Microsoft miễn phí công cụ cross-platform Xamarin, có thể làm app cho cả Android, iOS lẫn Windows

Duy Luân
31/3/2016 23:19Phản hồi: 100
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ph0ng Blue
ĐẠI BÀNG
8 năm
MS đang nỗ lực vực dậy W10 Mobile cơ mà vẫn thấy cơ hội mong manh quá! dù sao cũng hi vọng W10M sẽ có bước đột phá vì rất thích ngôn ngữ thiết kế của nó 😃
Quá ngon cho anh em nào đang làm DEV
nhocyuri2112
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này ngon nè , không biết có giống thằng android studio ko nhỉ
TanThinh1510
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dùng cross-platform của Qt ngon hơn nhiều.
tt2me
TÍCH CỰC
8 năm
nếu 1/4 bạn giỡn là mình giận bạn suốt đời
rosekiller
ĐẠI BÀNG
8 năm
biết thế khỏi ..... cho xong hic hic
cuticuty
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tuyêt vời.. từ lúc mua lại mình đã đoán ra lờ mờ rồi.... chắc sắp tới C# khá hot đây
joethinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hix, may mà hồi giữa năm ngoái kẹt xèng, không mua. Nếu không giờ ôm hận rồi.
Good news. Việc miễn phí Xamarin sẽ giúp các lập trình viên đến với công cụ này dễ dàng hơn.

Lưu ý là Xamarin Studio trên Mac đã có từ lâu rồi nhé, chỉ là bây giờ họ miễn phí thôi.
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thecloisterer 😔 xamarin miễn phí từ mới đẻ rồi bác. Có điều bản miễn phí bị giới hạn khá nhiều. Nay anh MS mua về open ra nhiều hơn thôi.
lehn85
TÍCH CỰC
8 năm
Tin tốt đây, mấy ngày cuối tuần này vọc. Bài viết nói là "sẽ" nhưng thực tế là "đã" miễn phí.

https://blogs.msdn.microsoft.com/visualstudio/2016/03/31/mobile-app-development-made-easy-with-visual-studio-and-xamarin/

Theo như bài viết tại blog msdn ở link trên (ngày 31/3/2016) của Microsoft thì Xamarin SDK miễn phí đã phát hành, trong đó có link installer luôn. Còn open source của Xamarin SDK mới là "sẽ" phát hành.
Mong bạn đọc qua cho
https://blogs.msdn.microsoft.com/visualstudio/2016/03/31/mobile-app-development-made-easy-with-visual-studio-and-xamarin/
tương lai các hệ điều hành cùng chung ứng dụng nếu vậy thì khách hàng sẽ không còn lăn tăn việc chọn máy theo hệ điều hành mà chọn máy theo cấu hình và ngoại hình.
có ai để ý hôm nay là cá tháng 4 k nhỉ 😁
Các anh/chị có thể nói rõ hơn về cái từ " native app " cho mình hiểu đc không 😁 ? Dân ngoài nghề không hiểu cho lắm 😃
@LocDT Miễn nó có thể chạy mà không cần máy ảo hoặc biên dịch lại, nó chứa mã lệnh cpu hiểu được và thực thi thì là native app.
s.dao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Galaxy..Star Sorry mấy bồ hỏi mà mình ko trả lời kịp nhé, mình lười login vào forum nên không biết có thông báo. Ai vẫn cần biết thì reply lại, mình 8 tiếp nhé.
s.dao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Linh_Meo Cơ chế chạy của java app và các hybrid app khác nhau nhé, java app chạy sẽ nhanh hơn mấy cái web app rồi.
Hybrid app cơ chế chung là nó sẽ dùng DOM để định nghĩa giao diện, dùng Javascript để gọi RPC (Remote Procedure Call) xuống các các thành phần native bên dưới, nó giống việc ban bê cả cái web server và cái browser vào chung một chổ và đóng gói nó lại thành một cái app vậy. Phần DOM và Javascript phải dùng web-core để thông dịch lúc chạy nên tốc độ sẽ bị ảnh hưởng nhiều. Java app thì phần lớn code đã được biên dịch thành bytecode rồi (phần này tốn thời gian nhất), phần việc của JVM sẽ ít đi nhiều.
s.dao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Galaxy..Star Thực ra trước khi có web app, thì khái niệm native app dùng chỉ các app không phải là cross-platform app (java app, .NET app) 😁. Nhưng từ khi Java dùng là ngông nữ lập trình chính cho Android, Native app nay lại được dùng để chỉ những app không phải là web app hay hybrid app (hybrid = web GUI + native lib) =)). Nên thiết nghĩ không nên quá đặt nặng vấn đề này quá.

Hybrid app đang rất thịnh, đúng, vì giờ là thời đại kết nối, dữ liệu trên mây cả, web app có lợi thế hơn hẳn về phần kết nối và hiển thị. DOM, CSS và Javascript là sự kết hợp tuyệt vời ^^.
Mấy bạn cho mình hỏi học java trong bao lâu thế.
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có vẻ có kha khá bác không biết có phải developer hay không nhầm lẫn về Cross-Platform vs Hybrid App. Cross-platform là 1 khái niệm khác nó chỉ nói tới cách xây dựng 1 ứng dụng có thể viết 1 lần và sử dụng để build qua nhiều nền tảng. Native app vẫn có thể viết kiểu Cross-platform bình thường. Xamarin cũng vậy nó vẫn build ra Native app nhé
zhuming88
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanphongvt Cross-Platform mobile development là khái niệm khác với Hybrid App mà bạn. Theo mình biết thì cross platform app thường được hiểu là hybrid app vì chạy đc trên mọi nền tảng. Còn cross-platform mobile development là dạng viết app bằng 1 ngôn ngữ (như C# trong Xamarin) rồi dùng trình biên dịch dịch ra mã máy của thiết bị. Xamarin vẫn phải dùng compiler của Xcode để build native app.
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zhuming88 Thì mình đã dẫn 2 bài của 2 bác trên là 2 bác ấy cứ tưởng Xamarin nó build ra Hybrid. Chưa tính là 2 bác ấy coi Cross-platform vs Hybrid là như nhau 😁. Ah quên nhỉ. Đọc kỹ thì thấy bác là cái bác bị nhầm.
Xamarin không phải là Cross-platform App mà là Cross-Platform development tool. Nó vẫn build về native app.
Còn Cross-platform App mà bác nói thì nó phải dùng qua 1 bộ parser trung gian để chạy chứ không chạy trực tiếp được (nói vậy cho đơn giản)
Hungsg888
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngon . Có cái lựa chọn khác ngoài XCode rồi muốn coding iOS apps . Hy vọng frameworks và libs nhiều để xài ok .
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hungsg888 Ko bỏ XCode đc đâu. Giao diện làm bằng Xamarin UI tù lắm
Hungsg888
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanphongvt 😔:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(
Tuyệt vời
zhuming88
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sorry bác! Ý mình là ngôn ngữ dùng để xây dựng hệ điều hành đó! Vội trả lời nên sai cmnr 😁 (xin phép đính chính lại)
@zhuming88 Cũng chưa hẳn bạn nhé. Hệ điều hành là cái gồm rất nhiều thứ. Mỗi thứ lại có thể viết bằng ngôn ngữ khác nhau. Và nhiều khi viết ứng dụng bằng ngôn ngữ phổ biến để viết hđh đó thì lại chưa chắc là native. Native do compiler quyết định.
great

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019