Microsoft để lộ cái tên Windows TH trên một trang web của mình

Duy Luân
28/9/2014 0:5Phản hồi: 102
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhminh1208
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nghe cái tên mà mình cứ tưởng Microsoft định nhảy vào thị trường sữa vì nghe có vẻ giống TH True Milk 😃
ra nhanh đi để caid nào, hi vọng là gio diện đẹp như win 8, khởi động nhanh tắt máy nhanh, chơi game cũng mượt mà, chứ như w8, thảm họa, xài xong là k pjo xài lại ((= nhất là cái win 8.1 toàn bị lỗi k tắt đk máy
Đợi windows 9 sẽ chắc chắn mua 1 bản pro.
Windows 8 và 8.1 mình kô ưa nổi cái giao diện chết tiệt Moderm UI + vài thứ loằng ngoằng!
Hy vọng Windows 9 sẽ thành công như windows 7 😁

Gõ và gửi từ cục nhôm pha nhựa gắn 2 mặt kính :D
"để lộ" =)) thằng quản lý nó ko gõ vào thì lấy gì "lộ"?
ltphu
ĐẠI BÀNG
10 năm
không biết phiên bản Windows tiếp theo có gì mới tốt hơn windows 8, bản thân mình thấy windows 8 đang rất tốt, rất mượt
CBDancer
TÍCH CỰC
10 năm
nói về giao diện thì Vísta vẫn là đẹp nhất.

thứ 2 là rất nhiều người dùng windows 8/8.1 bị các lỗi về hiệu năng, phổ biến và hay bị than phiền nhất là disk usage 100% khiến máy ì ạch mặc dù xài đồ xịn, win xịn bản quyền đàng hoàng nhưng vẫn dính, sau khi về lại windows 7 thì lại chạy ngon lành
win8/8.1 không phổ biến do người dùng win7 quá nhiều và họ thích sự tiện lợi của nó, thêm một điều nữa là nó có hướng thiên về thiết bị cảm ứng nên sử dụng chuột khó khăn hơn, thế thôi cũng la lên "thảm họa" @@ ai sài win8/8.1 đều thấy nó khởi động nhanh hơn win7 rất nhiều, đâu phải đồ bỏ! Còn một số lỗi Full Disk đâu phải máy nào cũng dính, những máy không dính chạy rất mượt mà nhé
windows 8 và 8.1 thất bại của tạo hoá hy vọng windows 9 sẽ thành công như windows 7 !
ư
Nói chung những người có tâm lí ngại thay đổi, thích những thứ quen thuộc thì làm sao chấp nhận cái mới đc. Tôi dùng 8 từ preview tới h chưa thấy khó khăn chỗ nào. Bạn đã không thích thì chỉ cần khó 1 tí, thay đổi 1 tí là đã có phản ứng tiêu cực. Tôi ko dùng nút Start 3 năm nay nhưng vẫn học hành đàng hoàng, ra trường kiếm dc công việc tốt đấy thôi. Còn trẻ thì năng động 1 tí
bobkhin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyensang12 Vâng. Vì người dùng Mac có 1 tẹo, tụi hacker nó k thèm tạo virus nhé. Bạn có biết vụ hơn 600 máy tính Mac bị virus flashback ko? Bạn biết mất bao lâu Apple mới ra được bản vá ko? Bạn cứ chê window này nọ nhưng có lỗi hay virus thì đều được cập nhất rất kịp thời 😃 Mà quên, mới t6 vừa rồi có vụ lỗi bảo mật liên quan tới MacOS đấy, bạn biết ko? ShellShock ý. Apple có tung ra bản vá vủng gì ko? Mà lỗi ý nó tồn tại 20 năm rồi đấy. Mà chả hacker nào thèm để ý mà hack đâu!
@nguyensang12 Lý do mà MacOS nó có thể xài 1 phiên bản là vì công nghệ nó chưa bao giờ thay đổi, trong khi windows thì thay đổi ầm ầm.

Lý to tiếp theo là windows tương thích với hầu như phần cứng các loại laptop và desktop, MacOS làm được chuyện đó sao @_@

Cái cuối, tư tưởng của bác Bill ban đầu khi ra mắt hệ điều hành cho tất cả đối tượng, dễ học, dễ sử dụng. Do đó mà giao diện của windows luôn thay đổi dựa theo đánh giá khách quan từ người dùng. Trích nguyên câu của bác Bill khi lần đầu cộng tác với bác Allen "a computer on every desktop and in every home".

