Microsoft chính thức vượt mặt Apple trở thành công ty đắt giá nhất thế giới

eddie-labo
1/12/2018 9:3Phản hồi: 273
Microsoft chính thức vượt mặt Apple trở thành công ty đắt giá nhất thế giới
Microsoft vừa chính thức đánh bại Apple trên sàn NASDAQ, trở thành công ty đắt giá nhất thế giới sau khi kết thúc phiên giao dịch chiều thứ Sáu. Với giá trị thị trường đạt 851.2 tỷ USD, Microsoft suýt sao vượt mặt đối thủ xứ Cupertino đạt 847.4 tỷ USD. Đây là tín hiệu đáng mừng cho Microsoft bởi nếu công ty có thể duy trì vị thế dẫn đầu cho đến hết năm thì 2018 sẽ đánh dấu mốc lần đầu tiên gã khổng lồ Redmond quay trở lại là công ty đắt giá nhất thế giới kể từ năm 2002.

Trong tuần qua, Microsoft mặc dù thường đạt giá trị cao hơn suốt quá trình diễn ra phiên giao dịch, Apple gần như luôn luôn quay lại vị trí đứng đầu vào cuối ngày. Tuy nhiên, kết thúc phiên giao dịch chiều thứ Sáu ghi nhận bất ngờ khi Microsoft đứng ở vị trí số một với giá trị thị trường đạt 851.2 tỷ USD trên 7,676,218,736 cổ phiếu, tương đương 110.89$/cổ phiếu. Apple về đích thứ hai, tổng giá trị đạt 847.4 tỷ USD trên 4,745,398,000 cổ phiếu, tương đương 178.58$/cổ phiếu.

Liệu Microsoft có thể giữ vững vị trí này cho đến hết năm 2018

Ở phí bên kia chiến tuyến, Apple là công ty công nghệ đầu tiên có giá trị thị trường cán mốc 1,000 tỷ USD, đạt được vào tháng 8 năm nay. Thế nhưng hãng đang gặp nhiều khó khăn khi doanh thu cuối năm của loạt sản phẩm iPhone mới không được như ý, cùng với quyết định ngừng công bố doanh số bán hàng làm nhiều nhà đầu tư trở nên lo ngại. Giá trị mã cổ phiếu APPL sụt giảm 16% chỉ tháng 11 vừa qua.

Ngược lại, Microsoft đang trên đà phát triển mạnh mẽ với giá trị cổ phiếu đã tăng gấp 3 lần trong gần 5 năm dưới tài lãnh đạo của CEO Satya Nadella, đỉnh điểm lên mức 115.61$ vào ngày 1 tháng 10. Tốc độ tăng trưởng cổ phiếu của hãng trong tháng 11 đạt 7%, và đã vượt qua Alphabet Inc., công ty mẹ của Google, về giá trị thị trường.

