[Mindmap] Làm sao nghe nhạc hay trên điện thoại di động?

AudioPsycho
5/9/2018 10:35Phản hồi: 224
[Mindmap] Làm sao nghe nhạc hay trên điện thoại di động?
Nghe nhạc trên điện thoại di động sao cho hay là một trong những chủ đề được anh em quan tâm rất nhiều. Thực ra nó cũng đơn giản, chỉ là ta sẽ cần hệ thống lại một chút để anh em dễ nắm bắt hơn và từ đó, tận dụng được các điện thoại xịn xịn, ngon ngon để nghe cho đã. Mình sẽ làm một buổi livestream vào tối mai, thứ 5 ngày 6/9 lúc 20h để nói về chủ đề này, mời anh em tham gia thảo luận và đặt câu hỏi liên quan. Cảm ơn anh em nghen! Sẵn up cái mindmap trước để anh em nắm bắt diễn biến.

224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hnmdiep
TÍCH CỰC
6 năm
DAC/AMP + tai nghe xin.
Chưa đủ thì nâng cấp điện thoại
napoly26
TÍCH CỰC
6 năm
@hnmdiep Cái DAC/AMP loại rẻ rẻ tầm nhiêu bác? E gà vụ này nên k rành.
@napoly26 Loại dac/amp rẻ thì thử ibasso Dzero Mark2 (thực ra mk1 ok mà nhỏ gọn nhưng chắc ko còn kiếm ra) giá dưới 3 củ
napoly26
TÍCH CỰC
6 năm
@TYA Dưới những 3 củ hả? Hic, nếu vậy có khi gom chơi luôn hàng tốt.
@napoly26 Nếu 3 củ bạn thấy ok thì nên đầu tư 4 củ làm con Shalling M2S ấy. Nó là máy nghe nhạc, kéo được các inear và 1 số tai kháng thấp như denon D2000, HD598 và bắt đầu trải nghiệm 1 chặng đường music mới
Dùng Sony đây nhưng có lẽ nghe không bằng LG và HTC
@TYA Đời có gì là công bằng đâu bạn, mà Brimar là cái chi vậy @@
deal bừa với bất kì ai được => Mình nghĩ là mình đủ khả năng để bạn deal, chứ bạn deal vs người không dám deal thì deal làm chi đâu.
@TYA Mình mang 946 hoặc 800s thử đượv k?
@kythanh2002 Bạn có 846 hay 946 vậy(có 946?)và nghe lâu chưa?
Ở trên thì nói rất rõ rồi, tai mình mang nếu muốn thử, nghĩa là tai 800s nếu bạn tự muốn mang thử thì hãy thử lấy đi (vì note8 thì đầy shop). Tai nghe tạo ra khác biệt lớn nhất so với dap vì chúng nó đều sai lệch, tùy theo nó có sai bù tèu nhau giữa tai và dap ko
@TYA Nhầm. Shure se846. Mình có cả 2, se846 và ie800s. Mình chỉ trêu bạn thôi. Chứ mấy cái smartphone mình nghe k lọt lỗ tai. Kkk. Nhất là cái Note8 bạn nói. Chất âm bao tệ.
Vừa rồi có tải 1 album hi-res của 1 bác bên topic kia share, bỏ zô con XZ1 compact thấy nó hiện chữ HR, điều trứoc giờ chưa hề thấy lun 😆) mà tai trâu nghe chả cảm nhận đc gì
Chỉ bít là lấy thử 1 bài có trong album từ trên zing mp3 nghe 320kbps thì có vẻ khác hẳn
Bài nghe trên phần mềm zing mp3 âm lượng to hơn nhưng nghe rất chát tai
Còn bài nghe trên máy có chữ HR thì tuy âm lượng nhỏ hơn nhưng rất đầm tai
@lucifervnn Chơi kiểu này hại lắm bác à. Mình cũng có 1 thời gian down mấy cái này về, nghe xong nghe nhạc tạp ko được nữa, cảm thấy rất khó chịu. Sau này phải bỏ, nghe từ từ lại nhạc tạp cho quen, vì file chuẩn chất lượng cao của 1 bài nhạc mình thích rất khó tìm, với nghe kiểu này dễ bị tụt mood thưởng thức âm nhạc.
@IQ52 Bác thử Hiby Music xem
maimt07
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vickk Web http://www.hdvietnam.com bị gì mà đăng nhập, đăng kí ko đc nhỉ... bấm quên mật khẩu cũng ko có mail luôn.
Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
@maimt07 Em vẫn đăng nhập bằng g+ bình thường mà bác.
DrLucas
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cấu hình Sony XZ2 + tai Bluetooth Jays có ổn không mod.
