Microsoft bắt đầu hỗ trợ chạy đa cửa sổ cho các ứng dụng Universal từ bản build 1803 Insiders

bk9sw
24/2/2018 16:59Phản hồi: 26
Microsoft bắt đầu hỗ trợ chạy đa cửa sổ cho các ứng dụng Universal từ bản build 1803 Insiders
Hiện tại những ứng dụng Universal (UWP hay ứng dụng tải về từ Microsoft Store) chỉ có thể khởi chạy trong một cửa sổ đơn tác vụ, trong khi đó với các ứng dụng truyền thống kiểu như File Explorer hay Paint chẳng hạn thì bạn có thể mở nhiều lần. Điều này sẽ sớm thay đổi khi mới đây, Microsoft đã công bố bổ sung tính năng khởi chạy đa cửa sổ cho ứng dụng UWP trên bản build 1803 được phát hành trên kênh Fast Ring, Insiders.

Microsoft đã cung cấp hướng dẫn chi tiết giúp lập trình viên bổ sung tính năng này vào ứng dụng UWP của họ. Ứng dụng UWP sẽ có thể chạy trong nhiều cửa sổ, mỗi cửa sổ có thể tùy biến và hoạt động độc lập.

Microsoft cũng giải thích rằng một số ứng dụng sẽ chỉ cần thay đổi đôi chút về mã nguồn để hỗ trợ khởi chạy nhiều cửa sổ trong khi các ứng dụng phức tạp hơn sẽ cần thay đổi lớn. Hơn nữa sẽ không có giới hạn về số lượng cửa sổ chạy cùng lúc của một ứng dụng, nếu một cửa sổ bị crash thì các cửa sổ còn lại vẫn hoạt động.

Mặc dù vậy Microsoft cũng lưu ý không phải tất cả các ứng dụng UWP đều có thể khai thác tính năng này. Chẳng hạn như các ứng dụng phát nhạc có thể chạy nền sẽ không thể chạy nhiều cửa sổ cùng lúc. Thêm vào đó tính năng này chỉ có mặt trên phiên bản desktop và Windows 10 IoT.

Theo: Neowin
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

James Draky
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phải chi Window Mobile được MS quan tâm và phát triển như vậy chắc WM sẽ ko chết 😔
_LION_kinG_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@James Draky Đang dùng 1 don Lumia 950.
Không biết do mình dễ tính hay sao chứ chả thấy lỗi gì ngoại trừ ít app.
fancy90
CAO CẤP
6 năm
@_LION_kinG_ Nó có thể coi là lỗi được rồi bạn , bỏ nó vì cái lỗi ít app =))
James Draky
ĐẠI BÀNG
6 năm
@_LION_kinG_ Chắc là vậy! Mình cứ dùng lâu lại bị đứng máy. Cứ phải tháo lắp pin Đang dùng 640xl
James Draky
ĐẠI BÀNG
6 năm
@congthanhgiong Sr mình dân gà mới vào nên chưa hiểu lắm về mấy từ chuyên sâu đó. Nhưng hy vọng window store đc các nhà phát hành để ý tới! W10m đến nay cũng 3-4 năm gì đó (sr mình ko nhớ rõ) mà ko có nổi app Fb hoàn chỉnh ngon lành.
Vẫn mong WP tiếp tục phát triển.
Ngon
Police01267
ĐẠI BÀNG
6 năm
còm pu tưa mà làm gì chả được
quocturtle
TÍCH CỰC
6 năm
Chính xác thì cái này tên gọi là đa nhiệm đúng nghĩa
iOS và Android vẫn chưa có được cái này nên vẫn chưa thể lấy tablet thay máy tính với các tác vụ văn phòng được 😃
Nói mãi mà nhiều bác cứ bảo iOS với Android đa nhiệm tốt lắm 😃
namkxxx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quocturtle Android vẫn dùng được nhiều app giống nhau trong cùng thời điểm. Thế có được gọi là đa nhiệm không
quocturtle
TÍCH CỰC
6 năm
@namkxxx Đối với mình nó chỉ là Multi Apps chạy (chạy đa ứng dụng thôi). Xét về từ ngữ thì mình ko biết dùng thế nào là đúng. Vì bạn mở Word ở Windows hay MacOS thì bạn có thể mở nhiều file Word cùng lúc. Nhưng bạn xài Android hay iOS thì bạn chỉ mở được đúng 1 file Word duy nhất.

