Miếng dán màn hình Ipad dùng để vẽ

VVvMM
21/6/2019 2:44Phản hồi: 5
Miếng dán màn hình Ipad dùng để vẽ
Hôm nay mình xin chia sẻ một kinh nghiệm nhỏ dành cho các bạn sử dụng Ipad để vẽ.

Năm ngoái mình mua một con Ipad Pro 12.9 inch cũ, lúc mua mắt mũi kèm nhèm nên không phát hiện mấy vết xước. Về xài nhìn kĩ thì thấy nhiều vết xước lớn nhỏ và một điểm sáng đáng ghét. Mình sợ dùng bút vẽ lên thì nó trầy thêm nữa, nên gửi người bạn mua dùm miếng dán mờ Icaze trên Amazon.

Miếng dán này có ưu điểm như sau: tạo tiếng vẽ sột soạt như viết trên giấy, không bị dấu Vân tay, viết vẽ khá thích, bám viết tốt… Nhưng nhược điểm là do cấu tạo mờ của nó mà làm cho hình ảnh trên Ipad không còn trung thực, nó không còn trong trẻo, giống như bị nhiễu hạt (noise), nhiều khi tô màu bị sót điểm ảnh, do noise của miếng dán làm mình không nhìn rõ là vùng đó đã tô hay chưa, cái noise đó nó có nhiều màu sắc như cầu vồng.

Hơn 1 năm xài miếng đó mình cảm thấy bực vì mua màn Ipad chất lượng tuyệt hảo về lại không được nhìn thấy vẻ đẹp màu sắc của nó, chỉ vì ham cái cảm giác vẽ thực hơn mà hy sinh chất lượng hình ảnh. Thế là mình quyết định tháo nó ra để xài màn zin.

Sau khi bóc miếng mờ đó ra thì màn hình nhìn trong trẻo lạ thường, giống như nàng lọ lem sau khi được tắm rửa sạch sẽ vậy. Tuy nhiên nếu thường viết vẽ trên mặt kính thì cảm giác không an tâm lắm, sợ hạt bụi nhỏ làm trầy thêm nữa. Nên mình liều mua thử một miếng dán trong chỉ có 50k về dán. Mình không thích dùng kính cường lực do nó dầy và vẽ trên đó điều khiển bút khó hơn.

Trước khi dán thì mình có thử ướm để so sánh độ cảm ứng, độ trong trẻo thì không phân biệt được độ cảm ứng, nhưng độ đẹp thì miếng màn trong đó làm giảm còn khoảng 95% so với để màn trần như nhộng. Như vậy là quá được rồi, hơn nhiều so với màn dán mờ kia, làm cho hình ảnh bị xấu đi chỉ còn dưới 50%, mà lại khá đắt tiền nữa.

Dán miếng mới này vào xong đâu đấy thì mình vẽ thử thì phát hiện ra sao mà tuyệt đến thế. Nếu bạn vẽ trên màn zin nó sẽ cứng, bút dễ trượt hơn, hoặc bị rít. Miếng dán trong này như một lớp nệm, làm cho cảm giác vẽ rất êm ái, không tiếng động sột soạt, hoặc ken két. Nó bám bút, khiến cho việc điều khiển bút rất dễ dàng.

Kết luận: chỉ một miếng dán có 50k mà nó làm mình cảm thấy thật là hài lòng: viết vẽ thật sướng và dễ hơn, an tâm hơn so với để trần, màn hình trong đẹp hơn miếng dán mờ sột soạt gấp nhiều lần. Đôi khi mình cứ đi tìm mãi tận đâu nhưng sự sung sướng ở rất gần và giá mềm đến thế.
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phan Ryan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có loại tên là Paperlike rất được ưa chuộng nhưng ở Việt Nam lại không có ai bán.
@Phan Ryan Trên shopee bán đầy nhưng nó lại là cái ông kia chê ở trên. Sột soạt và màn hình nó bị noise rất khó nhìn, không còn trung thực. Xem phim chất lượng cao thì nó bị hạt luôn nên mình đang định bóc nó ra đây.
là loại miếng dán nào vậy bác
gbone
ĐẠI BÀNG
5 năm
bác viết bài chia sẻ mà không nói miếng dán của hãng nào cho a e tham khảo nè
@gbone Chắc là paper like rồi. Mình đang dùng miếng đó, cảm giác như ông thớt nói,.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019