Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft trở thành nhà tài trợ cấp cao cho Open Source Initiative

QuanNDD
3/10/2017 2:27Phản hồi: 33
Microsoft trở thành nhà tài trợ cấp cao cho Open Source Initiative
Việc trở thành nhà bảo trợ đặc biệt của tổ chức Sáng kiến mã nguồn mở (Open Source Initiative - OSI) cho thấy sự quan tâm của Microsoft đến phần mềm nguồn mở. Đây cũng là cột dấu mốc quan trọng của OSI và đánh dấu sự thành công của phần mềm nguồn mở.

Ông Patrick Masson, Giám đốc điều hành OSI cho biết không chỉ là sự công nhận của Microsoft, gã khổng lồ trong thế giới phần mềm mã nguồn đóng, mà còn là sự đồng hành cho việc phát triển và thành công của mã nguồn mở để trở thành một đối trọng lớn trong ngành công nghiệp phần mềm.

Open Source Initiative_3.jpg

Mục tiêu chính của OSI là thúc đẩy công nghệ mã nguồn mở và các dự án phần mềm thông qua giáo dục và hợp tác cũng như thông qua cơ sở hạ tầng. Nếu không có các tổ chức như Open Source Initiative, phong trào mã nguồn mở sẽ không có cơ hội thành công và tạo giá trị đóng góp lớn trong ngành phần mềm hiện nay.

Với vai trò là nhà tài trợ cấp cao, Microsoft sẽ hỗ trợ tài chính cho tổ chức cũng như tham gia tích cực hơn vào các dự án trong cộng đồng nguồn mở. Tương tự những việc làm trước đây của OSI đối với GitHub, thư viện phần mềm nguồn mở lớn nhất trên thế giới. Ngoài việc cung cấp vô số phần mềm và bộ cài đặt, GitHub còn chứa mã nguồn của hàng triệu dự án, nghĩa là bất kỳ ai cũng có thể đọc được mã nguồn của ứng dụng nguồn mở nào đó.

Open Source Initiative_1.jpg

Được biết trước đó, Microsoft cũng từng hợp tác với Red Hat và SUSE trong các dự án khác nhau, cũng như với Linux Foundation và FreeBSD Foundation - một thành viên của OSI Affiliate Member, để hỗ trợ hệ điều hành FreeBSD trên nền tảng đám mây Azure của hãng. Thông qua việc tài trợ cho OSI, Microsoft muốn tích hợp nhiều phần mềm nguồn mở hơn vào các sản phẩm của mình.
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Càng ngày càng có nhiều tay to hỗ trợ thì tốt rồi, ai thích ai không thì cũng không nên bài xích nha bà con!
mr_denthui
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chỉ mong Microsoft mần full 1 bộ Office cho Ubuntu thôi, để mình còn bỏ hẳn Windows chứ chán lắm rồi, mà MAC thì méo có tiền mua, hic
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@mr_denthui Khiếp, đây chỉ là cá nhân bạn mà thôi. Còn win bửa nay ko như xưa nữa đâu nhé. Bạn đã khai khác hết sức mạnh của Win 10 chưa mà nói là nó tệ, trải nghiệp ko tốt rồi ram rồi đa nhiệm. Bàn rê chuột thì phần cứng bạn mua máy tính hãng nào thì bạn hỏi hãng đó l.quan gì tới win. Nếu bạn so bàn rê trên Mac thì còn nói chứ Ubuntu có cái bàn rê gì cho ngon hả bạn.
mr_denthui
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ndlong Có đọc kỹ không bạn? Tui đang nói là tui dùng song song cả Windows và Ubuntu trên cùng 1 cái lap, và mỗi lần tui chuyển qua chuyển lại thì thấy sự khác biệt giữa Windows và Ubuntu, có nghĩa là cùng 1 phần cứng, nhưng 2 HDH cho trải nghiệm khác nhau, bạn có hiểu không hay cần nói lại?
@ndlong Touchpad Mac là phần cứng Mac + phần mềm, touchpad linux, windows là phần cứng chung chung +phần mềm, so sánh giữa linux với windows là tương đối phù hợp.
Trải nghiệm trên linux sẽ đồng nhất hơn windows về mặt phần cứng, touchpad là một ví dụ. Với linux, chỉ cần touchpad được hỗ trợ thì bất kể nhà sản xuất nào, bạn vào settings là chỉnh được, trên windows thì phụ thuộc vào phần mềm sản xuất để làm điều này mà không thể sử dụng menu settings của windows, đôi lúc một số tính năng được hỗ trợ, sử dụng tốt trên linux nhưng lại không tìm thấy trên windows hoặc rất khó tìm, ví dụ: edge scroll.
Đọc không thấy gì quen thuộc lắm tự nhiên thấy github nghe quen hẳn, mình down rom cook android hay vô cái trang này thì phải.
hugnvn87
TÍCH CỰC
6 năm
Biết đâu bất ngờ, ngày ko xa Microsoft nó lại upload mã nguồn Windows 10 kaka. Vẫn mong chờ một bản MS Office cho linux!
legiondark
TÍCH CỰC
6 năm
@hugnvn87 Vậy bác nghe em, tải Wps office. Em dùng nó cả năm nay trên Android, Windows, Ubuntu. Không có bất kỳ 1 vấn đề gì về việc tương thích với MS office cả. chạy rất ngon, giao diện giống MS Office, bản trên win hơi nhiều quảng cáo nhưng tương thích tuyệt vời. Bản trên Linux thì k hề có quảng cáo .
Apsa
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thuyết âm mưu.
@Apsa âm mưu gì trong này, xu hướng mới đúng. Chắc chú tưởng là anh MS chỉ làm soft đóng mà ko biết nó đứng đầu trên cả Facebook, Google về project mở đấy nhé. Đóng góp cho cộng đồng open source .

