Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft giới thiệu công nghệ InstaLoad cho các nhà sản xuất pin

Didu
3/7/2010 7:20Phản hồi: 23
Microsoft giới thiệu công nghệ InstaLoad cho các nhà sản xuất pin

Microsoft vừa ra mắt công nghệ mới của mình cho các nhà sản xuất pin mang tên InstaLoad, những cục pin được ứng dụng công nghệ mới này sẽ sử dụng cách thức tiếp xúc mới cho phép người dùng không phải quan tâm tới việc lắp đúng, sai cực pin nữa bởi vì cực âm và dương giờ đây là "như nhau", họ có thể lắp theo chiều nào họ muốn. Microsoft cho biết đây là công nghệ đã đăng ký bằng sáng chế, các hãng chế tạo pin đều có thể sử dụng công nghệ InstaLoad này cho các loại pin của họ, hãng tiên phong đó là Duracell, những thế hệ pin mới này đang được đi vào sản xuất.

Microsoft cho biết công nghệ mới này không hề ảnh hưởng tới tuổi thọ của pin cũng như không đòi hỏi mạch điện phức tạp, đắt tiền. InstaLoad có thể sử dụng được với loại pin chuẩn (dùng một lần) cũng như pin sạc với các kích cỡ khác nhau như: AA, AAA, CR123, C hay D. InstaLoad sẽ giúp người dùng lắp pin vào các thiết bị mà không cần thiết đọc hướng dẫn lắp đặt pin cũng như quan tâm tới cực âm, dương của pin, người dùng có thể lắp pin với cực âm/dương đối xứng nhau (như thông thường), lắp hai pin với cực âm cùng phía và ngược lại... Hiện tại thì Duracell đã ứng dụng công nghệ này, trong tương lai chúng ta sẽ thấy sự xuất hiện của InstaLoad trên nhiều loại pin của các nhà sản xuất danh tiếng khác.

Nguồn: Microsoft
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ảo quá, mình vẫn chưa hình dung được công nghệ này sẽ thế nào. muốn đâu là âm đâu là dương cũng đươc sao? 😔
Vớ vẩn.tưởng có công nghệ j mới cải thiện về thời lượng và tuổi thọ pin chứ.cái vớ vẩn này ko đăng ký thì kũng chẳng ai ăn cắp.
whoissu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dạo này Tinhte xuất hiện nhiều "thằng" thiếu văn hóa thế nhỉ 😔
Bác đã nghỉ ra được cái tương tự vậy chưa? ... Thân. Chúc vui
Vậy mà có người chê Microsoft 😔

" Đã ngu lại tỏ ra mình nguy hiểm " Xin tặng bạn câu này !
Có những công nghệ có thể đôi khi ko giúp ích nhiều cho mình. Nhưng ko có nghĩa là nó ko giúp ích cho nhiều người khác. Chẳng có công nghệ nào tên là "Vớ vẩn" nếu nó giúp con người đơn giản hóa những việc có thể tưởng chừng cũng rất đơn giản. Như việc lắp Pin chẳng hạn. --> Đó ý kiến của tui.
Thế nhá
Bác này thật nổi bật nói có một câu vớ vẩn mà vô số người trích dẫn. "Các hạ thật là vãi hàng" là câu dành cho bác.
Cái này chắc viên pin chính qua một mạch diện nhỏ và từ mạch điện này cấp trực tiếp qua hai cực viên pin . Nếu ta bỏ ngược đầu sai cực thì mạch này có chức năng đảo lại cực viên pin . Tức mạch này nhận biết dc dòng điện của mạch tóm lại : khi ta cho lộn đầu viên pin thì dòng tăng cao và mạch đảo cực pin lại còn để đúng thì dòng sẽ nhỏ chức năng đổi bị khóa .
Em rất thích công nghệ này vì em chuyên môn gắn pin sai cực vô các thiết bị mắc tiền như máy ảnh, chuột, xe điều khiển từ xa😁
crystalxp
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái công nghệ này nó cũng tương đương với công nghệ trong xạc đa năng của trung quốc, căm Pin cực nào cục sạc đc như nhau 😆