Em mới nên xin thỉnh giáo thêm
2 cù nèo
TÍCH CỰC
6 năm
Điện thoại nghe để giải trí chút rồi thôi nên cũng không cần đầu tư nhiều. Mình chỉ thích nghe bằng dàn hifi.
@2 cù nèo Bác giống mình. Nghe bằng tai nghe cứ thấy không thoải mái bằng nghe dàn
napoly26
TÍCH CỰC
6 năm
@2 cù nèo Bác giống em, xem phim thì mở laptop (em ở 1 mình k mua tv), nghe nhạc thì mở loa, rốt cục đt chỉ đọc báo, face và nghe gọi. Nhiều khi e tự hỏi bỏ tiền mua flagship làm gì, nhưng mua rồi làm sao đây 😁
@2 cù nèo mình cũng thích nghe dàn hơn, hiếm lắm mấy dùng tai nghe
@2 cù nèo nghe tai nghe thì hơi nhức đầu, nhà mình có dàn mini onkyo cùi nghe cũng đỡ =))
quangpro1990
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chiasenhac.com để clos chất lượng nhạc tốt nữa
@Emranhieulam1990 Vụ đó kể cả tidal còn bị, nhất là nhạc Tàu, Vịt ngan
@quangpro1990 Chiasenhac nó lấy nhạc từ album ra mà
@TYA Zing mp3 cũng tạm được thôi. Tóm lại là nhạc việt nam chả có trang nào chất cả. Bọn nước ngoài nó làm ăn quy củ nên nhạc nghe chất lắm. Chỉ cần tai nghe xịn là không cần máy ngon vẫn nghe được nhạc hay.
@Emranhieulam1990 Thằng zing tuổi tôm so với chất của chiasenhac.
Nhưng ở trên tôi nói về tidal, vẫn ko kiểm soát được hết track, đặc biệt nhạc Tàu, Việt
không dùng LG cũng không dùng Sony
đầu tư 1 máy nghe nhạc = tiền với 1 trong 2 con điện thoại đó mà nghe cho đã 😁
Máy nghe nhạc+DAC+Tai nghe xịn+file nhạc tốt là oke_cần gì điện thoại hỉ!
dennistam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuanlong1966 Bác cm nhầm topic hả 😆))
@dennistam Tùy theo tư duy của bạn thui!thay vì mua thêm đồ nghề để nghe nhạc cho nó ép phê hơn trên cái alo như bài viết....í của tui là vậy_mong bố hiểu dùm cái ạ!
oe oe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuanlong1966 Ý bạn ấy là đang bàn về nghe nhạc trên đt cho hay, chứ ko phải máy nghe nhạc. Có ai mà ko biết chuyện bạn nói chứ.
@oe oe Vậy à! Oke...
Muốn nghe nhạc hay thì đừng nghe trên điện thoại. thế thôi
@xuanlong1966 Từ từ. Hứng lên lục trong kho ra đĩa hay nghe lên hứng mới có hứng mà viết. Đọc mới có hứng :v
Nói chứ anh em thông cảm, một ngày tùm lum việc, bài vở đủ thứ nên muốn viết cũng cho tớ ít thời gian
@AudioPsycho Ý em nó cũng chả mâu thuẫn gì đâu. Tất nhiên là trở kháng và công suất như bác nói nhưng nói thật là cắm HD800 vào điện thoại thì cứ sao sao ấy. Hoa đẹp nên cắm bình đẹp, cắm điện thoại tội cái tai nghe lắm.

Em thì lúc này đang gần sáng sớm, test thử cái USB Player Pro mua key xem sao, chứ qua phần mềm khác em cắm phone xuất DAC thì thấy đang dùng con U11 thấy khác biệt nhận ra ngay so với con Note 9. Vậy là Android vẫn can thiệp quá nhiều vào chất âm, vẫn nặng mùi của Samsung.
@nbgiang88 Điện thoại như bác nói thì nó chỉ là cái đt bình thường, còn người họ đã mất tiền mua hoa đẹp thì họ cũng ko có lý do gì mà ko mua 1 em DAC đẹp cả... một con DAC/AMP chục củ đi với cái tai nghe 20 củ thì có gì có gì mà "sao sao" 😆 Mình vẫn dùng đt + dac để kéo inear vài chục củ + headphone fullsize thậm chí driver planar đàng hoàng he he
@nbgiang88 Vậy nếu muốn sắm đt nghe nhạc thì nên né samsung hả bác? @@ chắc táo và sony ổn bác nhỉ?
dukichlang
TÍCH CỰC
6 năm
Tai nghe tầm 2tr đổ lên + smartphone + file nhạc chất lượng cao là nghe tuyệt vời rồi.
