Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft xác nhận Win 10 sẽ có giao diện mới: sạch hơn, hiệu ứng mờ, nhấn mạnh vào nội dung chính

Duy Luân
8/2/2017 22:25Phản hồi: 125
Microsoft xác nhận Win 10 sẽ có giao diện mới: sạch hơn, hiệu ứng mờ, nhấn mạnh vào nội dung chính
Trong buổi live stream mới đây, Microsoft đã tiết lộ một slide về giao diện mới của Windows 10. Bị rò rỉ trước đây với tên gọi Project Neon, giao diện này sẽ làm theo hướng đơn giản hóa, bỏ bớt khung viền và tập trung vào trải nghiệm cũng như chức năng chính. Như trong ảnh trên, bạn có thể thấy giao diện chơi nhạc có menu rất đơn giản và không còn thu hút chú ý như hiện tại, thay vào đó các album, bài hát mới là trong tâm. Project Neon không chỉ áp dụng cho Windows 10 PC mà còn cho Mobile, Xbox và cả HoloLens. Microsoft cũng nói thêm rằng họ sẽ dùng hiệu ứng chuyển động và các hiệu ứng mờ để tăng cảm giác và làm app trở nên đẹp hơn. Công ty sẽ nói kỹ hơn về Project Neon vào tháng 5 tại sự kiện BUILD 2017, nó sẽ xuất hiện trong bản cập nhật Redstone vào cuối năm nay hoặc đầu năm sau.

Xem thêm nhiều ảnh về giao diện rò rỉ của Windows 10: https://tinhte.vn/threads/ro-ri-giao-dien-moi-cua-windows-10-sach-hon-ton-hinh-anh-va-noi-dung-tang-trai-nghiem-nguoi-dung.2670123/