Cái này là rào cản lớn nhất trong việc biến iOS, Android device thay thế laptop. Vì mình cũng đã một thời cố gắng thử thay con Ipad ở nhà cho laptop nhưng thiếu mất tính năng trên + khả năng copy paste + dùng chuột --> Ipad với mình chỉ dùng đọc tài liệu là chính thôi

Andoir thì mình có thử nhưng phải cái bên thứ 3 khá bất tiện. Sorry Android 7,8 mình chưa thử Vì chuyển qua iOS được một thời gian rồi nên ko biết h Android thế nào.

Nên mình thấy rất buốn cười là nhiều trang review nổi tiếng lúc Ipad 10" ra thi nhau ca ngợi CPU, GPU mạnh ngang ngửa lap rồi tâng các kiểu có thể thay Laptop. Với mình Phần cứng Air 2 đã đủ xài, quan trọng phần mềm có hỗ trợ hay không thôi. Chứ Ipad 10", GPU CPU mạnh cỡ nào mà với iOS hiện tại, ko hỗ trợ mấy cái mình nói thì Ipad cũng chỉ dùng lượt web, reader chứ chẳng làm gì nhieu.

hihi sorry for post dài 😁
vietbrat
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sáng tính làm vài ván, nhưng khi mở lên thì anh Win cho mình ngồi đợi dài cổ
2018-02-25 (1).png
Long kengg
TÍCH CỰC
6 năm
@vietbrat lsao lên được nhỉ ? mình đăng ki insider mà chỉ ở 17107
9903
CAO CẤP
6 năm
@Long kengg insider có đến 2 chế độ lận, muốn lên sớm nhất thì phải chọn Fast, còn chế độ còn lại thì nó sẽ chậm hơn do chờ xem có lỗi nặng gì từ các insider fást không mới cho lên.
Nhưng từ bản 17074 tui đã phải tắt insider do máy chạy chậm thấy rõ mà còn không thể gõ được gì trên các ứng dụng hệ thống, để chờ vài bản nữa coi ổn kg thì đăng ký lại 😁
Long kengg
TÍCH CỰC
6 năm
lsao lên được nhỉ ? mình đăng ki insider mà chỉ ở 17107
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình thì đang dùng bản lite của Team OS cho nhẹ. Win 10 nặng quá 😔
Amber.lounge
ĐẠI BÀNG
6 năm
bản 1709 build 16299 đã có rồi
bvateam
TÍCH CỰC
6 năm
app trên store chán sau ấy, làm quá đơn giản thiếu nhiều tính năng, trong khi tính tăng phức tạp chính là cái người ta mong chò ở PC.
Minh Anh12
ĐẠI BÀNG
6 năm
có bác nào xài bản 1709 mà CPU 100% như em k 😔
Có ai ở bản 1709 mà bị lỗi lag right click ngoài desktop như mình không 😁
kieuminhvn
TÍCH CỰC
6 năm
Mình dùng windows 10 - 1709 trên máy Asus flip ua360ux mà thỉnh thoảng bị treo máy khi duyệt web phải tắt máy bằng phím nguồn rồi boot lại, các bạn kinh nghiệm làm ơn cho biết ý kiến và cách khắc phục , xin cám ơn nhiều !
add làm ơn cho mình hỏi, máy mình có cài win 10 nhiều lần, bản home bản quyền. mình thường xuyên cài đi cài lại giữa win 10 và win 7. nhưng cài win 10 vào thì cái windows hello lúc xài đc lúc ko ( máy mình HP Elitebook 8570p - xài vân tay). tất nhiên tất cả những lần cài đó mình đều chọn bản home vì trước mình up bản quyền lên từ win7 home. mong add giúp! 😃 ví dụ như lần này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019