MacOS, thẳng thắn mà nói thì 10 thằng mua, thì 7 thằng trong đó thích xí đú rồi. 3 thằng còn lai thì hên xui.

Mình, ngay từ bài viết đầu, đã ko muốn lôi MacOS vào vì nó chả liên quan gì đến chủ đề bài viết windows 9 này cả. và kết bài reply này, thì mình vẫn xài song song 3 hệ điều hành vì mình làm việc trên cả 3 cái. cần thì xài thôi hmm
@mosel Về chuyện tương thích bác có tính đến Hackintosh?
@bango123 Bác hiểu cơ chế hackintosh không ?có bao giờ bác hackintosh chưa ? và mấy lần bác hackintosh ? trong bao nhiêu loại máy ? nhận đủ driver không ? vậy vì cái lý do gì mà phải chạy song song 2 hệ điều hành ?
Thống kê là dựa vào số lượng máy sử dụng có bản quyền, Win 8.1 so với Win 7 không khác nhau là mấy nên doanh nghiệp họ không muốn chi thêm khoảng tiền để nâng cấp vì không có hiệu quả. Nếu Win TH ra mà cũng không có gì thực dụng cho doanh nghiệp thì cũng không tăng thêm thị phần lên bao nhiêu. Còn xài đồ XXX thì cứ cái nào mới mà phang cho theo kịp công nghệ. :p
randomman
ĐẠI BÀNG
10 năm
Win8/8.1 chơi LOL lag lòi, cài 1 ngày xoá đi trở về Win7 😁
Có khi TH là viết tắt của cái tên Trần Hiệp (admin Tinhte) cũn nên :v @cuhiep
chung9e
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhiều bạn nói win8.1 và win 8 khó dùng. mình lấy bản 8.1 để nói thôi nhé vì win 8 thực chất ngày trước nó ra chỉ dành cho hệ máy có màn hình cảm ứng, ko dành cho desktop.

1.Có bạn nói giao diện của modernUI trong start khó dùng:
Đây là sự ngụy biện cho thiếu sự tìm tòi, bạn chẳng chịu khó tìm hiểu cách dùng của nó lên thấy rối và khó chịu, những phần mềm bạn cần tìm vì không biết cách sử dụng nên bạn không tìm thấy --->khó dùng.
Còn đối với tôi, người dùng máy tính >10h mỗi ngày và cũng là 1 người có chút vốn CNTT thì menu Start của win8.1 là hoàn toàn phù hợp, nó tối ưu hóa được hiển thị, tối ưu hóa các thao tác nên rất thuận tiện cho người sử dụng nhiều phần mềm và hay thao tác trên Start.
Và hãy thử nghĩ xem liệu trong quá trình sử dụng máy thì bạn dùng được cái thanh Start bao nhiêu thời gian, liệu nó có đủ để nhận định rằng ModernUI khó dùng ---> Win8.1 thất bại ??

2. Có bạn nói về sự tương thích driver
Xin nói với các bạn là không thể dừng chân lại những cái cũ được, mọi thứ phải được tiến xa.
Cũng như máy xưa win95,98 thì chẳng thể cài driver lên win7 được, hoặc ngay đến tôi đã từng dùng main đời 915GV thì XP đó cũng chẳng tương thích với win 7. Cho nên đối với win8.1 cũng tương tự vậy thôi.
Thực chất những nhà phát triển họ hoàn toàn có thể viết driver cho cả những phần cứng từ XP lên win8.1 nhưng họ không muốn lãng phí nguồn nhân lực để phục vụ cái đã cũ và không đem lại doanh số lớn.