hình như bác này chưa phải dùng sạc đa năng của bọn trung của bao giờ. may cho bác.
thang20
ĐẠI BÀNG
14 năm
có cái nút nào "Like" comment của bạn hoangsonbs ko nhỉ ?
công nghệ này rất hay, tuy đơn giản, nhưng khi vào thực tiễn mới thấy tiện dụng, giả dụ như pin là dòng điện 1 chiều, khi lắp sai -> teo ngay, nhưng với công nghệ kia thì lắp kiểu gì cũng đc, rất tốt cho những ng mắt hơi yếu, hoặc lúc trời tối, hoặc như pin laptop, ko sợ bị nổ do đoản mạch 😁
nam_ly
ĐẠI BÀNG
14 năm
Theo mình hiểu thì đây là 1 sự sáng tạo đơn thuần về cơ khí.
Họ thiết kế chỗ tiếp xúc pin cho cả 2 cực âm và dương ở cùng 1 vị trí.
- Chỗ tiếp xúc cực dương là 1 vòng tròn nhỏ ở giữa, hơi thụt vào;
- Chỗ tiếp xúc cực âm là vòng khuyên bao bên ngoài, hơi nhô ra. 2 phần này cách ly với nhau.
Theo đó, dù bạn lắp như thế nào thì cực dương của pin cũng sẽ tiếp xúc với vòng nhỏ bên trong, cực âm của pin tiếp xúc với vòng khuyên bao ngoài.

Ở đây ko có mẹo nào về mặt điện tử cả.
pacman10116
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nếu đơn giản như bạn nói thì nó đã chẳng đăng kí bản quyền làm gì và cũng chẳng ai thèm mua lại vì chẳng bõ số tiền bỏ ra:p
xpvuol
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có những phát minh mà khi công bố ai cũng cho là đơn giản, thế mà không ai biết. Giống như 1 bài toán thời còn đi học: Cô giáo giải rồi mới thấy nó thật đơn giản.
jing
CAO CẤP
14 năm
bác kia bi chém sắp vào viện rồi
Công nghệ này rất hợp lý dành cho bác nào đãng trí 😁
Hay, sẽ giúp cho rất nhiều người.... đúng là sự sáng tạo của con người thật là vô biên ....
nokin
CAO CẤP
14 năm
Thật ra cái bác bị chém trên kia có lí, em cũng đồng quan điểm ấy. Các bác đọc kĩ đã, đừng vội bu vào hội đồng. Không phải cái gì của MS hay các hãng lớn đều có lí. Từ ngày vụ H1N1 xong thì giờ em chả tin ai nữa cả !

Bây giờ thì chủ yếu dùng pin Li-Ion, được đóng gói dạng nguyên khối đặc thù, muốn bỏ pin ngược cũng chả được, mỗi lần dùng bỏ đúng 1 viên là 1 pack, đúng 1 tư thế. Loại AAA hay AA thì bỏ sai cũng chả cháy, hầu hết các thiết bị bây giờ đều có bảo vệ ngược cực tính cả.

Cũng như tốn kém ngâm cứu cái loại bút dùng trên vũ trụ, thay cho bút chì. Có thể là nó có ích đấy, nhưng vất vả tốn kém để giải quyết 1 việc tưởng chừng như rất đơn giản, chỉ cần chú ý tí chút là xong.
whoissu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái này ko phải chém cái quan điểm của bác ấy mà chém cái cách phát biểu kìa...cùng 1 ý nhưng có người diễn đạt dễ hiểu có người nói như thằng chập mạch chả ai hiểu :playfull:
làm sao để pin bền hơn đi !
dùng đt bjo mình chỉ ghét pin nhanh hết thôi !
Gì mà chửi kinh vậy. Nói chung cũng đúng. Nếu là dân công nghệ rồi thì lúc lắp cũng phải để ý chút. Cái này không cần thiết lắm
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
đào mộ, sau 12 năm 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019