Microsoft đã mở Edge Insider, mời anh em tải và trải nghiệm trình duyệt Edge mới

bk9sw
9/4/2019 4:28Phản hồi: 203
Microsoft đã mở Edge Insider, mời anh em tải và trải nghiệm trình duyệt Edge mới
Hôm qua thì Microsoft đã chính thức mở cửa chương trình Edge Insider cho người dùng muốn dùng thử cũng như các lập trình viên phát triển extension cho trình duyệt Edge dựa trên nhân Chromium mới. Anh em nào đã đăng ký lần trước thì có thể kiểm tra email hoặc vào trang này để tải về Edge mới.

Tương tự như Chrome của Google, Edge mới cũng có 3 kênh phát triển gồm Beta, Dev và Canary. Mặc định tải về sẽ là bản Dev - đây là kênh dành cho lập trình viên và Edge mới sẽ được cập nhật hàng tuần. Và nếu anh em muốn trải nghiệm những thay đổi liên tục, xem từng bước hình thành của trình duyệt Edge thì anh em có thể tải bản Canary được cập nhật hàng ngày. Riêng bản Beta vẫn chưa được phát hành, một khi Microsoft cho tải về thì mình nghĩ anh em nên dùng bản Beta bởi nó ổn định nhất và có thể dùng làm trình duyệt chính.

https://www.microsoftedgeinsider.com/en-us/download/
203 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lethinhrider
ĐẠI BÀNG
5 năm
Edge Chromium không có cho Linux mặc dù Chrome có, chắc đây là chủ ý của Microsoft, muốn xài Edge Chromium thì phải cài Windows xD
Lethinhrider
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gauto988 Thế sao lúc đầu bạn bảo Firefox là trùm trên Linux, bạn tự cmt xỏ mũi bạn rồi 😁

Bạn cứ nói theo cách so sánh riêng bạn tôi thấy chả hợp lý tí nào. Việc họ, người dùng chọn browser trên 1 os là do nó nhanh và tiện lợi lúc họ xài, browser này ngon lúc này dở về sau là bình thường và họ có thể đổi.

Với lại do Linux thiếu tài nguyên, quanh quẩn cũng chỉ có bấy nhiêu browser trên Store thì họ cài thế thôi. Linux là os free, dành cho tất cả mọi người không riêng gì dân lập trình thì ai mà không muốn nó có thêm cái mới nếu đã chọn Linux. Bạn cứ quanh quẩn trong cái ao của bạn sao mà được :D
@Lethinhrider Trình duyệt trên linux cực kì nhiều loại, từ text based đơn giản cho đến GUI phức tạp. Tiện thể bạn cũng nhìn xem trên win hay mac người dùng cũng quanh quẩn cài firefox hay nhân chromium thôi mà 😆 Nếu tính cả trình duyệt chuyên biệt của từng hãng như edge hay safari thì Linux có: Min, Eolie, Lynx, Netsurf đủ kiểu 😃)
Lethinhrider
ĐẠI BÀNG
5 năm
@SilverWolf501 Đâu có, đâu phải ai cũng chỉ thích xài mỗi mã nguồn của Firefox với Chromium đâu. Hiện nay cứ trình duyệt nào nhanh, hỗ trợ tốt nhiều web, đặc biệt là đỡ tốn tài nguyên là người dùng họ xài. Trên Store của mỗi phiên bản Linux lại có những trình duyệt riêng nhưng lại không hỗ trợ tất cả nên người dùng vẫn cứ quanh quẩn vài thứ thôi chứ đâu xài hết được, win cũng chung trình trạng, mac còn thảm hơn 😁
@Lethinhrider Bạn nói ý thì đúng, nhưng thử tìm một cái ví dụ "trình duyệt nào nhanh, hỗ trợ tốt nhiều web, đặc biệt là đỡ tốn tài nguyên" xem 😆 nội 2 cái tiêu chí đầu đã lọc đi hết trình duyệt chỉ còn chromium và firefox rồi :v
Cái mình đang muốn nói là "quanh quẩn cũng chỉ có bấy nhiêu browser trên Store", bấy nhiêu? họ có mấy chục cái á :v Windows mới là đứa quanh đi quẩn lại chỉ có chromium firefox và edge hoặc các engine tương ứng :v
thử bản Canary, ngốn ram, cpu hơn google chrome
fancy90
CAO CẤP
5 năm
@ngocsgc Bản đó là bản cho chuột bạch mà , bản chính con chưa có 😁
Lethinhrider
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngocsgc Tải Chrome Canary với Dev về so cho nó công bằng nha bạn 😁
Ciq
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đã gỡ bỏ luôn Chrome để chuyển qua sang Edge 😁
nhatnnt1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BenGlo Hình như phiên bản mới này chỉ giành cho Win 10 update sau này thôi ah bạn
mEnO 22
TÍCH CỰC
5 năm
@Robo Wonder biết thế nhưng sơn nhỡ Edge tự nhiên bị dở trứng thì còn có cái dự phòng. Chờ bản Beta ra là gỡ luôn đc chrome
Robo Wonder
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoangdacviet mới đầu cài chọn cái option gì mà your data đó bác. em xài lasspass nên ko để ý. nhưng mấy project của cty thì lưu mật khẩu trình duyệt. thấy nó qua luôn
Robo Wonder
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NguyenKP tại em thấy ko quan trọng backup lắm. có chứng thì tắt mở lại thôi. nên mạnh dạng xúc luôn. làm cái gif xoá chrome đăng lên ng ta like quá trời 😆
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
Đang dùng bản Canary từ tối qua tới giờ. Không gặp vấn đề gì cả. Chỉ thấy là đồng bộ rất nhanh.

