Microsoft cập nhật ứng dụng Office Online: cải thiện Reading View, quản lý tài liệu tốt hơn

Duy Luân
11/2/2015 23:18Phản hồi: 19
Microsoft cập nhật ứng dụng Office Online: cải thiện Reading View, quản lý tài liệu tốt hơn

Microsoft hôm nay cho biết rằng hãng sẽ cập nhật bộ ứng dụng Office Online nền web với nhiều tính năng mới. Đầu tiên phải nói đến chế độ Reading View (xem tài liệu) của Word, các nút biên tập, chia sẻ, chèn lời bình luận và in của nó đã thay đổi và được ghi chú rõ ràng hơn nên người dùng có thể truy cập nhanh hơn chỉ với một cú click chuột. Chưa hết, nhưng công cụ nâng cao như dịch thuật hay tải về file cũng dễ tìm hơn. Reading View hỗ trợ cả định dạng PDF lẫn các file Word. Nút "Add to OneDrive" mới cũng được bổ sung để bạn lưu một bản sao của tài liệu được người khác chia sẻ vào tài khoản OneDrive của mình.

Việc quản lý file của Office Online cũng là một điểm được Microsoft thay đổi. Khi bạn nhấn vào nút "Save As", bạn sẽ thấy nhiều tùy chọn hơn chứ không chỉ đơn giản là lưu file nữa:
  • Save As - lưu một bản khác của tài liệu đang mở vào OneDrive
  • Rename - đổi tên tài liệu
  • Download as Copy - tải tài liệu về máy tính ở định dạng Office
  • Download as PDF - tải tài liệu về máy tính ở định dạng PDF
Giao diện khởi đầu của bộ Office Online cũng được thay đổi một chút để hiển thị các tập tin mà bạn đã dùng gần đây, xem thêm các file khác trên OneDrive, tạo nhanh tài liệu từ một mẫu (template) có sẵn,... Nói chung là trải nghiệm gần giống với Office 2013 trên máy tính hơn so với trước đây. Công cụ Tell Me cũng được tích hợp để giúp người dùng tra cứu nhanh khi cần trợ giúp, ví dụ bạn gõ vào how to bold text thì Office Online sẽ chỉ cho tiết cho bạn và thậm chí nó còn đánh dấu trực tiếp ngay trên giao diện của ứng dụng luôn.

Cuối cùng là công cụ phát hiện lỗi chính tả / văn phạm cũng được Microsoft cải thiện, và nếu bạn có dùng Office Online trên thiết bị Android thì bạn có thể ra lệnh cho trang web mở tài liệu bằng các app Word, Excel, PowerPower đã cài đặt. Lưu ý rằng khi đó bạn phải dùng trình duyệt Chrome trên Android nhé.

Một số video

Cải thiện chế độ Reading View

Nhiều tùy chọn trong Save As

Công cụ trợ giúp Tell Me mới

Nguồn: Microsoft
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

năm nay MS chắc sẽ có bước đi lớn, cập nhật liên tục, người dùng thấy hào hứng hẳn.
@pta2085 làm mới mọi thứ từ lúc đổi CEO. Microsoft h mở hẳn ra.
Tin vui cho anh em văn phòng hay di chuyển !
@Thangmasaru thêm 1 lựa chon nữa, trước h toàn dùng google docs.
Chameleon.
TÍCH CỰC
9 năm
Mở win lên thấy cũng update 1 đống nguyên bộ ofice hơn cả 1 GB -_-
Dùng 3G vl
huy9988
CAO CẤP
9 năm
Klq, nhưng cùng chiêm ngưỡng galaxy S6 nào http://dantri.com.vn/suc-manh-tri-thuc/them-loat-anh-chinh-thuc-cua-galaxy-s6-bi-ro-ri-1032335.htm, chuyến này Samsung chơi khô máu luôn rồi, cứ dáng iPhone hồn Android là thích rồi, lại còn camera có vẻ hơn Note 4 nữa chứ (Note 4 theo mình là smartphone chụp số một hiện giờ!!), chuẩn bị quất thôi, hehe
@huy9988 😁 Con em vừa đỗ đại học, mặc dù chạy xe ôm nhưng em sẽ cố xếp hàng mua bằng đc galaxy s6 thưởng cho cháu ... ôi galaxy S6 siêu phẩm của đời tôi.
@huy9988 Ông xàm quá đi ông ơi!
Pic nào ra pic đấy.
Với mấy con Android ngoài nâng cấp cấu hình vô nghĩa ra thì có gì đáng để ý
@Apple Haters 2.01 bài viết hài hước mang đầy tính châm biếm mà ngay sáng ra em đã được đọc. Vui thiệt
huy9988
CAO CẤP
9 năm
@ronone Không để ý vô nhiều chuyện chi vậy bạn. Xàm!
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trên web áh
đậu má, thay thằng ceo mới làm ăn có khác, đang ngồi hóng win 10 mobile có trong tuần này là ăn tết vui vẻ luôn... 😃
//không anti ss đâu mà ông kia vào seed hay cố tình chơi xỏ ss thế 😁

thích MS rồi đấy, chưa kịp cài office ở máy chưa có bộ gõ thì cài trình duyệt phát là múc luôn :D
raito_9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Riêng mình thì thấy càng ra càng rối, office touch, rồi office online, giờ lại là office gì gì đó nữa. Mong Tinhte sẽ sớm có một bài tổng hợp về office
binhduong79
ĐẠI BÀNG
9 năm
Công ty vẫn chuyên dùng Google Docs tại nó tích hợp vào mail luôn nên cũng dễ làm việc
báo cáo phân công lịch liếc là dùng google hết
Sao mình chưa nhận được cập nhật nhỉ
Các bác cho em hỏi dùng office 365 bản quyền dùng chính tài khoản microsoft đó làm acc skype có ưu đãi gì không nhỉ? Mình không rõ lắm
imilnt
TÍCH CỰC
9 năm
@leminhtruong1990 Được free skype call 60p/tháng, dành cho 365 home premium.
Không thể mở file *.xls, khá rắc rối

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019