Microsoft ra mắt adapter Miracast để truyền nội dung không dây, tương thích Windows, WP và Android

Duy Luân
23/9/2014 15:23Phản hồi: 116
Microsoft ra mắt adapter Miracast để truyền nội dung không dây, tương thích Windows, WP và Android

Microsoft mới đây đã ra mắt một chiếc adapter không dây giá 60$. Thiết bị mang tên "Wireless Display Adapter" này sẽ cho phép bạn truyền hình ảnh từ bất kì chiếc máy tính nào chạy Windows 8.1 (hoặc thiết bị di động Android, Windows Phone) ra TV, miễn là máy hỗ trợ chuẩn Miracast. Vì bạn đang xuất cả màn hình máy tính của mình ra ngoài kèm theo âm thanh nên về cơ bản là bạn có thể xem phim, nghe nhạc, chơi game, thuyết trình và làm mọi thứ bạn muốn trên một màn hình lớn mà không vướn bận bất kì sợi dây nào. Wireless Display Adapter sẽ được gắn vào màn hình ngoài thông qua cổng HDMI. Thiết bị sẽ bắt đầu có mặt tại Mỹ và Canada trong tháng sau.

Nguồn: Microsoft
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chờ về VN phục vụ con 1520 của mình^^
@andypacpac me too, mặc dù chưa rành công nghệ này lắm
inviet
TÍCH CỰC
10 năm
ChỪng nào bán tại Việt Nam đây?
Có thiết bị nào như thế này cho idevice không?
@inviet Apple TV.
khesanh.net
ĐẠI BÀNG
10 năm
@inviet iDevice chưa tích hợp
Bên mình đang có dòng Belkin Miracast nhé bạn: khesanh.net
Đang dùng con measy truyền hình ảnh thì ok nhưng chơi game thì hơi đuối, ko biết trên android thế nào, dùng toàn android cùi nên ko hỗ trợ miracast.

