Microsoft phát hành bộ công cụ phát triển cho máy tính lượng tử, dùng ngôn ngữ Q#

Duy Luân
11/12/2017 23:8Phản hồi: 46
Microsoft phát hành bộ công cụ phát triển cho máy tính lượng tử, dùng ngôn ngữ Q#
Microsoft hôm nay vừa phát hành bản thử nghiệm đầu tiên của Quantum Development Kit, một công cụ cho phép các lập trình viên viết ra những phần mềm chạy trên máy tính lượng tử (quantum computer). Cùng với đó, hãng cũng giới thiệu ngôn ngữ lập trình Q#, một bộ mô phỏng lại máy tính lượng tử và nhiều tài liệu khác. Microsoft là một trong số ít hãng phát hành bộ SDK dành cho máy tính lượng tử, vốn cũng còn quá mới mẻ và chưa có nhiều sản phẩm thương mại ngoại trừ những cỗ máy lớn dùng trong các phòng thí nghiệm. Và nếu anh em nào đang dev .NET, Quantum Development Kit sẽ rất quen thuộc vì nó được tích hợp chặt chẽ vào bộ công cụ Visual Studio huyền thoại. Nếu quan tâm, mời tải về Quantum SDK ở đây.

Xem thêm: Máy tính lượng tử là gì và con người đã phát triển công nghệ này đến đâu?

Nguồn: Microsoft
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kinh dị nhể. Máy tính lượng tử đã điều khiển chính xác được chưa mà phát triển ngôn ngữ lập trình luôn 😁
@Bạn và 500 Anh Em Viết phần mềm để điều khiển nó thây.
Muốn có phần mềm thj phải có bộ Kit đấy chứ
Kazakstan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bạn và 500 Anh Em Người ta nghiên cứu phát triển của chục năm rồi mới tung ra, còn đỡ hơn là phải đi chôm chỉa về để "định nghĩa lại". :rolleyes:
@Kazakstan ai vậy bác ?
Kazakstan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tienthanh103 Thì mình bảo thằng Microsoft nó nghiên cứu cái này trước để sau này chậm chân thì lại phải đi chôm của mấy anh khác thì khổ. 😁
Giải thích một cách đơn giản về máy tính lượng tử của thủ tướng Canada Justin Trudeau:

@Black Mamba I'd go gay for him :oops:
Đồi Chanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anh.duong.218 thank nguoi ae dòg giống lênin vĩ đại
NKHangg
ĐẠI BÀNG
6 năm
không biết Q# có liên quan đến C# không nhỉ 😁
@NKHangg Và nếu anh em nào đang dev .NET, Quantum Development Kit sẽ rất quen thuộc vì nó được tích hợp chặt chẽ vào bộ công cụ Visual Studio huyền thoại
@Tìm Cupertino Với mình, VS là số 1 🆒
NKHangg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrhuymap1491 chuẩn luôn. đôi khi muốn qua linux nghịch mà đồ án giáo viên bắt làm bằng VS. nên vẫn gắn bó với windows 😁
mEnO 22
TÍCH CỰC
6 năm
Cho em hỏi máy tính lượng tử nó như thế nào với ạ
@NguyenKP Phim bọ cạp phần 2 hay phần 3 có nói về loại máy tính này nhé =))
hiểu thế nào cho phải nhỉ
@soncon_cuchuoi9x Hiểu đơn giản là sau thất bại không có apps cho thiết bị chạy windows mobile thì bây giờ anh MS làm trước để không thất bại tập 2. em hiểu vui thế thôi mấy anh đừng chém 😁
sangcay
ĐẠI BÀNG
6 năm
Với máy tính lượng tử thì chỉ đơn giản bạn là con người ,thì bạn không cần phải làm gì hết ( không phải lo chuyện ăn mặc nữa)...Chỉ cần làm gì bạn thích.

