Microsoft: Windows 10 đã có trên 400 triệu thiết bị, tốc độ tăng trưởng chậm lại

ART+
26/9/2016 17:57Phản hồi: 111
Microsoft: Windows 10 đã có trên 400 triệu thiết bị, tốc độ tăng trưởng chậm lại
Microsoft hôm nay công bố đã có 400 triệu thiết bị tích cực (bao gồm PCs, tablet, điện thoại, Xbox One, HoloLens và Surface Hubs) chạy Windows 10. Như vậy là sau gần 5 tháng, đã có thêm 100 triệu máy được cài đặt và sử dụng Windows 10. Tuy nhiên, tốc độ tăng trưởng này đang có dấu hiệu chậm lại, cụ thể, kể từ sau khi Microsoft kết thúc chương trình nâng cấp lên Windows 10 miễn phí, chỉ có khoảng 16,6 triệu máy cài Windows 10 mỗi tháng (trước đây là gần 30 triệu máy mỗi tháng).

Cũng liên quan đến Windows 10, Microsoft cho biết mục tiêu "1 tỷ thiết bị chạy Windows 10 vào năm 2018" sẽ thay đổi bởi hãng cần nhiều thời gian hơn, trong bối cảnh doanh số PC toàn cầu chưa có tiến triển khả quan cũng như mảng điện thoại (Windows 10 Mobile) lún sâu thê thảm và không có dấu hiệu hồi sinh. Mặc dù vậy, tập đoàn công nghệ Mỹ vẫn hướng đến mục tiêu 1 tỷ máy chạy Windows 10 trong tương lai xa, còn khi nào thì chưa biết.

Microsoft gợi ý sẽ có hai bản cập nhật Windows lớn trong năm 2017, và bản cập nhật Anniversary mới đây chính là bản cập nhật cuối cùng của năm 2016. Hai phiên bản mới sẽ có tên mã là Redstone 2 (đang được thử nghiệm nội bộ) và Redstone 3, và chúng ta có thể dự đoán một phiên bản ra sẽ ra mắt vào đầu năm (có thể là đi kèm với các máy Surface mới) còn phiên bản kia là cuối cùng.

111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy cùi ở công ty vẫn chạy win 10 anni và office 2013 phà phà. Càng chạy càng ngon và mượt. Heeheee
bocukhang
TÍCH CỰC
8 năm
@louislolitta Máy minh acer 4741z mua 2010 chip pentium mình cài win 10pro thấy nhanh và mượt hơn win7,8 nhất là những bản cập nhật gần đây nhất
*LT*
TÍCH CỰC
8 năm
@bocukhang Chắc bác cài trên ổ ssd?
bocukhang
TÍCH CỰC
8 năm
@*LT* máy mình vẫn dùng ổ HDD
Vẫn thích win 7 hơn. Đơn giản và hiệu năng. Nhẩy qua 10 thấy mầu mè quá
ngotatthanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyentuannb Con lap asus lên10 ko tìm được usb 3.0 driver, lên hãng cũng ko hỗ trợ. Dùng 10 cũng hay n đang tính về 7 cho đầy đủ driver
Ikimono
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyentuannb Bác đang dùng iphone hay nokia 1100i đấy
@Ikimono Chả dùng ip cũng chả dùng nokia. Mình có lên win 10 nhưng đúng 5h sau đã quay lại win 7pro. Win 10 chạy nhanh nhưng ko thích cái giao diện kiểu như window phon. Còn về hiệu năng thì 10 chả hơn 7 là bao vì phần lớn nhà sản xuất ap vẫn đang ưu tiên cho win 7
@ngotatthanh bác giống em, em cũng asus N550LF, lên 10 nó thiếu driver tương thích,khởi động toàn bị đen màn hình, fix được lỗi thì thấy máy cứ không ổn định nên lại quay về win 8
Cá nhân mình thấy Win 10 ngon hơn nhiều windows 7 và 8.

Dùng mượt hơn hẳn. Mở ứng dụng nhanh hơn.

