Microsoft quả quyết hình thức cập nhật tích lũy hiệu quả hơn cập nhật rời rạc trên Windows 10

bk9sw
22/10/2015 10:57Phản hồi: 128
Microsoft quả quyết hình thức cập nhật tích lũy hiệu quả hơn cập nhật rời rạc trên Windows 10
Trước những phản ứng lẫn thỉnh cầu từ phía người dùng nhằm thay đổi cơ chế cập nhật trên Windows 10, Microsoft vẫn một mực cho rằng các bản cập nhật tích lũy (cumulative update) vẫn tốt hơn so với mô hình cập nhật được áp dụng trên các phiên bản Windows trước.

Như đã biết kể từ Windows 10 thì Microsoft đã thay đổi hệ thống cập nhật Windows Update và buộc tất cả người dùng phải cài đặt các bản cập nhật tích lũy mà không cho biết cũng như không cho phép người dùng kiểm soát gói cập nhật nào được cài vào máy. Các bản cập nhật tích lũy bao gồm tất cả các bản vá lỗi, bảo mật và cập nhật tính năng mà Microsoft phát hành cho người dùng Windows 10. Người dùng dĩ nhiên là muốn kiểm soát những gì được đưa vào chiếc máy tính của mình để tránh nguy cơ gây lỗi hoặc làm mất một tính năng nào đó mà họ đang dùng sau khi cập nhật.

Microsoft cho rằng loại hình cập nhật tích lũy này vẫn tốt hơn so với cho phép người dùng cũng như chuyên viên IT trong công ty quyết định sẽ cài đặt và bỏ qua bản vá nào. Theo phó chủ tịch Microsoft - Joe Belfiore cho biết Microsoft đã làm việc với nhiều công ty và tổ chức quản lý IT để thảo luận về vấn đề trên. Ông cho biết: "Chúng tôi đã thấy nhiều trường hợp người dùng cuối cảm thấy hiệu năng hệ thống bị ảnh hưởng, thiếu ổn định bởi thiếu sự kết hợp giữa các bản cập nhật. Do đó, mục tiêu của chúng tôi là cải thiện hiệu năng tổng thể cho mọi người dùng và chúng tôi tin rằng phương pháp cập nhật tích lũy sẽ mang lại điều này."

Việc phát hành các bản cập nhật tích lũy cho phép Microsoft thử nghiệm các bản cập nhật mới một cách hiệu quả hơn trước những gì đã được cài trước đó và không còn phải lo về vấn đề khác biệt giữa các phiên bản Windows. Thêm nữa, lập trình viên sẽ có lợi bởi kể từ Windows 10, họ sẽ phát triển ứng dụng cho một hệ sinh thái ít phân mảnh hơn.

Tuy nhiên, nỗi lo của người dùng về một ngày đẹp trời tự dưng máy tính gặp lỗi hay tệ hơn là không thể hoạt động do một bản cập nhật gây lỗi vẫn chưa nguôi. Một trong những mối quan tâm lớn đối với loại hình cập nhật tích lũy này là … thiếu các công cụ để giảm thiểu các vấn đề tiềm ẩn có thể gây ra bởi một bản cập nhật lỗi. Microsoft đã hứa sẽ phát hành một dịch vụ có tên Windows Update for Business, cho phép các chuyên viên IT thiết lập một hệ thống triển khai cập nhật theo nhóm trong tập đoàn, công ty của họ để từ từ thử nghiệm các bản cập nhật mới mỗi khi chúng được phát hành nhưng dịch vụ này phải đến năm sau mới có.

