Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft khoá tính năng cập nhật bản vá của Windows 7 và 8.1 với PC Kaby Lake và Ryzen

agp8x
17/3/2017 9:14Phản hồi: 116
Microsoft khoá tính năng cập nhật bản vá của Windows 7 và 8.1 với PC Kaby Lake và Ryzen
Microsoft hiện đã khoá lại tính năng cập nhật bản vá hệ thống của Windows 7Windows 8.1 đối với các máy tính sử dụng nền tảng Intel Kaby LakeAMD Ryzen. Đây là nỗ lực mới nhất trong chiến dịch ép người dùng chuyển sang Windows 10, vốn bị đã bị rất nhiều chỉ trích từ trước đến nay.

Hiện tại, nếu bạn cài Windows 7 hoặc Windows 8.1 cho các PC dùng bộ xử lý Kaby Lake và Ryzen thì bạn sẽ không thể cập nhật các bản vá nữa. Thay vào đó Microsoft sẽ yêu cầu khoá phần cứng để đảm bảo an toàn cho hệ thống. Điều này không quá quan trọng với Windows 7 vì nó đã hết hỗ trợ, nhưng Windows 8.1 vẫn còn được cập nhật bản vá ít nhất là đến 2018.

Về lý thuyết, bộ xử lý Intel Kaby Lake và AMD Ryzen chỉ hỗ trợ duy nhất hệ điều hành Windows 10. Tuy nhiên đây chỉ là giới hạn "ảo" mà Microsoft và Intel đặt ra, và chỉ chỉnh sửa lại đôi chút thì người sử dụng hoàn toàn có thể cài đặt các hệ điều hành cũ hơn đối với CPU Kaby Lake. Trong khi đó dù AMD không trực tiếp hỗ trợ, các bộ xử lý Ryzen vẫn tương thích với Windows 7 và Windows 8.1.

Theo Techpowerup
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã dùng 2 món xịn nhất Kaby Lake và Ryzen thì còn ở Win 7 làm gì cho mệt ạ. Rồi ai cũng phải lên xe máy và đi ô tô hết, xe đạp sẽ lưu làm kỷ niệm, thi thoảng cuối tuần đi vòng vòng ngắm cảnh thôi.
tunghy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kenojloan em đang dùng g4560 mà ! ko hề giật xem 4k nhé hihi
kenojloan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tunghy cái m nói là xem trên web nhé,ví dụ chrome,còn tải file về coi thì đời cũ hơn cũng dc,tinh mắt tý là thấy thôi bro,như kiểu 30 khung hình/s với 60 khung/s vậy,thì có vẻ như nó chỉ chạy dạng 24 khung hình/s lúc giật vậy :v
tunghy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kenojloan không biết bạn có trải nghiệm thực tế chưa! chứ mình đang dung nhé ! xem youtube 4k 60FPS không giật chút nào luôn ! 😃 bạn có thể xem thông số trên trang intel luôn ! hỗ trợ xem 4k từ con chip G4560
kenojloan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tunghy đang sài mà trải nghiệm thực tế gì nữa b =)),m là 1 trong những ng đầu tiên sài con chip này tại VN nhé =)),mắt ai tinh ,hay khó tính,là nhìn ra thôi,có thể bro dễ chịu,m nhìn quen khung hình cao rồi,nhìn khung hình thấp dễ thấy lắm =)) ,ổ SSD,ram corsair nhé :v ,còn win 10 LTSB bản quyền chắc b biết m k phải dạng win lậu vớ vẩn rồi nhé,tối ưu thì m tắt kiệt services,nên chắc chắn ko phải do win,hay do bất kỳ thành phần nào nữa đâu nhé
Thời Windows 7 với Windows 8 mà ép Windows 7 thì dễ bị la. Còn thời giờ thì cứ táng lên hết Windows 10 đi, xài khá được đó 😁

Vẫn đang mong chờ dòng R3 hay R5 của Rayzen vì giá hợp lý (cá nhân), còn R7 ngon mà cao quá.
Ông MS cứ ho lao. Máy cũ up win 10 bị lỗi driver tùm lum. Khác gì phải mua máy mới.

P/S: Có ai còn nhớ NX90Jq không? Driver bị ngừng cập nhập incompatible với Win 10 các bác ạ.