Thậm chí còn quá ngon cả với cái Thinkpad T400 mua năm 2009 dùng làm máy backup. Drivers thì Windows 10 tự down tự cài.
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
@Do Xuan Tuong Làm gì có giới hạn chip đâu e.
@=Tử_Hải= Mình cài cho thằng em. Win báo chíp không hỗ trợ @@ đại khái thế vì chỉ nhận ra "not support" thôi.
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
@Do Xuan Tuong Lạ nhỉ, nó chỉ yêu cầu cấu hình tối thiểu thôi chứ có cấu hình loại trừ đâu. máy ban cấu hình ntn
@=Tử_Hải= Bản anniversal có yêu cầu cấu hình cao hơn mà. Hoặc do bản cài 64 bit nó yêu cầu cấu hình cao. Chip của nó E5700, Ram 4G, có thể do main, bios không đc cập nhật vì main Giga 945 thì phải.
Chưa thử nên chưa biết sao
update lần này có bị hư cái gì nữa ko?😕😕
Win 10 lậu của mình giờ vẫn không hiện icon của bộ office trên Taskbar mặc dù vẫn dùng đc. Thỉnh thoảng điên điên lại phải khởi động lại không một số ứng dụng không vào đc. Nhưng dùng vẫn thích hơn anh 7.
@Do Xuan Tuong bạn lại không tìm hiểu kĩ rồi, kể cả là bản quyền hay không thì upgrade lên đều được win 10 bản quyền hết nhé, mình dùng 8.1 xxx và đã lên 10 bản quyền từ những ngày đầu luôn
Nguyenn611
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Do Xuan Tuong Mic cho free cả năm mà bác nói gì vậy ? Mình cũng có bản quyền đâu vẫn lên cho 3 máy để lấy bản quyền kỹ thuật số đây !
@Nguyenn611 Vậy à. Mình cài mới sao không active đc nhỉ? Phải dùng KMSpico để active @@ upgrade từ Win 7 bị lỗi tài khoản.
Nguyenn611
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Do Xuan Tuong Trước còn trong thời hạn 1 năm của Mic, mình update từ windows 7 ..... lên windows 10 rồi đăng nhập hotmail để giữ bản quyền thôi. Giờ thì cài mới vẫn có bản quyền.
xxTKZ
TÍCH CỰC
8 năm
Lâu giờ toàn xài win 7 ..... , laptop cùi core 2 dual chắc ko kham nổi Win 10 😕
@xxTKZ đã cài thử trên lap core 2 duo và nhanh hơn win 7
tvhieu
TÍCH CỰC
8 năm
@xxTKZ Lenovo Core 2 duo P8700 RAM 4GB chạy win10 64bit ngon bạn nhé
xxTKZ
TÍCH CỰC
8 năm
@tvhieu Cho hỏi tý là Win 10 thì mọi người xài bản gì ? Nghe nói là hết sử dụng free rồi mà
BBW
TÍCH CỰC
8 năm
@xxTKZ win 10 bản update kỉ niệm 1 năm (đồng thời cũng hết lên free nếu có bản quyền xp,7,8) =))
tvhieu
TÍCH CỰC
8 năm
@xxTKZ Google có thuốc mà
Sohn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không hiểu sao càng dùng thì tốc độ phản hồi ngay càng chậm đặc biệt là egde. Mà máy mình chẳng cai gì đến cả office cũng k :3
chijuri
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy cùi để bàn ở cơ quan thì cài win 10 chạy phà phà, càng chạy càng thích. Chỉ ghét cái Egde tính năng thì hay nhưng cũng hay bị "đứng hình" khi mở nhiều tab. 2 em laptop Dell với Asus mua năm 2013 mạnh gấp mấy lần mà main chỉ hỗ trợ đến win 8, cố đấm ăn xôi đưa lên cũng phải hạ lại win 7.
chijuri
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kungfu9 Có phải mỗi con asus bị đâu, con del cũng bị. Hồi mới ra win 10 hăm hở cài, cài xong khởi động lên được mỗi cái màn hình xanh báo lõi. Xách ra tiệm cho thợ cài lại thì khởi động 10 lần lên được 5 lần là may. Mà thợ họ cũng báo trước là main không hỗ trợ. Xài được 1 ngày trong ấm ức rồi hôm sau phải ghost lại win 7.
chijuri
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tu2815 Hay vậy, mình cài không được xách ra tiệm cho thợ làm cũng không được đó. Mà bạn biết mấy anh thợ này là cài win thành thánh rồi, lỗi gì chả xử cài lại win
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
@chijuri ko nhận thì ép drivers win 7,8 vào...đã có hứng cài còn xách ra tiệm chi cho tốn tiền và thời gian vậy ha:p
chijuri
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kungfu9 Thì mình ép drivers win 8 đó chứ, mà không có được
Ở Phi Long Đà Nẵng cài win miễn phí á, không cần biết máy có mua của công ty hay không, máy mua từ thời nào. Lên đây lâu lâu còn thấy mấy con máy già to nặng với mấy em eee pc 900 bé bỏng cơ. Xách lên bỏ đó, khi nào xong họ gọi lên lấy về. Đâu có mất bao nhiêu thời gian.
quyit84
TÍCH CỰC
8 năm
Win 10 vẫn còn rất nhiều bất cập
Vẫn dùng Win 7 cài 150K...
1 bệnh của EDGE, thỉnh thoảng duyệt web bị mất 1 phần phí trên màu trắng. Thoát ra vào lại thì hết.
@Do Xuan Tuong để fond đen thì lên màu đen. em cũng bị như bác. mở sang tab khác là hết nhưng nhiều khi ức chế thật. mấy trang kiểu facebook thì hay not responding, youtube thì vào trang chủ ko load đc hết . ko biết sửa thế nào
@gà múp mấy đứa cháu chơi game trên trang 24h.com.vn không được luôn. Vẫn phải qua chrome. Đang dùng win 7 chuyển qua 10 đến cái My computer cũng củ chuối hơn.
@Do Xuan Tuong my computer có gì mà củ chuối hơn bác? e toàn vào bang file explore hoặc search luôn cho nhanh thôi
@gà múp Bình thường Cửa sổ + E là ra các ổ cả USB, CD nhưng giờ vào This PC hoặc Explorer chỉ ra quick access, các ổ cứng thì pin đc, ổ Removeable không pin đc. Hoặc minh chưa biết cách pin.
@Do Xuan Tuong của e ra cả mà. pin bt luôn í
máy mình vẫn thường xuyên xảy ra hiện tượng bị treo vài phút rất khó chịu. Không biết có ai bị như vậy không và có cách nào khắc phục không chứ thi thoảng đang vội mà nó treo muốn đập luôn.
@zquangz Kiểm tra HDD có 100% không? Tắt mấy ứng dụng ngốn nhiều tài nguyên đi, như: Superfecth, ip helper, skype ...
Kagaku
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zquangz Máy bạn có phải dùng SSD và up lên windows 10 Anniversary rồi không? Máy mình cũng bị, theo thông tin tìm được thì đây là lỗi thì phải, thấy nhiều người cũng bị tình trạng này sau khi up lên bản 1607. Hóng cách giải quyết 😔
hcuongbt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zquangz Bác cài trình điều khiển ổ cứng (HDD driver), ví dụ Intel Rapid Storage Technology nếu máy dùng main intel.
mình vẫn win 7 thôi, cũng muốn thử win 10 nhưng nghĩ đến driver cho con laptop cùi cũng ngán
Anh em nào còn chưa tự tin và chê Win 10, hãy thử nâng cấp ổ cứng SSD, và cảm nhận nhé.
Máy mình đời 2011 rồi:

@nuhuta Máy mình Aspire V15 có nâng cấp được SSD ko bạn ?
raovathd
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dai_vie199 được chứ... bạn thay trực tiếp vào ổ hdd or lắp caddybay
quanbhvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nuhuta Vậy là đã nhanh á 😁
@quanbhvn Nói như thật. Mình win 7 ssd cung chỉ 7-8s cần j 10.
Mạnh NĐ
ĐẠI BÀNG
8 năm
sao ngta lại ngại lên nhỉ, xài rất ổn, máy mình chưa có ssd mà chạy cũng rất ngon r 😃
webzone.vn
TÍCH CỰC
8 năm
1 ổ SSD sẽ làm thay đổi cả hệ điều hành 😔
Các bác cho em hỏi tại sao trong ổ D của e chả cài gì vô đó, mà sao nó chiếm dung lượng dữ vậy, còn có 2Gh trống thôi. Có bác nào help e với
magicmousehd
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BaoLong Nguyen Cái phân vùng recovery này là nơi chứa win bản quyền của máy b, phân vùng này thường ẩn chứ ko có hiện lên, bạn có tự add nó thành ổ D ko vậy. Cái phân vùng này chỉ để cất đi chứ ko có mang ra lưu dữ liệu. Bạn muốn có D E F.. để lưu dữ liệu thì phải chia cái ổ C kia ra. Ổ C hơn 400GB là quá thừa.
htkim
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BaoLong Nguyen Mình có cái máy bàn cũng hay bị như bạn, xem lại mới thấy đã đặt cho win tự động backup lên dĩa D, cứ thỉnh thoảng nó lại tự backup chiếm rất nhiều không gian. Bạn hãy xem lại cài đặt tự động backup, nên để trên ổ nào còn dư nhiều chỗ, hoặc dùng ổ đĩa ngoài.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019