Sent from my SM-T210 using Tinhte.vn mobile app
Police01267
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenhai712
ttthanh14
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyenhai712 bạn ơi. Tiền nào của đấy thôi. Bạn làm một con chính hãng MS này đi là tốc độ truyền tải nội dung của nó khác ngay
@Police01267 Ko có zen bạn ơi. Có con tap 3 cùi thôi.
quanxanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu các bạn đã có smarttv có miracast thì ko cần dùng cái này cho phí tiền.chỉ mỗi tội là hơi lang và giật thôi
Chờ có con này múc 1 con về nghịch cuối tuần xem bóng đá
để xem giá thế nào, chát quá thì làm em box tv thấy hợp lý hơn.
lmcuong4u
TÍCH CỰC
10 năm
Ngon, sẽ múc 1 con!
Laptop Windows thì làm thế nào để biết có hỗ trợ chuẩn miracast hay không vậy Ad ơi
@Hùng Dũng 1988 Laptop Score I thế hệ thứ 2 trở lên là hỗ trợ bạn ạ. Ngoài ra còn có các model chip khác của Intel. Bạn có thể tìm hiểu trên trang chủ của Intel.
ttthanh14
TÍCH CỰC
10 năm
tuyệt vời 😁
kemkem87
TÍCH CỰC
10 năm
có truyền đc tiếng ra loa tv luôn ko mọi người ?
tophit
TÍCH CỰC
10 năm
@kemkem87 tất nhiên là truyền cả âm thanh rồi ...
thirteenx3
ĐẠI BÀNG
10 năm
ý tưởng có vẻ như google chromecast nhỉ, hy vọng ngon hơn 😁
tbaoluan
ĐẠI BÀNG
10 năm
vẫn chưa hiểu lắm về công nghệ này, có bác nào thông não giúp em cái:
Em có smart tivi LG LB650 có hỗ trợ Miracast, con PC chip intel core i5, Win 8.1. Giờ em muốn chơi game trên tivi này thì có phải mua thêm thiết bị này để gắn vào con PC không, hay chỉ cần phần mềm là được.
Cám ơn các bác ạ.
darkmind
TÍCH CỰC
10 năm
@tbaoluan Dành cho các bác chưa hiểu Miracast:
Miracast và wifi display đều là chuẩn chiếu hình ảnh từ thiết bị di động ra 1 màn hình lớn (máy chiếu, TV...) do 2 liên minh khác nhau tạo ra nhưng có tiêu chuẩn "na ná" nhau, có nghĩa là nếu thiết bị hỗ trợ Wifi Display (viết tắt Widi) thì cũng hỗ trợ Miracast.
1. Kiểm tra thiết bị có hỗ trợ Widi/Miracast không?
- Trên Windows: tải phần mềm Intel Widi Update Tool để nó check
+ tải về: http://supportkb.intel.com/wireless/wireless-display/templates/selfservice/intelwidi/#portal/1026/article/5856
+ Cách sử dụng: http://supportkb.intel.com/wireless/wireless-display/templates/selfservice/intelwidi/#portal/1026/article/2592
- Trên Android: tải phần mềm Wifi Display Helper trên Google Play để check.
iOS không tương thích với 2 chuẩn này, mặc dù Apple có 1 chuẩn riêng là Airplay Mirroring (giao thức hoạt động hơi khác 1 chút, chất lượng chiếu thấp hơn nhiều).
Đọc thêm bài này để hiểu thêm về các chuẩn trình chiếu (nhớ đọc comment luôn các bác nhé: http://www.hdvietnam.com/diendan/229-android-box/865099-huong-dan-su-dung-airplay-mirroring.html
hoặc tại đây: https://www.tinhte.vn/threads/su-dung-airplay-mirroring-tu-ios-len-cac-thiet-bi-android-tv-box.2359498/
@tbaoluan PC thì luôn để cố định, TV cũng để cố định, vậy sao ko cho nó 1 sợi VGA hoặc HDMI có phải kinh tế và ổn định hơn ko?
namduc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tbaoluan Gắn card màn hình có cổng hdmi vào pc. Cắm cáp hdmi vào tv dùng còn ngon hơn, ko hề giật.
@deepblue2 hỏi luôn hơi lạc đề chút xíu tv Sharp của mình 24' trong bảng hướng dẫn có cổng USB nhưng nó chỉ để sữa cho dành cho KTV, vậy có cách nào hack dc hệ thống để coi phim ko?
bkis1112
TÍCH CỰC
10 năm
Mi dưới thời Satya Nadella chú trọng nhiều hơn vào phần cứng chứ không chỉ làm phần mềm như trước đây. Vote
taolao100
ĐẠI BÀNG
10 năm
có một số hdmi stick có đủ cả tất cả trong một họ bán đâu giá 25$ chứ mấy... (dlna, air play, miracast)
Tri An
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái này tiện dụng hơn chromecast chỉ xem được youtube, đợi bài trên tay của tinh tế:rolleyes:
su2su
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khesanh.net Không bạn ạ, bạn có thể tham khảo thêm bài viết của mình bên HD VN. Không cần wifi direct.
http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/885836-sony-w804a-va-chuan-ket-noi.html
darkmind
TÍCH CỰC
10 năm
@su2su Vậy là bạn chưa tìm hiểu kỹ về nguyên tắc hoạt động của Miracast rồi bạn ạ. Dù bạn có dùng Portable Hotspot, Wifi LAN hay Wifi Direct để kết nối thì khi 1 kết nối Miracast được thiết lập, nó sử dụng giao thức (wifi-direct) để truyền dữ liệu trực tiếp từ điện thoại lên TV của bạn. Việc bạn tắt wifi-direct cũng chẳng liên quan vì khi kích hoạt miracast nó đã tự động sử dụng protocol wifi-direct. Còn bạn dùng wifi AP của bạn thì chỉ là để lấy internet thôi. Không tin thì với bài test trên của bạn, bạn đang kết nối, tắt thử wifi đi, nó không ảnh hưởng đến kết nối miracast đang thiết lập.
su2su
ĐẠI BÀNG
10 năm
@darkmind Mình không cần tắt wifi, chỉ cần đổi kênh phát đang kênh 11 đổi sang kênh 2 ví dụ là không thể nào phản chiếu hình ảnh được, bạn lý giải sao về vấn đề này? Mong ý kiến của bạn để mình mở rộng kiến thức.
Còn một việc nữa mình đã thử kết nối wifidirect đt với TV nhưng không được, TV SN báo không hỗ trợ cho con ĐT, bạn có thể tìm hiểu thêm wifidirect rất kén thiết bị với nhau.
darkmind
TÍCH CỰC
10 năm
@su2su Wifi-direct (wd) là giao thức p2p dùng để truyền dữ liệu giữa 2 thiết bị (thay thế bluetooth vì tốc độ cao hơn), TV bạn không kết nối được với điện thoại của bạn qua wd thì bạn nên contact nhà sản xuất TV. Bạn cần phân biệt miracast và wd, 2 cái này là 2 cái khác nhau, nôm na là Miracast có chứa wd, dùng wd để truyền file (lúc này wd là giao thức-protocol), còn wd hiện ở trên điện thoại/TV bạn thì là Chức năng-Function.
Phản chiếu hình ảnh (mirroring) không hề liên quan gì đến wifi hotspot hoặc ap (trừ giao thức airplay của Apple) do vậy bạn có đổi kênh hay tắt luôn cái wifi AP của bạn cũng không ảnh hưởng gì đến việc Miracast hình ảnh từ đt lên TV hết.
Nói chung cái mà bạn đang nhầm lẫn vì trên TV bạn có dòng Wifi-Direct và dòng chữ Miracast trên menu của TV (lúc này gọi là Function nhé), giả sử bạn dùng Function WD thì có nghĩa là hoạt động như 1 kết nối bluetooth, còn nếu bạn kích hoạt function Miracast thì nó sử dụng GIAO THỨC/PROTOCOL wd để truyền hình ảnh/âm thanh từ điện thoại của bạn (mirroring) theo hình thức p2p để giảm độ trễ + nhiễu (wd có bandwidth là 250MB lại không bị chồng lấn kênh với các thiết bị phát wifi khác khi dùng wifi Access Point).
Khi nào về VN, mình vác con Gpad ( có sẵn miracast ) ra test OK là rước luôn em nó về
cái TV SS 60 bên e có sẵn nhưng ko hiểu sao chỉ hiện thị cả game vs máy đt sámung còn đt Sony thì game ko hiển thị dc.
Tri An
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái này với Microsoft Screen Sharing có gì khác nhau nhỉ

Sài firetv, truyên Airplay ầm. Bác này chuẩn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119