@nguyenminh56547 ép ở đây không phải cái máy cấu hình thấp nào cũng phải lên, ép ở đây là những thiết bị đủ điều kiện (phần cứng) phải lên.
@nguyenminh56547 Con này 1 thời quảng cáo rầm rộ để lấy tiếng mà cuối cùng cũng bị bỏ rơi. Thôi xài Core2Duo cho lành.
@nguyenminh56547 Con này ngày xưa cấu hình cao nhất tầm 80 triệu thì phải
sonvt9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenminh56547 Máy yếu có ai bắt ông cập nhật lên đâu
winx 10 cũng có nhiều cái lợi
nhưng với những người có khả năng kinh tế kém thì khó thật
@Nguyễn Hải Long 98 Kinh tế kém hỏng ai nâng cấp máy đâu bạn, xài các đời trước thì lo gì 😁
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nguyễn Hải Long 98 Kinh tế kém mà xài chip đời mới nhất sao 😁
phanson_tt
ĐẠI BÀNG
7 năm
mấy em ryzen khi nào mới có bán ở VN có bác nào biết ko nhỉ, muốn mua về nghịch thử mà dạo khắp các nơi chưa có thấy bán
baodng
TÍCH CỰC
7 năm
@phanson_tt Tân Thành Danh bán được gần 1 tháng rồi đó bạn.
Máy mới thì cài win 10 cho ngon. win 7 cũng tạm chứ 8.1 dùng rất ức chế.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Sao mà ức chế thế bạn?
rungvang
TÍCH CỰC
7 năm
Vẫn 7 thôi, ngon lành. Máy cơ quan chip Dual còn đang xài XP kia kìa. Bao giờ có tiền nâng cấp máy thì lên Win.
@rungvang Cty em mấy con máy chạy vista với xp bỏ lâu rồi^^, e cũng mong bỏ luôn win7 đi để được dùng máy mới chứ đang dùng con lenovo G470 thấy cùi quá à
mrnoname
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình vẫn đang dùng XP😆 vẫn thấy thích dùng và không muốn đổi, máy mình đời cũ quá nên dùng vẫn hợp lý nhất
gg. Win 10 thì đang lỗi, win cũ thì k cho xài :v
@Youtuber Life ai không cho xài bác?
Mình cứ phải chơi OS loại mới nhất mới đã.

Nếu máy chậm hay không tương thích thì đổi máy.

Nhà có mấy máy đều đang ở Windows 10 up-to-date hết.

Điện thoại cũng vậy.
@vnstockguru Ukm thằng Apple nó khuyên vậy mà lại dùng windows XP mới chết 😁
@vnstockguru Với windows thì lại khác bác à!
Quan trọng là sự ổn định thì win 10 lại thua so với những hệ điều hành trước đó!
@DoremonSSJ3 Liên quan thế
linhr133
TÍCH CỰC
7 năm
@DoremonSSJ3 Đâu liên quan gì nhỉ?
mEnO 22
TÍCH CỰC
7 năm
@vnstockguru Giống mình quá thậm trí còn dùng preview luôn
taonhan114
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ai có chê em lạc hậu không theo kịp thời đại chứ em là vẫn kết win7 nhất, HĐH củ chuối này còn kiếm tiền được chứ lên code metro thấy mệt quá 😁
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
7 năm
Hạn hán lời vs Microsoft , windows 8.1 cũng ngon mà sao mà phũ vậy
win 10 ko chơi dc aoe, nhiều app cũ ko tương thích
namdo90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ly_tam_hoan Win10 64bit cũng chạy được mà, trên gôôgle có hướng dẫn đó bạn.
ZamNu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ly_tam_hoan Lên STEAM mua bản HD mà chơi, mà mình thấy trên cty mình máy win 10 chạy AOE ầm ầm, có lỗi gì đâu ?
@ly_tam_hoan Nhầm ko?
suhaothui
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ly_tam_hoan
vẫn Aoe bt mà bác, Diablo 2 trên win 7 lỗi thế mà win 10 chạy như xp ý
Mình sài win lậu mà vẫn update qua ota được các bác ạ. Ko biết nó có phát hiện ra ko tả. Đang dùng Windows 10
Thằng ms ngu học mới phải thế chứ. Nhìn thằng khác xem, mac, ios, android, có bản mới và lên đc người ta tự lên. Riêng android muốn lên có khi còn chả được.

Cái win 10 chạy trên máy mới thì ổn chứ chạy máy cũ tầm 2012 hoặc máy hdd xem, lỗi tùm lum. Xong rồi hơi 1 tí là update, lần nào update cũng lỗi.

Tôi còn chưa nói đến vụ lúc code cần env thật ổn định, đây vài hôm ông lại làm cái env loạn lên như cái lồ n ấy.
@SilentAngel Trước khi cmt bỏ ra 5 s đọc lại tiêu đề đầu bài cái chế ơi. Và apple nó ép ng ta lên nhé
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@qquocddatdk Mình từng cài lại windows 10 sạch sẽ từ đầu tuần rồi. Sau một tuần cho update hẵn hoi, chạy env để dev Android thì chỉ qua tuần sau bị High CPU 100% tác vụ lạ (Microsoft Compatibility Telemetry), sau đó là Task Manager giật, không chạy. Rồi đến thanh taskbar đứng, Repport chạy lên đầy hết. Tắt máy không được. Thế là quay về windows 8.1, rồi lại nhận ra mạng bị chặn, update không lên (mình đoán đứt cáp) thế là về hackintosh.

Bạn mình dùng Dell, chip Haswell cũng vừa gặp chiều, than phiền máy nóng chạy lag (Windows 10), bật lên kiểm tra thì cũng (
Microsoft Compatibility Telemetry), thử tắt đi vẫn không được. Thế là nói cho qua rằng ráng vài bữa nó hết 😁.

Tuỳ máy, nhưng độ ổn định cho toàn bộ PC hiện tại thì thua xa windows 7.
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Lumisur Đã từng dùng trên SSD với Windows 10, hiệu quả thật. Nhưng máy mình chưa có "xiền" kéo SSD nên chịu thua thôi.
Ép quá giờ phải chuyển sang Ubuntu 16.04
Pc mình vẫn win 7 vì dùng quen rồi mà ổn định

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019