Cứ như bạn là công dân La Mã cách đây vài ngàn năm. Haha nghe có vẻ ngược ngược nhỉ...Cứ như thời kì chiếm hữu nô lệ, nhưng nô lệ ở đây là những cỗ máy cực kì thông minh có thể làm mọi việc.
Bahamutzero
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sangcay nó làm nô lệ cho mình hay mình bị nó dắt mũi đây😁
@sangcay Chém linh tinh
sangcay
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bahamutzero Cũng cần 1 thời gian bọn nó mới nổi dậy được...Lo gì!!!
sangcay
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dac Kaka chém thì mới vui...!!!
viccantho
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tò mò quá. Phải thử mới được!
cyan.1618
TÍCH CỰC
6 năm
# dạo này đang hot, MS đúng là nhanh nhạy với thị trường
EDelter
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cyan.1618 Tay lái lụa là đây :p
moadl
ĐẠI BÀNG
6 năm

Các bác có thể coi video này họ giải thích khá rõ về máy tính lượng tử. Nhớ bật sub Việt lên chứ ko loạn :v
@moadl Lưu lại tối về bật loa xem :p
@moadl Càng đọc càng ko hiểu nhé
Mình hiểu nôm na là như này : tất cả các phần mềm (chữ, ảnh,video......) trong máy tính thông thường đều dc biểu diễn dưới dạng nhị phân (0 và 1) ,đây là ngôn ngữ của máy, đơn vị nhỏ nhất là 1 bit nó là 0 hoặc 1. Còn Quantium bit là đơn vị nhỏ nhất của Quantum computer nó có thể bao gồm cả 0 và 1 1 lúc (vì nó có thể chồng lặp?) --> Quantum computer mạnh hơn computer truyền thống:oops:
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ly_tam_hoan chỉ với 2 giá trị có hoặc không thôi mà đã có thể làm biết bao nhiêu việc, thêm 1 giá trị nữa thì chắc dự đoán tương lai luôn quá
@ly_tam_hoan Ko phải "bao gồm cả 0 và 1 1 lúc", giá trị mang tính xác suất, bn % là 0, bn % là 1, giống như lưỡng tính sóng hạt của Photon ấy, nhưng tại mỗi thời điểm nó chỉ mang 1 giá trị, ở 1 vị trí thôi bạn.
anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
dùng máy này làm tính toán, AI làm thuật toán
phố hợp để đào tiền ảo thì tuyệt.
chắc tương lai cái lượng tử này lại là 1 bước ngoặt của công nghệ như khi người ta chế tạo ra máy tính rồi
dlcky
TÍCH CỰC
6 năm
@truong131433 ý tưởng từ 1980 nhưng đến bây giờ vẫn chưa có hãng nào đưa ra được dù chỉ là nguyên mẫu thực tế. Tất cả vẫn nằm trong phòng lab nên tính ttực tiễn bị nghi ngờ lắm dù tiềm năng của nó đúng là thay đổi lịch sử loài người cmnl
longchitchit
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dlcky Chưa đưa ra vì còn đang kiếm ăn đc à chưa khai thác được hết công suất máy tính hiện tại. Nhưng giờ máy tính hiện tại đã đi đến giới hạn các bóng bán dẫn sắp đạt kích thước nguyên tử rồi.
ra được máy tính lượng tử chắc thay đổi toàn bộ công nghệ luôn mất. cảm tưởng 1 con máy laptop có khả năng mạnh hơn cả 1 con chuyên render phim mà kích thước không đổi - Ms chắc ra gói lập trình để đăng ký bản quyền trước, tương tự cái NET của nó.
kéo anh em về với .net đây mà 😁
Từ từ thôi , để người khác còn theo .
Và theo tính toán về tốc độ tăng trưởng thì tới năm 2020 Microsoft sẽ là công ty... ngàn tỷ . Giờ thì ngon rồi . Đang vẽ đường để kẻ khác chạy theo .
quantum physics ,môn học mà bạn hiểu 20% thì có thể lên nghiên cứu sinh 😁
Có phải não bộ của cta, não trái logic là 1 máy tính điện tử, não phải cảm tính là 1 máy tính lượng tử??
Và đây sẽ là cầu nối phần cứng cùng với AI (não trái) bước vào kỷ nguyên trí tuệ tăng cường. NGƯỜI 2.0 :eek:
😔 mù cang chải

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019