Microsoft năm 2016: một năm thăng trầm

Duy Luân
27/12/2016 23:13Phản hồi: 110
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
Mới chuyển qua xài win 10 từ win 7 được 2 hôm. Cảm thấy chưa quen. Cái màn có FullHD thôi mà nhiều cửa sổ hệ thống của Windows chữ nó cứ mờ mờ. App thì bình thường.
@PTTiT Scale lại về 100% sẽ bình thường nhưng sẽ hơi nhỏ, nhưng nhìn lâu quen rồi, h kéo lại về 150% thấy nó to to bè bè ko vừa mắt nữa ấy
Surface phone mà mang trong mình cái thai khuyết tật Windows 10 mobile thì vẫn cứ tạch tạch tạch
Phệu TMC
TÍCH CỰC
7 năm
Thấy win 10 nó hay hay, yêu nokia vs cái lumia camera. Bỏ 5 củ mua con 930 về chơi. Ôi định mệnh. Chán k diễn tả nổi cái win 10. Bán giờ thì chả đc bao nhiêu. Xài thì k cả = cái ip5 😔. Chán lắm ông MS ạ. Như shit
Tai230
TÍCH CỰC
7 năm
Windows 10 Mobile chết thực sự không tốt lắm cho thị trường di động, nhiều hãng cạnh tranh thì sẽ tốt hơn.
Anh Sốp lo mà hoàn thiện Windows 10 đi, năm sau anh Gồ ra mắt Andromeda (một bản Android for PC) cạnh tranh trực tiếp thì mệt đấy nhé 😁
@Hùng Dũng 1988 Andromeda thì cũng như Chrome thôi, nhìn sự đơn điệu của Chrome thì còn chán hơn cả Remix os
@bookofthing Mình thì nghĩ Andomeda nó sẽ như Remix OS nhưng là hàng chính chủ, nói chung là đáng để hóng.
@Hùng Dũng 1988 Khó mà cạnh tranh được vs Windows lắm, cực khó luôn!
Cảm ứng là cái mà dòng Surface khác biệt và được nhiều người yêu thích mà bác lại bảo bỏ là sao. Surface Book nó hơn XPS 15 ở chỗ đó đấy.
Lúc cần thiết tháo rời màn ra để dưới mặt bàn, mấy người cũng có thể thao tác bằng tay được, siêu sương.
@cuongtrangvip2810 Cái nào mà cao cấp thì đều xài sướng cả rồi, tóc độ ô kê cả, chỉ còn cái giao tiếp với người dùng thì suface có màn hình cảm ứng rời và bút ngon thì hơn hắn dell xps và macbook rồi
@cuongtrangvip2810 vấn đề là bao nhiêu người tận dụng được tính năng ấy. Và cái tính năng đó có đáng với cái giá của SF Book không. Ví dụ Dell XPS bản cảm ứng đắt hơn bản thường tới $200. Cái bút cũng là tiền vậy. Đó là chưa nói tới dùng cảm ứng trên Windows rất dị.

Mình ko chê cảm ứng hay 2:1 nhưng mình nghĩ nó ra mắt thời điểm này người dùng và cả hđh windows, phần mềm đều không kịp thích ứng.
@cuongtrangvip2810 Số ng cần thao tác tay đó ko nhiều, niche thôi. Với mình và phần lớn ngquanh mình, 2 trong 1 vô dụng hết.
Hoangkaron
ĐẠI BÀNG
7 năm
KLQ nhưng cho hỏi mấy bác cái, máy e vừa đặt icloud xong mọi thú điều ok, tìm ip đồ ok hết, nhưng restore đặt lại tất cả nó ko bắt mình nhập icloud gì hết, nó chạy 1 loạt xong là vào màn hình chính lun, sao kì vậy mấy bác
@Hoangkaron đặt lại cài đặt thì k có đòi icloud để active nha bạn, xóa tất cả và đặt lại mới đòi icloud khi active, bạn thử ngay và luôn nhé 😁
Hoangkaron
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngokimphuc ồ ra là vậy, cám ơn bác, hok dám thử bác ơi, máy mã LL, máy unlock mua ngoài, lỡ code dỗm restore nó lock cái tốn tiền sim ghép h để y xài hok dám động, kaka
@Hoangkaron hihi, máy lock thì tốt nhất cứ để vậy dùng :p
minhsuke
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giờ chỉ chờ đợi con Surface Phone của anh Mic xem nó như thế nào 😃
Thiết nghĩ nếu ko có MS thì thế giới này sẽ như thế nào nhỉ???
Có gì đó sai sai :v Em xài Window 10 dùng Cortana suốt.
nibiru
TÍCH CỰC
7 năm
M$ có vẻ ko còn là đối thủ của Apple nữa, M$ đang rẽ hướng riêng và rất tầm nhìn.
Apple vẫn là Iphone Company cho dù Apple có bán bn sp đi nữa. Vđề Apple bh cũng là bán quá nhiều thứ mà thực ra lợi nhuận vẫn dựa chủ yếu vào Ip.
M$ đang đầu tư vào những thứ thiết thực hơn, dám bỏ những thứ ko ra tiền, và đang là tay chơi lớn ở phần lớn những gì đc coi là tương lai của công nghệ: cloud, AI, VR/AR, 3D, start up communites... Danh mục đầu tư rất phong phú. M$ cũng là một trong những cty chịu khó đổ tiền vào R&D nhất cùng với Google, Amazon, Samsung khoảng 12 tỷ mỗi thằng, trong khi Apple chỉ có 8 tỷ thôi.
Mấy cái kiếm cơm của M$ như Windows, Office vẫn ổn mặc cho thị trường PC suy giảm.
Trc đây vẫn hay có thói quen so sánh M$ với Apple nhưng h nói so sánh có vẻ hơi khâpj khiễng r.