Nguồn: Windows Central
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

eaglet_no1
TÍCH CỰC
7 năm
lâu lắm rồi ko dùng các app khác ngoài email và thời tiết
kingv9x
TÍCH CỰC
7 năm
@ndlong Thì tại mail google. Mình dùng email doanh nghiệp mà tenminh@tencongty
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
@kingv9x Trước mình dùng mail Exchange của cty cũng sync tốt mà
@kingv9x Bác inbox nick skype qua mình bày cho làm
kingv9x
TÍCH CỰC
7 năm
@denmilu Cảm ơn bạn, mình đã làm được rồi.
lehongxuan
TÍCH CỰC
7 năm
Tự dưng muốn up lên PV nghịch quá, :p
nhìn có vẻ nhạt nhòa 😁
BB Tran
TÍCH CỰC
7 năm
cái tone trắng xám giống của macOS thế nhở???
@BB Tran Chắc học 1 chút
Vẫn còn ở 8.1 nhé, không lên đâu ku MI
có nét của material design
taolao
TÍCH CỰC
7 năm
Cài win xong được khuyến mãi một đống soft rác, thỉnh thoảng thấy tự nhiên mọc đâu ra thêm vài cái soft mới 😔
@1ink Chắc bác đang insider hả?
lehongxuan
TÍCH CỰC
7 năm
@taolao Bác có cài win sạch ko đấy, em dính mấy lần cái app tự động cài của bọn QQ rồi, gét vl ra :mad:
taolao
TÍCH CỰC
7 năm
@lehongxuan Máy mình xài win bản quyền, sau đó Microsoft cho update lên win 10 đó bạn. Nhưng ý mình nói rác là mấy cái app của Microsoft nó nhồi kèm trong win 10 ấy.
sao cứ bị cảm giác hao hao macOS thế nhỉ, fix cái vụ fulldisk với quản lý RAM đi thì ko
thanhnhan178
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lonelysky291 fulldisk sao tôi ko bao giờ bị nhỉ ??? nếu bị up lên ssd sẻ giải quyết tất cả...
@lonelysky291 Full Disk à =)) máy yếu đấy lo kiếm tiền nâng cấp đi chứ đừng chờ vô vọng
audi10
TÍCH CỰC
7 năm
càng nâng cấp giao diện càng gây giật lag... Xong đang chạy bụp phát xanh lè blue screen of Death như thời window 9x :eek:
@smalldevill Mình cần RAM nhiều để chạy đống này cùng lúc đây 😁 Chứ máy cùi không chơi game gì được :oops:
Vụ full disk mình thấy do thằng Windows Compatability Telemetry này là nhiều. Mà lên mạng tìm cách disable mà không có hiệu quả
eaglet_no1
TÍCH CỰC
7 năm
@smalldevill Lên mạng tìm cách khắc phục đi bác, tí là bình thường mà. Có mấy đợt máy e cũng bị, xong khắc phục lại bình thường.
smalldevill
ĐẠI BÀNG
7 năm
@eaglet_no1 Mình thử hết rồi....bình thường thì ok, nhưng lúc mà copy dữ liệu từ ổ cứng với nhau là full nghẻo luôn....máy cứ gọi là chạy như bị kẹt xe ^^
eaglet_no1
TÍCH CỰC
7 năm
@smalldevill Chuyện đấy là bình thường đó bác. Có thể ổ cứng hơi chậm rồi. Có điều kiện thì nâng cấp luôn bác ạ. )))
christian08
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giao diện này chỉ dừng lại ở các app universal, còn các app exe chiếm phần lớn với người dùng Win thì vẫn vậy, cũng như không 😁
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
@christian08 App exe thường xài trên lap thích hơn universal
@christian08 Phần lớn app exe thì do nhà phát hành không chịu update phiên bản phù hợp với win thôi.
viettan28
TÍCH CỰC
7 năm
@christian08 App đó phải để bên dựng app thay đổi chứ. Microsoft thay đổi sao đc hả bác
Tự dưng xuất hiện?vô lý thật. Chắc khi cài thêm soft nào đó, không chịu đọc mà cứ yes next ok nên mặc định nó cài thêm soft thui.nên tập thói quen ngó trước nhìn sau khi làm cái gì đó.
@hayhayfe Bác mới không biết thì nên nghe ng khác nói bác ah.
Bất kỳ bản win 10 nào cũng có app mặc đinh cài sẵn hết. Đó là sự hợp tác của nhà phát hành app đó với Microsoft (như những thỏa thuận của MS với các cty Lenovo, Asus khi làm đt android thì có cài sẵn dịch vụ của MS như Skype, bộ Office,...).
Nhưng khi bác đợi Store cập nhật xong hết, bác xóa thì nó never quay lại bác ah, trừ khi bác tham gia insider thôi.
hayhayfe
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hayhayfe hình như mình vote nhầm chứ có cmt bảo tài phần mềm rác mới có rồi bảo người khác im mồm mình mới cmt lại mà nó không có hỏi có tải hay không nha bạn mình cài nhìu rồi nó phải tải xong hết mới cho xóa mà nó tự cài chứ không phải cập nhập, trước khi cài trên máy mình sửa trên file cài đặt rồi
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@qquocddatdk Cái vụ này thường dính tới bọn unkey, nên đã từ rất lâu mình dùng Unikey chạy trực tiếp, không cài trên máy nữa
cái app Music trên Windows 10 như sệt ấy. vs lại cái kiểu vừa app destop vừa universal nửa nạc nửa mỡ ko khoái lắm. thoai vẫn dùng Windows 7 😁
@ragefighter Do mấy lúc nghe nhạc thường là đang gõ code nên không sử dụng mạng nhiều, nên cũng không quan tâm lắm 😁
@bango123 Thì mạng lúc đứt cáp siêu yếu luôn nên nhiều người cùng xài thì nghẽn thôi. nhường băng thông cho người khác xài thứ cần hơn chứ bạn?/. Cũng như google music mình ko bao giờ xài nó vì toàn nghe nhạc flac nặng thì nội nghe trực tiếp muốn qua bài nhanh phải chờ, nếu xài 3g đi ngoài đường thì tốn lắm. ^^
@ragefighter Đứt cáp thì chịu, nhất là mấy dịch vụ của MS, chậm như rùa. Bình thường vẫn nghe nhạc online phà phà, dù mạng ở quê siêu cùi hay mạng trên SG siêu tốc 😁
@bango123 Chắc là nó cache sẵn trên máy chứ thử mở 1 bài mới flac tầm 30MB xem nó load ra sao đây?. Và thực tế bạn nói tiết kiệm ko save data trên hdd nhưng thực tế khi play nó down cache về máy để tránh tinh trạng nhiều request lên serve của nhiều user là server đó chịu cũng ko thấu.
Microsoft Windows ngày càng làm chóa lòa làm màn hình tiêu nhiều pin hơn .
giapnv272
TÍCH CỰC
7 năm
rất hài lòng với Windows 10, chắc đây là phiên bản Windows tốt nhất hiện nay, ít lỗi và không bị đơ lag như trước nữa.
phuoctu.7777
ĐẠI BÀNG
7 năm
App trên win 10 chạy chán, tắt app cũng không triệt để nữa
Dương 1H
TÍCH CỰC
7 năm
Quan trọng là vẫn miễn phí. Free muôn năm :p
Mình rất thích giao diện mới của Win 10. Microsoft đã quyết định loại bỏ ngôn ngữ thiết kế xấu xí của Win8, và trở lại với ngôn ngữ thiết kế AERO glass của Windows Vista.

