Microsoft hoàn tất thương vụ mua lại nền tảng phát triển ứng dụng di động Xamarin

ND Minh Đức
18/3/2016 23:46Phản hồi: 86
Microsoft hoàn tất thương vụ mua lại nền tảng phát triển ứng dụng di động Xamarin
Đúng như thông báo hồi đầu năm, Microsoft vừa hoàn tất thương vụ mua lại hãng công cụ phát triển ứng dụng di động Xamarin. Thông tin này đã được xác nhận bởi nhà đồng sáng lập Xamarin là Miguel de Icaza thông qua một đoạn tweet với nội dung "Xamarin đã chính thức sáp nhập với Microsoft".

Xamarin được thành lập từ năm 2011 và kể từ đó, họ đã xây dựng được cộng đồng 1,3 triệu lập trình viên độc quyền sử dụng công cụ của họ đã tạo nên các ứng dụng di động bằng C#, cho phép chạy cross-platform dành cho iOS, Android và Windows. Cùng với Visual Studio, Xamarin sẽ cung cấp cho tiềm lực phát triển ứng dụng di động, cho phép Microsoft có thể tạo nên những ứng dụng dựa trên ngôn ngữ C# và tăng cường trải nghiệm người dùng bằng các ứng dụng native ở nhiều thiết bị khác nhau.

Ngoài nền tảng phát triển ứng dụng thì thông qua Xamarin Test Cloud, tất cả các lập trình viên, bao gồm cả C#, Objective-C, Java và công cụ phát triển ứng dụng lai đều có thể thử nghiệm và hoàn thiện chất lượng các ứng dụng của họ bằng cách dùng hàng ngàn mẫu điện thoại và thiết bị trên mây. Tuy nhiên, hiện Microsoft vẫn chưa cung cấp thêm thông tin về những gì mà họ sẽ làm với Xamarin trong tương lai. Các thông tin này dự kiến sẽ được tiết lộ tại sự kiện Build developer sắp tới.

