Microsoft sẽ cập nhật một số tính năng mới cho Onenote

AbihT
19/10/2018 6:24Phản hồi: 74
Microsoft sẽ cập nhật một số tính năng mới cho Onenote
Hôm nay Microsoft đã thông báo rằng họ đang mang lại một số tính năng mới quan trọng vào ứng dụng OneNote của mình trên Windows 10.

Microsoft cho biết OneNote sẽ tự động upload các file lên OneDrive sau khi các file được đưa vào ghi chú. Các ghi chú cũng sẽ hiển thị bản "preview" của các file Office để giúp anh em xem được các thay đổi trước khi edit một file nào đó (mình thấy nó na ná như Google Docs)

Dưới đây là cách tính năng sẽ hoạt động:

Anh em có thể bật tính năng này trong Settings bằng cách nhấp vào Insert => File. Sau khi anh em đính kèm các file vào trang, file sẽ được tải lên OneDrive để bạn có thể dễ dàng chỉnh sửa và chia sẻ.

Đối với tất cả các tài liệu khác (không bao gồm các file Office), Onedrive sẽ hiển thị số phiên bản mới nhất của file.

Microsoft cũng đã thực hiện các cải tiến cho tính năng Search trong OneNote, cho phép anh em tìm kiếm các thẻ (tags) trong ghi chú của mình. Tính năng này giúp anh em dễ dàng tìm thấy ghi chú với sự trợ giúp của thẻ (tags).

Cha đẻ của Onenote cũng đã có trang bị các bàn phím emoji cho người dùng OneNote trên nền tảng web. Cùng với đó Microsoft cũng đã cung cấp các tùy chọn để tùy chỉnh tính năng AutoCorrect.

OneNote Online là một cải tiến khác đang được giới thiệu để giúp đỡ cho việc chia sẻ dễ dàng hơn. Anh em sẽ cần phải nhấp chuột phải vào ghi chú và nhấp vào tùy chọn "Copy link to this page"

Microsoft cũng thông báo rằng OneNote online sẽ được hỗ trợ để chèn hình ảnh từ máy ảnh, máy tính. anh em chỉ cần cung cấp quyền truy cập máy ảnh để tính năng này hoạt động.

Các tính năng mới nhất này hiện đang được triển khai cho người dùng insiders và sẽ có sẵn để tải xuống trong những ngày tới.

