Mindfactory.de: Doanh số Ryzen 7 3700X gần bằng doanh số tất cả CPU Intel cộng lại

P.W
4/8/2019 9:47Phản hồi: 274
274 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hongphuc9x
TÍCH CỰC
5 năm
Lại vượt mặt intel
dnhdnh
TÍCH CỰC
5 năm
đang dùng r5 2600. Làm gì có con CPU nào 6 nhân 12 luồng mới new seal mà giá 3tr1 như em nó 😁
dnhdnh
TÍCH CỰC
5 năm
@hackieuhay tôi là người trong ngành IT đây. Bớt chém gió đi mà làm người 😁
dnhdnh
TÍCH CỰC
5 năm
@hackieuhay Nói chuyện kiểu rất không liên quan luôn. Đang từ intel amd nhảy sang ic với snapdragon 😆 đố con nào của intel giá 3tr1 đập đc con 2600 của t đấy 😃) kể ra xem nào
bondpham
ĐẠI BÀNG
5 năm
ráp dàn máy hôm trước báo i5 8400 4tr7 hôm sau báo lên 4tr950, ghét mua luôn R5 2600 4tr2 + con rx 580 8g, mượt VL
@newnick CPU Ryzen 2600
Card Sapphire RX 580 Nitro Plus Blue 8GB DDR5
Main Asus B450
Ram DDR4 16GB
SSD 240GB + NVME 120GB-240GB để cài Win, mấy phần mềm, game
PSU 650W (TDP~500W)
Fan RGB
@TiaMi hahaha em chỉ mua lẻ ráp cho kinh tế, 10 củ hơn chưa kể màn + bàn phím chuột tai nghe. Main 1.7tr, CPU 3.1tr, Card 4tr, PSU 1tr, NVME 1tr, Ram 8GB 900k
copcon26486
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quá ngon cho đội ĐỎ
pippi17
TÍCH CỰC
5 năm
Cũng đã ủng hộ 1 combo R5 3600 + B450.😁
Cho mình hỏi là combo CPU AMD Ryzen 7 3700X + VGA AMD Radeon RX 5700 thì chiến game và làm đồ hoạ có tốt không?
@fire_phoenix ngon rùi, nhưng đồ họa thì nvidia support cuda nhiều hơn. rx5700 nếu thiên về gamẹ
bakabonvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Năm ngoái anh tèo còn làm giá lắm, đi mua máy hộ thằng em thấy con 8400 6m2 wtf mãi =))).
famevn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Intel dẫn đầu, có tên tuổi nên bán giá cao. Đến khi bị AMD vượt mặt về công nghệ bán dẫn mới nhìn lại thấy bản thân đi chậm. Có cạnh tranh sẽ tốt cho người dùng. Giờ thì mọi người ủng hộ AMD do giá rẻ được hiệu năng cao, và chê bai Intel. Nhưng đó cũng chỉ mang tính tương đối. Biết đâu sau này Intel lại vượt lên trên thì mọi người lại khen Intel và chê AMD. Nói chung chúng ta thấy hợp lý thì chọn dùng thôi, không nên quá cảm xúc tranh đua bên thiệt bên hơn.

P/S: Vụ đội xanh đội đỏ này làm mình lại liên tưởng đến đội Táo và đội Android.
@famevn AMD lầm lầm lì lì mấy năm để nghiên cứu, đùng 1 cái bắt tay TSMC rút gọn công nghệ thần tốc từ 14nm xuống 12mn+, rồi chơi hẳn 7nm qua từng năm khiến Intel tụt hậu loanh quanh cách xử lý 14nm 4 năm chưa xong
@famevn Táo nó đi đường riêng, làn cao tốc 1 mình nó phi

Android cũng làn cao tốc nhưng chen nhau đi 😆

Có anh Heo quay đang xây đường riêng để đua nhưng chắc xây xong lại bị đập vỡ mặt
thaolegend
ĐẠI BÀNG
5 năm
đội đỏ lên hương r
ra chơi phải nói hiệu năng thực tế, nếu tiền không thành vấn đề vẫn là intel, đơn cử, m xài cpu i3 8100 không vga cày 18 acc võ lâm, mới đổi qua ryzen 5 2400G được 1 tuần, mới 14 acc đã lag không rê chuột nổi, cùng số ram là 32GB 😃 tưởng ngon hơn mà hoá ra không phải
hquangvn
TÍCH CỰC
5 năm
@tyller end Không loại trừ trường hợp là game đó tối ưu cho GPU của intel, chuyện thường gặp thôi. Hỏi tay nào lập trình bên VLTK là ra ngay.
Không thể vì vậy mà nghĩ là R5 2400G kém hơn. Mình đang dùng thấy vẫn ngon lành.
letrihuy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tyller end Không biết ông chơi vl gì! Nếu vltk 1 bản pc ông ko thể chơi một lúc 18 acc vì hạn chế của nhà phát hành game! Còn nếu setup giả lập trên game trên pc thì 1 giả lập 1 luông cpu thì 18 cái giả lập cũng ko hợp lý! Thấy ông để ram cao vâyh tôi đoán chắc ông đang chơi game trên giả lập! Hầu hết các phần mêm giả lập nếu dùng Cpu vs gpu Amd điều phải fix và up driver hết ông nhé! Tôi đang dùng 1 em ryzen 5, ryzen 7 1790, vs ryzen 2700x.
vohailam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tyller end hồi trước t cũng bị 1 vố, chơi game Granado espada, thằng bạn chạy con i3 2100 mở đc 6acc, tao chạy con athlon x4 chỉ mở dc 4acc full cmnr... từ đó t dẹp mẹ AMD
Anh em support AMD để cho thằng intel bớt độc quyền đê
tancantn
TÍCH CỰC
5 năm
Bán hết đội xanh chuyển sang đội đỏ k thấy hối hận
pupujan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lỗi nhiệt vs xung tè lè ra, cái 7nm chỉ để khè thiên hạ =))))
@pupujan lỗi nhiệt xung thua xa intel em ơi. con i9 9900k ăn tới 200w load 3.6ghz các core kìa. còn 5ghz quảng cáo thì load full tới 300w.