Tham khảo Mspoweruser
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vent Lee
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhớ lại cái hồi đi chỉnh sửa giao diện mấy cái module xposed theo kiểu material, forum của xamarin nhiều người giỏi thật
manhtc134
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hoàn tất mua lại rồi chắc MS cho xài miễn phí😁
Hãy làm gì đó để xứng danh "ông trùm phần mềm" cái coi.
@thanh.vohong Làm chưa đủ hay sao ?
ldhieu8th
TÍCH CỰC
8 năm
Mua xong rồi chắc cũng tàn luôn. Bởi đơn giản giờ đây người đùng WP đã giảm đến mức cực độ rồi sau bao lần thất hứa, rồi cái vụ này cũng sẽ bị hủy như cái Project chuyển Android sang WP. Mic mất phương hướng rõ ràng, nên giờ mới quơ sang cái đa nền tảng này. Tương lai WP ảm đạm hơn thôi,
@lamchelseafan Tầm nhìn của bạn éo ra gì thì đừng nghĩ ai cũng như bạn. Tâm lý nhược tiểu
@AlexViean người việt chỉ giỏi thói gato và chém gió thôi. Có tật thì hay giựt mình mà
@lamchelseafan Cứ làm như bạn là người Việt, bạn chỉ giỏi "GATO" và chém gió, thì người Việt khác cũng như bạn ấy. Rõ là nghiệp chướng mà
@AlexViean khổ thật cứ tranh cãi qua lại biết bao giờ mới hết. Lúc đầu mình commnent bạn trên kia vì lúc nào cũng chê bai microsoft và tỏ ra có tầm nhìn .còn bạn thì cho bạn ấy là đúng hay sao. Người Việt mình chừng nào lập ra được những tập đoàn công nghệ có tiếng trên thế giới thì hãy chê bai người ta.Nói thẳng ra microsoft đem lại công ăn việc làm và tạo điều kiện tiếp xúc với công nghệ cho anh em IT người Việt. Bằng chừng là đa phần ở đây đã từng xài chùa không ít thì nhiều phần mềm của microsoft như bộ office,visual studio. Bởi vậy có giỏi thì làm hơn đươc microsoft đi.
đã lên Windows10mobile rồi mà sao máy phản hồi vẫn chậm chưa mượt mà cho lắm.web thì chữ nhỏ lắm! Một số ứng dụng làm việc chậm và xảy ra đơ đơ....sau một năm mà như này. Khuyên chân thành hãy sử dụng hệ điều hành androi cho lành
@anhmutcobedi1990 Vâng em cũng đang thất vogn và nghe theo lời chân thành của anh
@Đăng An96 Dự bị cơ à....ok kêu gọi mọi người tẩy vhay wp10 đi là vừa...
@anhmutcobedi1990 dự bị vào hưởng ứng tẩy chay wp10
pvtq9
TÍCH CỰC
8 năm
Mọi người cho hỏi cái náy so với Qt thì cái nào ngon hơn?
xnguyenvyx
ĐẠI BÀNG
8 năm
@pvtq9 Mình cũng mới nghe bạn nói về cái Qt này thôi. Chắc vì nó dùng C++,QML, javascript nên mình ko có tìm tới.(mình thường dùng C# là chính)
@lammt121112 Quay tay. Một framework để phát triển ứng dụng đa nền tảng
trungnthut
TÍCH CỰC
8 năm
@pvtq9 Đến dân CNTT nhiều người cũng ko biết mà bạn, mình thấy có gì ngạc nhiên đâu. Công nghệ bây giờ có ti tỉ, nếu bạn ko tiếp xúc với nó thì sẽ ko biết đc
WindowPhone sắp xuống lỗ cmnr 😔
Kazakstan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này là tool để phát triển Android và iOS bằng C# chứ liên quan é.o gì tới WP? Nhiều bạn cứ thích gắn MS với WP quá nhỉ?
Microsoft nên bỏ Wphone đi.tập trung vào viết ứng dụng cho Android, IOS thì tốt hơn. Chưa thấy cái OS nào giao diện nhàm chán như Wphone
GhostRiley
TÍCH CỰC
8 năm
@tancanhn Comment đậm chất trẻ trâu! Nhàm chán? nhàm chán chỗ nào? Comment HĐH ít ứng dụng còn nghe được chớ
phàm cái gì về tay M$ đều đi xuống =))
hi vọng lần này ngoại lệ
takine
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vqt907 Chắc từ nhỏ đến h bạn dùng máy tính chạy hệ đh ios hoặc các hệ điều hành mở khác mà k dùng Windows nhỉ :rolleyes::eek: chắc cũng chưa bao h dùng word, exel, power point?
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
@otocaro123 Ý bác ấy là MS mua về ấy, e thấy skype, lumia là 1 điển hình :v
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
@takine Cũng tuỳ người thôi bác ạ, e lúc xưa biết tới máy tính từ win mà ra 😁
Giờ lập trình gần chục năm mà hơn 8 năm rồi chưa đụng tới office :v
Windows thì chỉ code .NET với WP là chính, chớ toàn xài mac :D
takine
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ruacon208 k phải tùy, ai cũng từng dùng win. còn mac thì k phải người vn nào cũng có đk dùng như bác. vậy mà nhiều người mỗi khi có bài đăng nào cũng vào phán ms thế này thế nọ,
Ngon
Xamarin .... one code run any os
Universal apps .... one app run any windows devices
Continuum... one device can do any thing
Azure... one server can host any thing
SQL server 2016... can run on Windows and Linux server
Dynamics.... ERP for any company
Windows Mobile 10... can upgrade for almost window phones
.............
--> Chi phí phát triển và triển khai dự án cực thấp.... đó là điều doanh nghiệp cần...
Apple ... ???
Google... ???
Mèo Rio
ĐẠI BÀNG
8 năm
deww.... tin hay nhất trong ngày
axionv
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dùng wp đúng là thích hơn android
khicon_9
TÍCH CỰC