Mình nhớ hôm trc có cái bài gì dự báo M$ sẽ là cty 1000 tỷ đầu tiền, có lẽ sẽ là cuộc đua của M$, Google, Amazon và FB quá, Apple có vẻ đạt đỉnh r. Điểm chung là trừ siêu con buôn Tim Cook ra CEO của các cty kia đều là dân kỹ thuật cả.
@nibiru Có thể nói MS như nhà thám hiểm, họ khai thác những cái mới, tương lai rất xa. Có thể ko thành công ngay nhưng nó là nền móng cho những cái khác. Apple như KTS, họ hoàn thiện những cái mà MS khám phá và kiếm tiền từ đó. Hướng đi của 2 bên là khác nhau, đích ngắm cũng khác nhau.
Apple có thể là 1 công ty thành công nhưng MS mới là công ty có ảnh hưởng lớn nhất đến toàn bộ ngành cntt nói riêng cũng như thế giới nói chung.
Nếu mà nói về tầm ảnh hưởng của Microsoft với thế giới thì vẫn là quá lớn, Rất may là từ khi Satya Nadella lên Microsoft đã chuyển mình mạnh mẽ hơn, chứ không mức ảnh hưởng sẽ bị thu hẹp, Thời thế đã biến Microsoft từ gã khổng lồ độc quyền sừng sỏ thành một kẻ khổng lồ thông minh hơn. Google thì dần độc quyền, Apple thì dần chậm lại còn FB hay Amazon vẫn còn xa để bắt kịp 3 ông lớn này lắm!
webzone.vn
TÍCH CỰC
7 năm
950xl chụp hình vẫn bá. So với các điện thoại trong tầm giá. Nhưng chỉ có những ai thích chụp hình và lướt web. Thì mới mua thôi. Chứ app thì thiếu nhiều ghê lắm.
Nói đến MS năm 2016 mà ko nói đến những bước phát triển nhanh chóng của Azure và sự lớn mạnh của O365 thì quả thật là bài viết quá thiếu sót.
Chưa kể thiếu con XBox One S làm mưa làm gió dịp mua sắm cuối năm.
wenquan
TÍCH CỰC
7 năm
Ví dụ, CEO Satya Nadella cho hay Microsoft đang đánh rất mạnh vào điện toán đám mây, cung cấp dịch vụ và giải pháp, đồng thời mở rộng lượng người dùng bất kể họ dùng hệ điều hành gì đi nữa.

Câu này giống giống John Chen bên Blackberry
Dù gì vẫn đang là khách hàng của họ. Tiếp tục ủng hộ.
Người khổng lồ trầm ngâm... "Windows 10 tốt thế, free nữa, bảo chúng update mà bị chửi là sao???"
Thick sf book mà giá cao quá
LiemPT
CAO CẤP
7 năm
Mình thấy windows 10 là một thành công của Mcrosoft. Surface Pro cũng tuyệt nhưng vì đã có iPad rồi, ko thể chuyển sang Sur pro đc nữa. Mình xài laptop Mac nhưng máy bàn xài AIO Dell cài Win 10.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019