coi có cài driver amd mới chưa? hay coi chừng đám review nhận tiền intel cố tình dìm đối thủ? chứ thời ryzen 1 nhiều thánh chê này nọ tui xài hầu hềt ứng dụng rất ok ko lỗi gì cả.
cycles1
TÍCH CỰC
5 năm
@ragefighter Bốc phét vừa thôi thế nào là lỗi nhiệt xung? Là lỗi nhiệt hay lỗi xung.
Ông dẫn hộ cái link nào intel full load 300W hộ cái. Hay all core 3.6 ăn 200W. Trc chỉ thấy do Mac bên ông main custom cùi, tản nhiệt kém nó mới bị thọt thôi. Chứ chưa thấy con chip intel nào mà gọi là lỗi như thế cả.
P/s: bên ryzen con 3900 ko biết thế nào chứ con 3700 quảng cáo đc xung đc 4.6 mà đến chạy thường còn chả đc chứ chưa nói đến full load.
Intel hay có kiểu thả TDP để ép xung các kiểu. Chứ chạy default cũng ko chênh nhiều lắm. Còn AMD để duy trì TDP toàn hạ xung thôi
Meomeo888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cycles1 Bạn bình tĩnh, R7 3700X là base 3.6GHz, max Boost 4.4GHz chứ ko phải 4.6ghz. Đám Ryzen 3000 này OC cùi vì giới hạn của tiến trình TSMC 7nm chỉ dc có vậy. Cơ chế hoạt động của Precision Boost khác TurboBoost nên ko thể so xung allcores lúc stress Full CPU dc. Muốn xung allcores cao hơn default có thể Set cứng Clock + Vcore, nhưng cũng khó vượt dc Max Boost.

Dưới đây là con R5 3600 của mình, thông số Base 3.6GHZ, Boost 4.2GHz, nhưng mình cho nó boost 4.3ghz luôn. Có thể stable 4.1GHz với 1.35v, 90W với tản Wraith Prism, Bench thoải mái ở 4.2GHz

Bạn có thể tham khảo thêm KQ report của người dùng ở đây (vẫn đang cập nhật): https://docs.google.com/spreadsheets/d/15s0hiTSywzX8DM6pprJ5kCAnz-3v5lPzb3iLjTGIzoU/edit#gid=1933801745
PBO 4300mhz PPT 45W.jpg
Meomeo888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pupujan Phải nói lỗi đọc nhiệt mới chính xác. Vì đám Ryzen 3000 này nó hiện temp ở deep cores silicon, nơi có TJ max 125oC, dc AMD limit ở 95oC, đó kô phải nhiệt độ trung bình của die chip. Muốn biết chính xác, bạn kiếm máy Intel nào stress CPU lên 90oC rồi rờ tản nhiệt xem nó nóng cỡ nào, rồi so sánh với dàn Ryzen 3000. Mình đã test với R5 3600 full stress lên 93.5oC, rờ tản chỉ thấy ấm ấm, bắn nhiệt ống đồng thì dc 41-47oC, chênh tới hơn 40oC. Trong khi bên Intel CPU mà 90oC thì ống đồng tản nhiệt cũng phải 60-75oC, rất khác biệt.

Bạn có thể tham khảo thêm video test bằng cách cắm sensor vào IHS, nhiệt độ lệch so với soft báo là 30oC:
thuanvodoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái giá phải trả cho việc học mấy anh việt cộng cứ mốt hai mốt ở tiến trình 14n, 14nm++, 14nm+++...
Giống kiểu rút kinh nghiệm ấy nhỉ 😃
sondocnhan
ĐẠI BÀNG
5 năm
AMD đang dần vượt mặt intel cả về số lượng và chất lượng
Tôi thấy năm nay amd marketing rất tốt, nhiều bạn nói về p/p amd rất tốt năm nay, nhưng các bạn so sánh đi, z390 vs z 570 cái nào rẻ hơn, sôi đi bù lại giá vẫn như nhau
thangft
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Congnghecuaanh x570 ngon mà bác toàn công nghệ mới quan trọng chip amd thế hệ sau mà vẫn socket am4 thì cái main vẫn tận dụng đc giá cáo tý mà dùng lâu dài vẫn ổn.
Intel cố lên 😃
Mình cũng ủng hộ AMD 1 em ryzen 3200
Xperios
TÍCH CỰC
5 năm
Who need cores???
:p:p:p:p:p:p
westerners
TÍCH CỰC
5 năm
Rõ ràng mình thấy mấy PC chạy AMD nhanh thật.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019