P/s: Vừa thấy 1 lỗi trên FB: Lướt xuống thay vì tự load nội dung mới thì lại xuất hiện nút Thêm Bài Đăng, hoặc bị load load nền trắng chứ không load ra nội dung
HyOrion
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tbdat11 Như vậy ms ít tốn ram mà bác
huynhpv
CAO CẤP
5 năm
Trông cũng khá đẹp. Nhung mà mình set mãi vẫn chưa set đuoc google lam search mặc định
provt2016
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huynhpv Bác nào chuyển sang dark theme được không nhỉ ?
btdat2506
ĐẠI BÀNG
5 năm
@provt2016 Vào flags nhé, hoặc chờ bản update sau, dark theme hiện tại thì khá ngon nhưng hay bị lỗi ở mấy cái khung tự điên/suggest điền account, pass..
mrcuongth
TÍCH CỰC
5 năm
@Demah Đoán xem.
Demah
CAO CẤP
5 năm
@mrcuongth Đoán cái gì ạ
Đồng bộ rất nhanh, tốc độ load trang rất tốt
đã tải và đang chuột bạch ạ
công nhận nhanh thật
phamngoc64
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bạn còn chần chừ gì mà chưa gỡ Chrome :v
@Robo Wonder Hahah, lại lý sự cùn ah? dẫn chứng mà cũng gà mờ hổng biết thế nào là open source mà ngồi chém gió. đúng là trẻ trâu hổng rành mà cứ khoái cầm đèn chạy trước oto và ảo tưởng nặng. như vậy sao khá lên hả em?
Robo Wonder
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ragefighter tui cũng rãnh quá mà. ok you win, take you time =))
@Robo Wonder sống thực tế đi em, bớt ảo tưởng giùm cái. chromium google làm bao năm rồi, ms mới nhảy vào xài ké engine mà chém gió đóng góp, vớ vẩn. Sao lúc trước ms xài trident cho cái edge không nói ms đóng góp cho chromium đi? giờ quay lại nhận bừa?.
thuancoihg
TÍCH CỰC
5 năm
@tbdat11 Nó chỉ cho nhập (import) thôi chứ không phải đồng bộ (sync)
fako*
TÍCH CỰC
5 năm
có lộ trình ra mắt cho bản chính thức chưa nhỉ
sài từ sáng mở mắt tới h.đồng bộ quá ngon.mượt mà hơn hẳn bản zò zỉ bữa trước. tốc độ rất rất nhanh. có lẽ chrome nên lo lắng rồi
Nhanh nhưng chưa có nhiều Add-on, dùng cũng ổn, không chiếm nhiều RAM như Chrome hay FF
@thientuegamer qua chrome web store tải đi bác ơi, nhà quê toá 😁
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@thientuegamer Bạn vào cái Extensions, bật cái Allow extensions from other stores lên, rồi vào Chrome webstore mà tải cài thôi
@bk9sw Đang ở Cty, mà cty chặn hết extensions store rồi nên không biết, thôi để về nhà thử sau 😆
Khá là nhanh. Nhưng vẫn chưa biết cách nào để thay đổi ngôn ngữ EDGE thành tiếng Việt mà vẫn giữ ngôn ngữ hệ thống Windows 10 ở English.
Chameleon.
TÍCH CỰC
5 năm
@Tieng Mua Dem Nó chưa cho cài ngôn ngữ khác ngoài eng bác ơi
dtt_arc
TÍCH CỰC
5 năm
@Chameleon. Được mà bạn, có cả đống ngôn ngữ kìa
Tinhte có vẻ chậm hơn techrum và genk
Chameleon.
TÍCH CỰC
5 năm
@zz jj zz jj Đó là TÍNH NĂNG của Tinhte rồi bác k biết sao
@zz jj zz jj Tin nào thất thiệt cho Apple là không đăng luôn
@zz jj zz jj Techrum đưa bài nhanh thật nhưng tương tác gần như không có và tin bài cũng không đa dạng.
@zz jj zz jj Thấy thằng Genk viết bài hay chán so với tinhte.Vào tinhte để xem cải nhau cho vui!=)).
SULLEY
TÍCH CỰC
5 năm
Beta Channel
Updated every 6 weeks

The Beta channel will be the most stable Microsoft Edge preview experience. It will be here soon, after we've had a chance to learn and improve in our other channels.
Coming soon for mac =)) okay
Dùng mượt mà, giao diện giống y hệt Edge chỉ khác là không có tính năng See all tabs, duyệt web ít thì cũng không có gì khác.
Thao tác dứt khoát hơn Chrome, cùng 1 lượng tab và extensions, Chrome ăn ram hơn khoảng 1.8 lần và có vẻ cũng chậm hơn nữa
Cách add thêm extensions từ Chrome Store
1. Mở cái giao diện Extensions lên
2. Tick vào 2 cái dòng kia (hoặc 1)
3. Ấn vào cái như hình, các bạn sẽ sớm tìm thấy chữ Chrome Web Store thôi, hoặc bấm vào cái link mình đưa cho nhanh
Annotation 2019-04-09 142509.jpg
Và đây là kết quả:
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
Mình sẽ chọn canary và chuyển nhà từ GG sang Edge

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095