Microsoft chính thức giới thiệu Windows 10, Start Menu trở lại, Start Screen mới, đa nhiệm cải tiến

bk9sw
30/9/2014 17:15Phản hồi: 164
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hịn luôn đó bạn. Mời bạn hơi
Torrent còn chậm hơn direct link nữa :oops:
MS còn bán Win 7 nữa đâu mà xài (không thích xài lậu), cả phần hỗ trợ cũng bắt đầu tiến trình chấm dứt để tập trung cho Win 8 trở lên. Mình dĩ nhiên thích cái mới, nhưng nó phải tốt, hữu dụng hơn cái cũ, chứ "mới cho bằng thiên hạ" thì vứt. Giờ mà MS cho bản Win có tuỳ chọn dùng hoàn toàn giao diện cũ, không dính gì đến Metro mình hoan hô ngay! Nhưng điều đó là không thể, bạn biết vì sao không, vì MS biết số lượng người dùng quay về với giao diện truyền thống sẽ không ít!

Hehe, chắc gu mỗi người mỗi khác, mình thấy nó chẳng thân thiện gì cả, chắc già rồi :D

Cái "sự tiến xa" bạn nói theo mình lại chính là sự ảo tưởng sức mạnh có phần thái quá của MS. 1 nền tảng dùng cho mọi thiết bị, trong khi mỗi thiết bị có 1 hành vi sử dụng hoàn toàn khác nhau, đây là 1 tham vọng rất mạo hiểm! Như mình đã nói ở trên, nếu MS thật sự muốn đạt đến 1 OS đồng nhất cho mọi nền tảng phần cứng, thì hãy cho người dùng toàn quyền quyết định giao diện nào phù hợp với mục đích sử dụng của họ nhất, chứ không phải là kiểu "cưỡng ép" như hiện nay: "Oh anh dùng lap truyền thống không cảm ứng hả, vẫn phải có giao diện Metro anh nhé! Anh có thể chuyển qua giao diện-giống-truyền-thống, nhưng anh phải chấp nhận nó "nửa nạc nửa mỡ" thôi. Tôi không thể nào cho anh lại cái giao diện truyền thống đúng nghĩa được. Xin lỗi nhé!"
@babybungbu Mình chẳng thấy có tí ép buộc nào cả và vì sao bạn lại gọi win10 không có giao diện truyền thống đúng nghĩa? Trong khi cái giao diện Modern dù có mặt nhưng không có tí gì ảnh hưởng trải nghiệm của người dùng truyền thống cả, bạn không bật nó lên thì mọi thứ trông như win7 thôi, họ cũng đã bỏ yêu cầu phải khởi động vào màn hình Start như Win 8 rồi. Giao diện modern chỉ như một thành phần bổ sung vào trải nghiệm truyền thống thôi, nó chẳng làm giảm đi trải nghiệm của bạn. Mình nghĩ yêu cầu của bạn là với các máy tính truyền thống sẽ không có sự xuất hiện của giao diện modern luôn như win 7. Như vậy sẽ có người khác la ó là vì sao ng dùng truyền thống không được tiếp cận app modern??? MS đã giấu cái giao diện modern đến vậy rồi mà bạn vẫn còn khó chịu thì hãy xem bạn là một khách hàng xếp vào loại đặc biệt của MS. Bạn đòi loại bỏ một thứ vì bạn biết nó tồn tại chứ bản chất nếu bạn không quan tâm đến nó thì nó chẳng ảnh hưởng gì cả, trải nghiệm thậm chí còn tốt hơn win7 vì các cải tiến đa desktop v.v... có lẽ MS sẽ không đáp ứng được cho khách hàng quá khó tính đến mức vô lí như bạn đâu. Họ đã cân bằng cho tất cả các khách hàng bình thường rồi và đó là sự tiến xa. Bạn thử tìm một hdh làm tốt việc này như windows đi rồi sẽ hiểu vì sao nó tiến xa và yêu cầu của bạn vô lí đến mức độ nào.
tienquynh93
ĐẠI BÀNG
10 năm
dùng cảm ứng thì thích hơn.
Sau khi cài win10 thì ổ C của máy e ko còn 1 tí nào trống cả,thế là thế nào
cruz1994
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao trước giờ mình thấy nhiều người dùng win 8 bị cái lỗi 100% disk usage nhỉ, google phát ra ngay cái lỗi này và fix bằng cách tắt 2 service Superfetch và Windows search đi là máy ngon ngay mà o_Oo_O
cruz1994
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao trước giờ mình thấy nhiều người dùng win 8 bị cái lỗi 100% disk usage nhỉ, google phát ra ngay cái lỗi này và fix bằng cách tắt 2 service Superfetch và Windows search đi là máy ngon ngay mà o_Oo_O
Chưa ra 9 mà có 10 rồi à

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019