Nguồn: CNBC
273 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tam8101399
TÍCH CỰC
5 năm
Tim Cook không nói nhiều...
@tam8101399 like mạnh, không nói nhiều
tam8101399
TÍCH CỰC
5 năm
@Hunglong96 729d4b2fb8d3677cb7816f799bec4540.jpg
IPAD II
TÍCH CỰC
5 năm
@tam8101399 Kim mo chi
hdn_hp
TÍCH CỰC
5 năm
@tam8101399 Sheeple không thích điều này !
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
Wow. Liên tục là những cuộc soán ngôi
skyline2
TÍCH CỰC
5 năm
@Dzhuy Hy vọng sau đợt này Mic chú tâm làm những sản phẩm chất lượng để nhưng ng yêu mic năm xưa quay trở lại
"Phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi"- Apple có lẽ sẽ lại sớm soán ngôi thôi
@odimon Cừu giàu lắm. Thua là đúng.😁
@hiepps Mấy cha này chưa bao giờ đạt đc vị trí như Apple, Google, MICROSOFT, Facebook nhé
@rafaeltran88 MIC sẽ lên top thôi, đó là điều chắc chắn
Apple sẽ down rất sâu,iPhone giá quá mắc
@rafaeltran88 Ngoài Iphone là mãng có doanh thu chính của apple thì mình ko thấy thêm mãng nào tốt cả. Nếu ko có gì mới và đột pha thì đừng có mông vượt qua Mic
LinhChi94
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đấy. Cần công tâm như thế này. Chứ k chỉ cập nhật mỗi Apple mà k cập nhật Mic. Hôm trc Mic cũng vượt Apple nhưng k thấy
@LinhChi94 Ông ơi là ông trang này trang công nghệ khoa học chứ ko phải trang tài chính mà hắt xì hơi cũng phải đưa lên . Cổ phiếu lên xuống là chuyện tất nhiên cũng phải chờ chốt nhiều phiên người ta mới đưa lên , còn mún ngày nào cũng biến động thì next qua trang tài chính mà xem nhé . Lừa ạ .
LinhChi94
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cuhiep Đụng đến ông trùm ifan thì nhảy cẫng lên à. Ủa, vậy sao bài viết đó k đưa ra trang chủ cho mọi ng cùng đọc mà phải nhét tít vô trong cf tinh tế vậy. Sợ có gì sai mà phải giấu sao
@LinhChi94 mình đưa bằng chứng cho bạn thấy là bạn sai vụ đó thôi. Còn đưa ra hay không thì liên quan gì?
@Thanh nhan spkt Sao tụi kia ko vào mà lót ổ đi hay là fan quá ít lót ổ ko nổi .
Nhìn ổng cười mà hàm ý vãi
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@Bố Vĩnh Khang Tấm hình này trong tinhte bắn ná khắc tên
@mai12 Ảnh này thì mình biết rồi. Mình đã đọc qua. Mình chỉ nhận xét cái ảnh thôi. Ng bắn ko nheo mắt mà ng xem nheo. Hay hay. :3
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@Bố Vĩnh Khang Chắc tinhte bảo người ta tạo dáng để chụp.
@Bố Vĩnh Khang Nheo lại sợ thằng áo đen bắn lạc đạn thì hỏng một con mắt, còn một con để xài 😆
Viết sai đơn vị kìa mod ơi
Kệ họ thôi. Cứ quan tâm làm gì hihi
Đưa tin này có kẻ hài lòng hả hê rồi kìa .trong khi miệng nó còn chưa đủ cơm nhai đi lo chuyện các đại gia trăm tỷ trump . Đúng là đời haha .
@vo khanh tan Đại gia nào trăm tỉ trump thế? Bill Gates giàu lắm cũng mấy chục tỉ thôi.

Người ta nghèo nhưng người ta có kiến thức thì đếm đến hàng tỉ có gì khó đâu mà ko đc bàn 😁
@Apple Haters 2.01 Đại gia thì ý người ta cũng nói là mic với apple chứ ai vào . Não để suy nghĩ cho có nếp nhăn chứ phải bắt người ta giải phương trình mới hiểu ah .
@ongtho11911 Mic với Apple ko phải là ai mà là công ty bạn ạ, bạn thử nhăn thêm tí nữa xem thấy có đúng ko 😁
@Apple Haters 2.01 Não phẳng thì cố mà suy nghĩ bắt người ta phải giải phương trình nữa ah .
"Phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi" chính xác Microsoft mới là đẳng cấp, nên nhớ Microsoft đã từng cứu sống Apple. 1460137.jpg
@dat225 thiếu AMD là fan ko thích rồi, Ryzen đang lên hương = )))
teoteo_tt
TÍCH CỰC
5 năm
@centernc Ngày xưa mà không có Jobs kêu gọi vốn cho cả 2 làm macOS thì có éo M$ ngày nay
dat225
TÍCH CỰC
5 năm
@The Purge Mình chỉ ấn tượng người mở ra xu hướng làm đại trà công nghệ cao đến tâng lớp bình dân thôi. Còn nhiều, nhưng từ nhỏ đến lớn bị mấy ông này tác động sâu nhất. Ko có google thì sao, ko có win và office, không có cpu trâu bò, ko có apple mở ra thập niên di động này thì sao. Mãi trong mùa đông phong kiến à. 😆
ndtrung
TÍCH CỰC
5 năm
@centernc May quá có bác cũng còn nhớ vụ cứu sống. Quả đầu tư này thì dù bên nào thắng thì Mic vẫn được hết. Cuối cùng vẫn lại về thao túng thị trường thôi.
Với giá trị thị trường đạt 851.2 triệu USD, Microsoft suýt sao vượt mặt đối thủ xứ Cupertino đạt 847.4 triệu USD