Ngoài ra, Microsoft cũng sẽ phát hành 2 chương trình triển khai cập nhật phụ với thời gian nhận bản vá có thể được trì hoãn. Theo chương trình Current Branch for Business thì thời gian trì hoãn này tối đa là 4 tháng kể từ khi bản câp nhật gần nhất dành cho người dùng cuối được tung ra. Về chương trình Long-Term Servicing Branches, các chuyên viên IT sẽ được phép giới hạn các thiết bị nhất định được cài đặt các bản cập nhật bảo mật sau khi đã nâng cấp lên Windows 10. Mặc dù chương trình này không được thiết kế để sử dụng cho tất cả máy tính trong một tập đoàn hay công ty nhưng nó cung cấp khả năng kiểm soát rộng hơn.

Theo: PCWorld
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
Tắt bt mà, có j đâu?
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Em là không cần đợi, cứ có là cập nhật luôn. Lỗi thì lại reset lại Win.
kienvunb
TÍCH CỰC
9 năm
@livfc2010 Mình có con máy dell 4110 (hơi cũ chút) chạy vga rời, cứ windows 10 cập nhật driver cho vga này là bị lỗi đen màn hình và đơ máy trong khi dùng, cài driver bản cũ trên site AMD thì không sao cả. Vậy theo cách của bạn thì reset mấy lần thì hết lỗi này?
@kienvunb Reset rồi thì giống như cài mới vậy đó bạn, sẽ hết lỗi, nhưng vấn đề là windows vẫn auto update nên khả năng bạn bị lỗi lại như cũ là 100%, có thể tắt services update, nhưng với mình thì mình ko thích vì đâu phải cái nào mình cũng ko muốn update đâu!
kienvunb
TÍCH CỰC
9 năm
@vitozz Hê hết làm sao được bạn, mình hỏi xoáy bạn trong trích dẫn của mình ấy. Vậy nên mình quay lại windows 8.1. Tạm thời thế đã, đợi 1 time nữa cho windows 10 ổn định hẳn thì mới dùng được.
Ngộ!
win 10 công nhận ngon!
sau bao nhiêu ý kiến cuối cùng MS vẫn tự ý áp đặt người dùng phải làm mọi thứ theo những gì họ muốn
boy_pro_8x
TÍCH CỰC
9 năm
@anhtuanngoc tác phong của 1 ông lớn là vậy bác ạ 😁 dù đúng dù sai, điều đầu tiên là cứ phải áp đặt cái đã, rồi sửa dần :D
@anhtuanngoc nhửng người xài win lậu ngươgi ta sợ ko được xài của chùa nên người ta viết vậy.bạn nên đọc tinh từ nhiều phía
quanghuyit
TÍCH CỰC
9 năm
@anhtuanngoc vì họ biết cần làm những gì tốt nhất cho win 😃
@Trai Songhien Làm như mỗi nhà bác sài hàng có bản quyền không bằng? bác đã gặp bản cập nhật MS phát hành khiến hệ thống không khởi động được không?
minhmeosg
ĐẠI BÀNG
9 năm
có cách nào full win10 cho macbook pro chưa mấy bạn
honghoavi
ĐẠI BÀNG
9 năm
người dùng cá nhân thì không vấn đề, người dùng hệ thống doanh nghiệp mới là vấn đề lớn.
Một ngày đẹp trời tự dưng hệ thống windows cả trăm triệu người dùng trên thế giới bị lỗi vì có hacker nào đó đã cài mã độc vào gói cập nhật của windows 😃
@honghoavi Chỉ có bản home là ko cho tắt windows update, sợ lỗi hệ thống thì tắt update đi là xong có gì mà phức tạp, lại còn cài mã độc vào bản update 😃)
nghimaikora
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình là người dùng bình thường nhưng rất thích cập nhật Windows, thích cái cảm giác nhìn từng % nhích dần và mấy cái dấu chấm lộn vòng.