Nguồn: thewindowslates
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

P.H.Nhân
TÍCH CỰC
5 năm
Mình chẳng bao giờ dùng cái này, cài windows 10 xong là mình gỡ cái này với one drive là đầu tiên ahihi.
@phamviettin1994 Chuẩn, điện thoại mình chả đồng bộ được
@phamhoainhan227 đồng râm ^^, mình ko ghét cái này lắm nên ko gỡ dù ko xài mấy, còn cái onedrive là cái phải gỡ ngay đầu tiên, rồi sau đó là đống app morden rác khác
P.H.Nhân
TÍCH CỰC
5 năm
@crazyfox 😁:D:D:D
TaoLa1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phamhoainhan227 Desktop: Để note mấy cái đơn giản (text only) thì dùng notepad++ (vì auto save + nhẹ như lông hồng)
Mobile thì dùng note mặc định 😁
Công việc không đòi hỏi cao siêu đến mức dùng evernote :D
kazenjin
TÍCH CỰC
5 năm
Ai xài thì giơ tay lên nào! one note thì mình ko biết! S Note của sámung note thì còn biêt! 😁:D:D
quocturtle
TÍCH CỰC
5 năm
@kazenjin ~~! Minh vẫn đang xài bt backup song hành cùng với Dropbox đây ~~!
2468
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kazenjin Mình xài nhiều
thích dùng onenote trong bộ office hơn cái ứng dụng trên MS store
@daot096 chuẩn r 😁
inhead_19
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daot096 1 cái free, 1 cái tốn tiền mua tất nhiên là phải khác rồi 😁
@inhead_19 Cài về, đăng nhập vào tài khoản mãi ko được. Bó tay nên xóa 😔
@adagioleonard lạ vậy. hồi trước mình cũng có dùng thử đăng nhập bt mà
aviator1993
ĐẠI BÀNG
5 năm
@inhead_19 Cái nào chả free, chẳng qua đi kèm bộ office cho nó phong phú thôi. Thích thì mình tải bản cài trên trang chủ onenote đuược mà.
Mình thích cái này ở chỗ nó link được các tài liệu vào, ghét mỗi cái là mình cứ phải mở ra mới đồng bộ.
có ai xài cái draw trong one note không ? vẽ mà mỗi nét phải nhấn vô cây bút cáu vl. có ai cũng bị như vậy không hay chỉ có mình bị :oops::oops:
minhchinmc
TÍCH CỰC
5 năm
@Thần long đại hiệp bạn dùng bản đi kèm với bộ MS office xem sao, mình dùng bản trên store cũng bị
Cái này + note8 = vô địch. Xài đã hơn nhiều so với SNote có sẵn của samsung. Ghi chú xong về máy tính là có luôn khỏi lăn tăng. Chỉ có cái là nó chưa lên màn hình always-on được.
Jie
ĐẠI BÀNG
5 năm
@rongxike Dùng win10 lên máy tính tải samsung note, hoặc Snote y chang à. Cái này dùng bút ko dùng dc nút bấm trên bút thành cục tẩy
binhyen102
TÍCH CỰC
5 năm
@rongxike nét bút không được mượt bằng snote bác ạ
htran282
TÍCH CỰC
5 năm
Mình dùng onenote thường xuyên. Rất hữu ích để ghi chú. Tuy nhiên giao diện trên mac hay hơn trên windows 😃
htux
CAO CẤP
5 năm
mình xài macos & ios. Onenote start & chạy khá nặng nề, giao diện web cũng laggy. nên mình đã chuyển qua Notes default & sau đó là Evernote xài song song.
@htux OneNote trên ios cảm giác chạy nặng nề chậm chạp ghê ấy.
cái này sài ngon mà nó lag quá
Càng update càng tệ.
@#JK Comment kiếm điểm hả
@tranthihong cảm nhận cá nhân thôi, có ai cấm comment ko bác?
@#JK đúng
alex.hn
CAO CẤP
5 năm
Trước vẫn dùng OneNote universal apps nhưng giờ thêm nhiều tính năng nên nó nặng quá. Tất nhiên là OneNote nó hướng đến những người dùng cần nhiều tính năng Pro hơn nên vậy - nhưng như mình,nhu cầu là một ứng dụng có tính năng ghi chú đủ nhanh,tiện,nhẹ,đa nền tảng. Thế nên chơi Google Keeps.
Evernote giới hạn số devices nên bỏ (em xài bản Free). 😁
có khi nào dùng đâu
VMinh1976
ĐẠI BÀNG
5 năm
Còn m thì sử dụng onenote rất lâu rồi, ghi chú rất tốt, đồng bộ cũng rất tốt. Nhưng vừa rồi cập nhật mới lên mất hết nội dung đã lưu (buồn). Giờ thì tạo lại vẫn đang dùng nhưng hơi lo...
@VMinh1976 cái này thì có thể bạn xóa hay ntn ko, chứ update lên mà mất hết nội dung thì là điều khó có thể xảy ra
Messerklinge
ĐẠI BÀNG
5 năm
@VMinh1976 Mất kiểu gì được mà hay vậy, log in mic account là nó đồng bộ lại thôi.
VMinh1976
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Messerklinge M cũng không biết nữa, một ngày đẹp trời mở đt và cả laptop thấy giao diện mới đẹp...và rồi tự động không tìm lại được những nội dung m đã lưu trước đó, có những nd rất quan trọng m đâu có ngu mà xóa. M sài Onenote này rất lâu rồi, từ cái thời lumia 720 cho tới 950XL và giờ là Note8...Đăng nhập vẫn tài khoản cũ, nhưng nd thì mất sạch sẽ, m phải tạo lại cái khác đó
VMinh1976
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vule123 M không xóa, mất không tìm lại được rất nhiều nội dung quan trọng...m cũng không hiểu vì sao.
Messerklinge
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vẫn dùng onenote và phải chấp nhận sống chung với lũ sau khi update october vừa rồi bởi vì nó quá ngon, sync giữa đt và mt cực tốt.
Lỗi mới của nó như thế này này.
aviator1993
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Messerklinge Cái này do lỗi bộ gõ tiếng việt, trước dùng blackCi thì ko bị, giờ thì tải unikey mới nhất xài ok.
Messerklinge
ĐẠI BÀNG
5 năm
@aviator1993 Vẫn bị bạn ạ, mình cài bộ unikey mới nhất rồi.
smartphones
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Messerklinge mình chịu k được chuyển qua notion rồi
cái one note cũng có nhiều điểm thú vị
ví dụ gõ =10+8 trong one note thì nó ra kết quả 18 luôn
Phức tạp hóa mọi vấn đề đơn giản là truyền thống của M$ à ?
Mình cũng chỉ dùng Sticky Note thấy là đủ, bày đặt thêm emotion làm gì ko biết.
htran282
TÍCH CỰC
5 năm
@graphiclancer Không phải phức tạp hóa vấn đề. Tool nào dùng cho mục đích đó, cho nhóm người dùng cần nó. Mình đã thử qua hầu hết các loại note, thì thấy OneNote dùng tuyệt nhất, đáp ứng được nhu cầu ghi chú từ nội dung phức tạp đến đơn giản, đồng bộ tốt giữa Mac, Windows, Android và iOS. Mình dùng OneNote trên cả 4 thiết bị này luôn. Cách bố trí Section, page, subpage khoa học.
Mình cũng dùng Keep cho những ghi chú nhanh, kiểu như hôm nay đi chợ mua cái gì... 😁
thiệt tình là mình chả biết cái này dùng để làm gì luôn 😁 :D
osamabilanau
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không dùng cái này để ghi chú, nhìn thấy nó rắc rối phức tạp nhiều chức năng k dùng, chỉ cần đơn giản nên dùng color note, chỉ viết vài dòng tự lưu xong, k dùng mấy cái vẽ vời ảnh ghi âm...
Kome.Cafe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@osamabilanau giống mình, cái j cần sync thì colornote còn ko thì cứ mặc định OS có j chơi nấy.
Dùng nhiều nhất notepad, hàng ngày luôn
cái này dùng bản cài theo bộ office ngon hơn mà đầy đủ chức năng hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019