Mod chỉnh lại đi, tỷ đô chứ ko phải triệu đô. Cty Mỹ chứ có phải Haiti đâu😃
@trung76 Chuẩn rồi tỉ đô
Phần số liệu sai hay sao nhỉ ?
Micro "Với giá trị thị trường đạt 851.2 triệu usd..." mà Apple "Ở phí bên kia chiến tuyến, Apple là công ty công nghệ đầu tiên có giá trị thị trường cán mốc 1,000 tỉ USD, đạt được vào tháng 8 năm nay."
Chưa hiểu vụ này là sao. Tôi nhầm hay Mod ghi thiếu ?
@tranvutruong Mod nhầm, mình có nhắc sửa rồi. Chắc Mod là fan của Microsoft, mừng quá nên viết ko check bài😃
King.quan
TÍCH CỰC
5 năm
@tranvutruong Giảm 16% đó Bác
@trung76 Chắc lỗi cho chú đánh máy bác ạ.
Apple lên 858 rồi. Mà nay đóng cửa
@nguyenmanh287 Mổ lợn ăn mừng ngay thôi còn chần chừ gì nữa 😃
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@Hoang_HaoMinh Cho mình chung vui với
@Hoang_HaoMinh Có lol j mà ăn mình
votinhf111
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenmanh287 Mấy thằng cuồng tây vãi đái !
Surface nằm lên giường vẫn coi dc , Macbbook thì ko
@>>>><<<<< Xài lướt qua là đủ biết cảm ứng con nào tốt hơn con nào rồi cần gì phải mua về mới biết?
>>>><<<<<
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lekhanhtrung123 Vấn đề chính đi bạn . bạn xài qua suface hay nghe nói . rồi phán
@>>>><<<<< Mình vừa nói ở trên rồi đấy thôi, mình đã xài thử rồi bạn à, và mình thấy nó thay thế cho lap thì đc chứ tablet thì thua xa ipad
>>>><<<<<
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lekhanhtrung123 Uhm . ý kiến cá nhân thôi. Riêng mình lên giường thì xem phim rồi ngủ nên nó như nhau về khoản giải trí
Apple sẽ quay trở lại sớm thôi 😁
Công nhận đúng chất CEO Ấn độ , Surface giờ rẻ dễ mua, làm việc rất tiện , giải trí ..như shit
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
5 năm
Toàn các ông nước mỹ
Iphone ngon nhưng apple kiêu thích hét giá cao. Giờ thì thốn rồi đó
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Đáng lẽ ông ấy phải biết dân việt nam không có nhiều tiền chứ
hiepps
TÍCH CỰC
5 năm
@mai12 Ko nhiều tiền nhưng có mua kém ai đâu. Từ khi có vụ trả góp thì càng đơn giản
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@hiepps Nhưng ông ấy giảm giá thì hay hơn
aka KiCHiK
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mai12 giảm giá sẽ mất ngay cái mác sang chảnh. người việt quay lưng liền
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@aka KiCHiK Ừ cũng phải 😔