Nói qua một chút về ngôn ngữ AERO glass, vốn là ngôn ngữ thiết kế trong mờ rất đẹp ra đời cùng Win Vista từ năm 2005 và được thử nghiệm từ rất lâu trước đó.

Microsoft về sau vẫn giữ nó trên Win 7 và vứt bỏ trên Win8. Cũng may giờ họ lại đem nó trở lại và cải tiến trên WIn 10.

MacOS, và sau này iOS, ANDROID ăn cắp giao diện này. Nhưng mấy thằng seeder với iFAn suốt ngày la lối "giống MACOS, giống IOS". Nghe mà ngứa dá.i vãi.

Người hiểu biết là người biết tôn trọng sự thật. Đề nghị các seeder, ifan bớt mặt dày đi tí để cho thiên hạ đỡ khinh.
traneupcqk
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenduythuc Kệ mẹ bọn fan cuồng đi bác, fan chân chính thì nó không nói đâu. Thời buổi này ai cũng học tập của nhau mà thôi. Cạnh tranh mới có đường mà sống 😁

Còn cái thiết kế trong thì từ macOS 10.1 năm 2000 đã có rồi bác, chỉ có "mờ" là bắt đầu từ Vista thôi :D
Em thích dùng mac, nhưng không phải cuồng nhé, win10 update cái giao diện này thì càng tốt, về update cho con desktop. :D
@nguyenduythuc Nói chính xác là samsung và các hãng tàu dùng giao diện đó, chứ android gốc làm gì có kiểu trong mờ như vậy đâu
mà kiểu mờ mờ như win ko đẹp tí nào
cuthune
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenduythuc Nhìn và cảm nhận

Ui mới của win 10

Mac

Win 7
@Nguyễn Lê Anh Thư Lấy đồ cũ sửa lại tí thôi chứ có gì đâu, Mac 10.10 với Zune S/w cái nào có trước nhỉ.
(Zune chỉnh bật tắt bóng mờ đủ các kiểu nha)
BB Tran
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenduythuc ngứa dái thì chui vô toilet lấy bàn chải chà trái dứng đi bạn. lên đây la làng đâu hết ngứa dc đâu!!
win 7 nó trong suốt cơ, trên cái phần trong suốt đó chỉ có title của windows ko có nội dung ,
nhìn cái tone giống mac os+ios nhức mắt vãi

cao1004
TÍCH CỰC
7 năm
@hieupy89 Em cũng ghét cái tone xám xám MacOS @@
cái thời windows giao diện trong suốt đẹp ghê, tự dưng đổi sang cái MetroUI nhìn như hạch
BB Tran
TÍCH CỰC
7 năm
@hieupy89 cái màu trắng xám thân thiện với mắt hơn là màu trắng tinh đó bạn. trắng xám ít cảm giác chói mắt hơn là màu trắng tinh
Còn bệnh photo viwer cũ trên trên down 10 load cực kỳ lâu kể cả xài ssd nữa. Nhiều người bị và phàn nàn nhưng ms vẫn chưa sửa được. Giờ nhét thêm 1 đống hiệu ứng chắc máy lết quá.

https://answers.microsoft.com/en-us/windows/forum/windows_10-other_settings/windows-10-photo-viewer-slow-to-open/750375b5-6e79-4c60-b05e-d0bd15f2ad7d

IrfanView cái này xài ngon, plugin mở nhiều file. tốc độ load nhanh, good.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019