: AnandTech
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

75109
TÍCH CỰC
6 năm
Hóng SSD và ram hạ giá, đúng lúc muốn nâng cấp máy thì giá 2 ẻm nó lại đang ở trên trời 😕
@Hồ Đăng Khoa ram ddr3 2GB laptop giá bao nhiêu là chuẩn bác , em đang tìm 1 cây ^^
75109
TÍCH CỰC
6 năm
@nefertem bạn định chạy Dual 2 thanh 2Gb à, quất 2 thanh 4GB luôn, thanh 4Gb còn rẻ, 8Gb mới mắc 😕
@nefertem ddr3 giờ 2gb toàn hàng cũ khó kiếm hàng mới lắm :v, thôi mua mợ nó thanh 4gb giá 770k đi :v.
@75109 mặc định máy là 2GB nên tính thêm 2GB cho nó khớp 😁
lnt55
TÍCH CỰC
6 năm
Không thấy nói về đặc điểm như tốc độ đọc/ghi, dung lượng...
anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
Nhá hàng thôi, chưa có giá, trước đây toàn thấy chú này làm OEM cho đối tác, chạy ngọn phết.
@anhhoang02 Nó dùng tên Crucial để bán trên kênh bán lẻ á. Micron chủ yếu bán chip nhớ, mình mua cái SSD tàu 240GB giá 800k dùng eMLC của Micron =))
@dasklney K cho link là 1 tội ác. Rẻ ghê vậy
@allstreet Hàng Tàu thì hên xui mà, mình mua trên en.jd.com giá 3x đô, iflashdisk 240gb 😁
@dasklney Tưởng mua ở VN. Còn sale ở nn thường có giá rẻ hết hồn.
@allstreet VN thì làm gì có giá đó 😁
Crucial ra NVMe đê
B nào có ram Micron 8GB sodimm 2133 hú m cái.
:v giờ có cái giá ram =)))), haizzzzzzzzz cặp 16GB/3000 giá gần 6 củ vẫn phải cắn răng mà mua 😔((( trong khi năm ngoái thì 32GB ngon lành
Ngoknc
CAO CẤP
6 năm
Mình đang thắc mắc là có nên tạo ra 1 hệ thông lưu trữ ko bao giờ mất nguồn. Sau đó dùng bộ nhớ ram làm thiết bị lưu dữ liệu. Lúc đó tốc độ đọc ghi mới tẹt ga đc . Ko biết có đúng ko ạ
Ngoknc
CAO CẤP
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Chuẩn rùi. Đang xài hdd bực mình quá nên hay mơ kiểu như thế hehe
Ngoknc
CAO CẤP
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Thì lưu dữu liệu 2 nơi. 1 bên ko mất là ssd. Hdd. 1 bên là ram hihi
@Ngọc NC bạn xài SSD đi, tốc độ nó nhanh đến nỗi bạn cũng chẳng còn qtam đến RAM nữa, dĩ nhiên RAM nhanh hơn nhưng tốc độ SSD cũng gần như giới hạn của việc mở úng dụng và boot win rồi
Ngoknc
CAO CẤP
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Mình biết rùi bạn oi. Ô bạn mình lắp 1 ẻm pc đây. Hiện tại mình thua độ nhiều quá nên chưa có đôla. Hihi
zaomolin
ĐẠI BÀNG
6 năm
ko biết mấy em này dùng cho dow To thì có sao ko nhỉ ? hị hị!!! Chơi TO tốn HD quá!
viptai92
ĐẠI BÀNG
6 năm
MLC đâu rồi. So sánh TLC mà ko so với MLC
SSD giờ mua hãng nào cho hợp túi giá sinh biên vậy các bác ?
@KiD Performan mình khuyên thật đã mua ssd thì mua samsung luôn ạ
ram và ssd tăng giá liên tục chưa thấy giảm nhiệt gì cả, gpu dạo này do bọn đào mỏ bitcoin mà cũng đội giá ầm ầm. Chưa bao giờ build PC khổ như lúc này
Ngoknc
CAO CẤP
6 năm
@toan tran 1992 Chính vì đó mà tui ko dám dựng 1 cây pc cho mình mặc dù cứ tính đi tính lại bao lần rồi huhu
thanh ram 8GB hơn năm trước mua co 800k h tăng giá gấp 3 lần :mad: ssd thì hồi đó suy sâu tính xa đã mua hẳn 1 em 500GB và h thấy mình thật thông minh :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019