3. Có bạn nói dùng win 8.1 hay bị lỗi và thường xuyên có lỗi 100% dísk
Điều này tôi không phủ nhận và hoàn toàn đồng ý.
Bạn hãy thử nghĩ 1 HĐH mới phát triển năm gần đây với win7 đã 5 năm tuổi thọ.
1 đứa trẻ mới sinh và 1 đứa vào lớp 1, bạn thấy sao ??
win8.1 còn quá nhiều thứ để tiếp tục phát triển và hoàn thiện. có lẽ win9 sẽ là phần hoàn thiện tiếp theo của nó.
Các phần mềm đều vốn được thiết kế cho winXp hay win7 chạy không được trơn tru thì vẫn tương đối là dễ hiểu vì nó vốn ko được thiết kế riêng cho win8.1. Cũng giống như bạn chạy android trên BOS 10 thôi, đừng quá kì vọng vào quá nhiều. Cũng như vậy, hiện nay có muôn vàn phần mềm dần tương thích và nó chạy quá tốt.

Lỗi 100% disk, xin nói rằng đây vốn không phải là lỗi. Đây là chế độ maintenance hay còn gọi là bảo trì của win8.1 . Nó thường xuyên quét những lỗi trong HĐH xem xảy ra hay không để kịp thời thông báo và khác phục. Vì nó chưa được tối ưu ở thời gian đầu ra mắt nên đã bị mất 1 lượng người dùng không nhỏ. Nhưng qua những bản update thì hiện tại nó đã dần hoàn thiện, tôi thường xuyên sử dụng và tình trạng 100% disk chỉ xuất hiện khi nó tự động update và cài đặt, điều này là dễ hiểu.

4. Về vấn đề chơi game.
Nó cũng như với các phần mềm vì bản chất Game là 1 phần mềm lớn nhưng nó gộp cả phần mềm xử lý và driver nên lỗi đến từ cả 2 phía và tương thích về mặt phần mềm và tương thích về driver. Thiếu 1 trong 2 thì tất nhiên chơi sẽ dễ lỗi hoặc không thể chơi được.
Tôi đã chơi dota2 trên win8.1 cả năm trời, nó hoàn toàn trơn tru và chưa có 1 lỗi nào khiến đang đánh bị cash ra cả.
Tôi có đứa bạn chơi LOL và tôi cài cho nó win8.1 thì không thể chạy được và sau nhiều lần như thế tôi mới để ý rằng nó chạy VGA AMD, và hãng này về đồ họa thì quá ok nhưng vấn đề là driver của AMD chưa được tinh chỉnh hợp lý như của NVDIA, có lẽ vì vậy mà đa số game thủ thường thích chọn VGA NVIDA để chơi game hơn cả tuy rằng có thể về p/p thì AMD chiếm vị trí tốt hơn.

Còn nhiều vấn đề khác nữa nhưng chắc với 4 vấn đề trên thì có lẽ bạn sẽ có cách nghĩ khác về win8.1 Hãy bỏ thời gian dùng thử nó và trải nghiệm trong 1 thời gian chứ ko đơn thuần là 1,2 ngày mà vội vã đưa ra kết luận gỡ bỏ. Và chắc chắn rằng máy tính của mình hoàn toàn tương thích tốt với win8.1 với driver hỗ trợ đầy đủ.

Xin nhận gạch !
lawyer
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chung9e Mình thấy con trai mình nó cài Win 8.1 chơi game nào cũng được có làm sao đâu.Còn đối với driver thì Win 8 nó hoàn toàn tương thích đối với thiết bị cũ, trừ những trường hợp thiết bị quá cũ rồi thì bó tay.
chung9e
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lawyer ở trên mình nói những game nào nó thiết kế chưa tối ưu nên nó chạy tốt trên nền XP nhưng sang đến win8.1 thì lại chạy không trơn tru hoặc bị cash nhiều thì có 2 vấn đề là do phần mềm hoặc driver.
Vì có thể lập trình game khi ở winXp hoặc win7 thì họ sử dụng 1 số hàm api hoặc trong đoạn code của game dùng những hàm mà cho đến win8.1 thì đã sửa đổi hoặc loại bỏ nên thành ra nó sẽ liên quan tới toàn bộ game.
Còn driver thì win8.1 sẽ tương thích với thiết bị cũ nhưng driver cài kiểu này chưa phải driver gốc điều khiển phần cứng. Nó sẽ tương thích nhưng không đầy đủ. Cũng giống như máy tính chưa cài driver VGA, màn hình vẫn hiển thị nhưng nó chưa tối ưu về cách hiển thị đó thôi 😃
aciadgnuh
ĐẠI BÀNG
10 năm
dự là microsoft sẽ bị TH true milk kiện vi phạm bản quyền ;)))
win 8 8.1 thảm họa j vậy, ứng dụng chạy mượt hơn ,đồ họa nhìn đẹp hơn,nhẹ hơn, những game cũ như cs,aoe 1,2 hay những game viết = c,c++ dùng open gl ko bị lỗi như win 7. ko biết mọi người thế nào chứ win 7 lỗi cs với aoe nhiều :3
Mình dân dev nên hầu như tự cài máy, mà hơn nữa mình toàn xài bản quyền, cty cấp hoặc mua laptop có sẵn. ko xài anti-virus, chả bao giờ dính gì cả hmm, lâu lâu quỡn thì format lại chơi cho vui, dữ liệu thì nó nằm ở ổ hdd rời cả rồi, máy thì cũng có phân vùng recovery. thấy máy chậm chậm là cứ "bặc bặc" thôi.