https://octoverse.github.com/ => tìm
Organizations with the most open source contributors
@congthanhgiong Dựa trên tiêu chí nào? Số người tham gia, số người đóng góp hay LoC. Google cũng có tham gia khá nhiều dự án nguồn mở mà không sử dụng github hoặc không thuộc sở hữu của google, thống kê của github chỉ đề cập trong phạm vi github, rất nhiều tổ chức nguồn mở lớn cũng như vậy. Bạn có thể thấy trong danh sách đó có những dự án kiểu niche như fontawesome vẫn lọt top trong khi đó có những dự án quy mô lớn hơn rất nhiều (linux) lại không thấy tăm hơi.
nsontung
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chỉ cần Microsoft phát hành bộ Office cho Linux là em vứt xừ nó con Mac chuyển hẳn qua xài Linux luôn đấy. Nếu Adobe phát hành thêm bộ Photoshop cho Linux nữa thì dân coder như em chuyển hết qua Linux ngay 😁
@gaucon3503 Mấy cái bạn nêu đều ko phải nền tảng cốt lõi, hoàn toàn có thể tìm thấy cái thay thế trên macOS (khá buồn cười khi đọc thấy có tortoise =]]). Vấn đề là Linux ko đủ hấp dẫn đến mức phải bỏ mac hay Win qua để xài chỉ vì vài công cụ phát triển không quan trọng (trừ ai làm bên hệ thống, mạng). Nói chính xác thì Linux không phải hệ điều hành thương mại để tối ưu cho người dùng, nên nó có rất nhiều bất tiện, mấy người code back-end, front-end web mà xài Linux thấy nó khổ dâm sao ấy =]]
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@lightning_1010 Nói thế thì chịu rồi. Người ta thích macos hơn linux ko phải vì phần mềm hay hỗ trợ lập trình nó ngon hơn linux, mà là phần cứng nó ngon hơn phần còn lại.
Bạn nên biết là trên thế giới, server linux là rất rất nhiều so với Macos server hay window server, vậy chẳng phải chạy bằng linux có lợi thế hơn cho backend dev ak?
Nói chung, ai thích gì dùng nấy, chẳng có hđh nào là toàn diện cả.
@gaucon3503 Server Linux nhiều là vì giá nó rẻ, còn server Windows rất đắt, bảo sao mấy cty lớn mới dùng .NET. Nói như bạn dùng nhiều hơn thì đi hết các cty phần mềm, tỉ lệ dùng mac/win so với Linux đi rồi biết. Còn trải nghiệm sử dụng/phần mềm thì mac hơn hẳn Linux rồi, bạn nói Linux hơn thì thật bó tay =]]
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@lightning_1010 Bạn không hiểu ak! Vd bạn cần code web app chạy trên centos, nếu bạn dùng luôn linux code có phải tiện hơn nhiều không.
Cũng chứng tỏ bạn chưa bao giờ dùng linux. Mình đã dùng macos ít nhất hơn 3 năm, nay vẫn đang dùng nên đừng nói là mình không biết nhé
Mac thì đắt quá ko có tiền xài @@
ropedat
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở đâu cũng có dấu chân của Mic, Gã khổng lồ này tham vọng lớn thật. Fan của Mic sẽ tự hào vì Lãnh tụ quá có tầm nhìn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019