Có "cập" thì ta "nhật" thôi. Sao mà phải xoắn...
tập cho bớt phụ thuộc vào windows thôi
Mình đang dùng máy lumia 930. Mới cài lại win cách nay 2 tuần và đang cài bản win 10 bản buil 10166. Mình mới cài lần đầu và muốn được trải nghiệm nên chọn slow lúc cài. giờ dùng thấy rất nhiều lỗi liên quan đễn ứng dụng. ví như không đồng bộ tài khoản ms, one drive, lịch và đặc biệt là e-mail. mở khóa màn hình hay loading. pin sạc đạt full lâu hơn 2h mới đầy. đặc biệt mình muốn dùng thử ứng dụng cortana nhưng không biết vào như thế nào vì khi nhấn nút tìm kiếm thì chỉ thấy rung chứ không có động tĩnh gì. mình xin ý kiến nên dùng bản buil này không? và khi cài lại win thì có nên để fast hay chọn slow?
@Raketa_Truong Hard reset là cách tốt nhất nhá bác :D
@Raketa_Truong về 8.1, xong cài ínider chọn fast lên build 572 xài đã lắm bạn. cái build 166 cùi lởm từ đời nào rồi
erictrinh276
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Raketa_Truong về 8.1 rồi lên lại bản W10 mới nhất đi bạn
máy 925 của mình chạy mượt lắm
@Raketa_Truong bạn nên chọn fast
rickstei
TÍCH CỰC
9 năm
ờ quả quyết đi! sang năm mua mac xài 😁
Nhớ hồi năm ngoái lỡ dại cập nhật 1 cái update mà restart cả tiếng đồng hồ
MS thì chơi 1 gói duy nhất up cho gọn. Tuy nhiên chả có cái change log nào trên WU (Trừ khi mở đường link đến MS Support)
Micro khoe có nhiều người nâng lên win 10 nhưng thực chất toàn bị ép nâng lên không
Ước gì có một HĐH khác đủ hấp dẫn ngoài Windows. Mình sẽ chuyển qua dùng ngay, chán bọn Win lắm rồi
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PIDER Linux, Mac OSX, OpenBSD với Unix còn sống sờ sờ ra đó mà dám bảo ko thằng nào...
wingzero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@PIDER Bạn chắc là không thằng nào làm nổi 1 OS khác, google lại nhé? Phức tạp nhất và cũng nhiều lỗi nhất mới đúng. Và phức tạp không có nghĩa là hiệu quả nhé, nguợc lại với cùng 1 mục đích sử dụng những thứ đơn giản thường hiệu quả hơn những thứ phức tạp.
@wingzero Làm nổi thì có đấy. Nhưng để làm tốt hơn thì ko có 1 thằng nào.
Làm 1 os khác thì khối thằng làm đc
wingzero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@PIDER Bạn nói vậy mình không đồng ý, OS phục vụ nhiều mục đích, có thể windows tốt ở mục đích này nhưng không có nghĩa nó tốt trong mọi trường hợp. Ví dụ nhé, các OS dùng để chạy web server, chạy hệ thống điều khiển công nghiệp, cho developer và designer (vô các hội thảo toàn thấy OSX ko). Nói chung ở VN thì bạn khẳng định như vậy là đúng 99% rồi (như ở ngoài đường toàn xe của Toy mặc dù nó cùi nhất và đắt nhất nhưng dân mình vẫn khoái nhất) nhưng ở tầm thế giới thì không ai dám phát biểu hùng hổ vậy đâu, kể cả chính M$. Không tin thì đọc bài này nhá
http://congdongazure.com/threads/microsoft-phat-trien-mot-phien-ban-linux-cua-rieng-minh-voi-azure-cloud-switch.186/
Vẫn tắt bt trên win 10 😆
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Microsoft có biết rằng hệ thống đang ổn định, việc cập nhật nhiều lúc gây gián đoạn không hả, mà hơn hết là nên tôn trọng người dùng tí đi...ép quá họ quay lưng vào lúc nào đó thôi...khi mà ai đó đủ mạnh, đủ tốt để lôi kéo
lí do mình ko lên win10 là ko tắt được update:oops:
Mình xài Win ..... sao vẫn Update đều đều đc nhỉ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019