Mình cũng chả thích win 8, bede @_@, nhưng mà nó theo trend mà, công nghệ giờ hầu hết UI design cho touch screen, cũng chả trách microsoft.

Dẫu sao mình xài win 8 cũng thấy tàm tạm, boot và shutdown siêu nhanh, chưa tới 2s. còn driver thì tự nhận. hỗ trợ tàm tạm scaled cho độ phân giải lớn vs lại gesture touchpad cũng mượt hơn. vài cái khác thấy cũng được được. ko đến nỗi như chú vista x_x

Mình cũng xài đồ của bác Steve, xài cũng ok, các bản vá lỗi khá là ổn định hơn bác Bill, có điều ko tiện dụng bằng windows .

Cá nhân thì ko ủng hộ vs mấy cái UI bede như windows 8.1, nhưng xài thì cũng ok, người ta kd thì phải theo trend, mình có nhu cầu thì mình xài. Vả lại, ko biết bà con sao, chứ mình có trả phí bản quyền đàng hoàng nên có tư cách gọi là "phản ánh" bác Bill, chứ nếu mình xài lậu mà ăn vạ nữa thì....hừm hừm...

Bản thân nhà nghèo nên xài chính hiện nay là fedora, mac thì chỉ làm xcode và vẽ vời, còn win thì chạy debug .net cho team member thôi :v

Mong các bác chỉ giáo thêm nếu nhỡ có gì đó chưa được đúng.
aciadgnuh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mosel rất thích suy nghĩ của bác nhưng không thích kiểu : "nhưng mà nó theo trend mà, công nghệ giờ hầu hết UI design cho touch screen," nó nửa tây nửa tàu thế nào ấy ;))
vâng trả lời mấy thím, nhận gạch đủ xây cả cái tập đoàn MS luôn! thảm họa ở đây là cái giao diện modern, và một số cái lặt vặt khác mà giữa máy bàn hay tablet đều chưa hoàn hảo và gây khó chịu cho người dùng. đến thời Win 8.1 update 1 là 1 bản cập nhật đáng giá cho các thiết bị không cảm ứng. bản thân đag dùng 8.1 và khá hài lòng, thích hơn Win 7, còn 8 thì say No nhé, nó tốt thì k có nghĩa lý gì mà ng ta k cập nhật lên
xkhoax
TÍCH CỰC
10 năm
@BlackCat_94 8 thực sự ổn hơn 8.1 ở driver mà,
với lại nếu phải chọn giữa 7 và 8 mình ko nghĩ bạn chọn 7,
mà thôi đó là sở thích còn bảo nó là thảm họa thì sẽ ném đá tiếp 😁
Có mấy bác nói Win 8 là thảm hoạ, vậy là mấy bác chưa xài nên mới phán thế, em xài nay đã 2 năm từ bản thử nghiệm đầu tiên của Win 8 và rất hài lòng. Cho dù máy em rất cùi (CPU pen 4 3.0 GHz, RAM 1GB, GPU GeForce 8600 GT) nhưng máy chạy rất mượt, không như Win 7 chậm hơn Win 8 về việc tắt/mở máy (do Win 8 xài fast startup) , khả năng bị lỗi thấp hơn 7 và ổn định hơn 7. Còn Modern UI thì em xài nó còn nhiều hơn cả Desktop 😁 App Win 8 ngon thế mà không chịu mò về xài, thật là không biết có phải là mem Tinh Tế không 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019