@dukichlang ừa, dạng dạng vậy, cái tai nghe luôn là cái nên đc đầu tư trc tiên
@dukichlang thêm cái Dac nữa là ngon
@dukichlang m lại có quan điểm điện thoại cắm tray chỉ nên 2 triệu đổ xuống
@dukichlang Smartphone thì apple hoặc sony chắc ổn bác nhỉ?
Đầu tiên là nguồn nhạc đã. Có nguồn rồi thì thiết bị, tai nghe. Với lại cảm nhận chủ quan mỗi người, người thiên về âm trầm, người thích âm cao. Mà mỗi dòng thiết bị điện tử đều chỉ là cố gắng trong mức cân đối. Vậy là lại phát sinh thêm yêu cầu về kiến thức thiết bị cũng như phối ghép. Rồi không gian, không khí, tâm trạng, đủ thứ kèm theo. Cũng 1 bài hát nhưng khi bạn đang yêu bạn thấy nó não nùng, nhưng khi thất tình bạn lại thấy tác giả quá hay, ca sĩ quá đỉnh bày tỏ nỗi lòng giùm bạn
Ko cần gì. Chỉ cần cái tai trâu 😃
Kent Light
TÍCH CỰC
6 năm
@cutamthat chuẩn vl =))))
Theo dõi nào
Thanhzo
TÍCH CỰC
6 năm
Iphone + spotify premium (apple mussic) + airpod => tận hưởng thôi!
dennistam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ThanhZo Đợi earpod 2 😆 mà chắc nó cũng vậy à như ***
@ThanhZo Tai airpods nghe tạm thì được, nghe chán không tả được luôn.
@ThanhZo Toàn nhạc nưóc ngoài nghe như vịt nghe sấm thôi
@vicktorbui Nó tiện dụng thật, nhất là nghe gọi làm việc chứ để thưởng thức âm nhạc thì...kém
Kent Light
TÍCH CỰC
6 năm
@Emranhieulam1990 tưởng ai cũng mù ngoại ngữ như mình chắc
justinadam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ba thứ quan trọng
1:nguồn nhạc
2:nguồn phát
3:tai nghe xịn
Bổ sung them : tai trâu nữa
Chủ đề này chắc sẽ xôm đây vì âm ngạc là món ăn tinh thần không thể thiếu của anh em tinh tế rồi!
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
Các cụ thường nói đàn gảy tai trâu, cái mind map kia thiếu 1 thứ cực kỳ quan trọng là phải có trình độ thẩm âm nhất định. Sắm 1 đống đồ xịn về nhà mới nhận ra mìn tai trâu thì vứt. Kaka, mình thuộc dạng tai trâu ;)
kurt80
TÍCH CỰC
6 năm
@hiepps Cùng 1 file nhạc, cùng điện thoại phát nhạc nhưng nghe bằng tai nhái (dưới 100k), tai chính hãng dòng rẻ tiền (trên dưới 400k), tai hãng tốt (trên dưới 1 triệu) đã khác nhau lắm rồi. Mặc dù tai tớ cũng thuộc hạng tai trâu thôi.
@kurt80 Cái này mình xác nhận nè, mình cũng dân kg rành nghe âm nhạc, nói chung nghe vui là chính cũng cảm nhận được mấy cái tai nghe chât lượng khác nhau khi cắm vào điện thoại
napoly26
TÍCH CỰC
6 năm
@hiepps Đâu phải ai sinh ra là đã có trình độ thẩm âm đâu bác. Ngay từ đầu có đồ xịn thì bác sẽ nghe được những âm thanh hay, sau đó quay lại nghe đồ lèo tèo thì sẽ khác ngay. Giống như khi đã uống cafe chất lượng, ngon, đến 1 quán vỉa hè bán cafe dở bạn uống là biết ngay. Cái gì cũng phải có quá trình “tôi luyện”, trừ những trường hợp “trời sinh có ngay”.
AudioHunger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hiepps hồi mới tiếp xúc ai cũng nói kiểu tai trâu này nọ. Đến khi đã được thưởng lãm một cái bộ gear cho ra hồn, đánh đúng bài, đánh đúng tâm trạng thì lại kiểu "Chết mẹ... sa đà ăn chơi rồi..." 😆
Với mình nghe nhạc để giải trí. Không đòi hỏi quá nhiều về chất lượng
@nguyenly2016 Tùy gu nhạc, và đam mê món này tới đâu đó bác
@nguyenly2016 Tùy người thôi bác, với bác thử nghĩ xem, một bài nhạc hay mình thích mà lại dc nghe chất lượng cao thì nó sướng hơn nhiều
Thứ 1.Quan trọng là đôi tai của bạn nghe nhạc và cảm nhận ra sao,biết đánh giá nhạc chính xác không? biết thưởng thức chất âm của bài nhạc không? 😁 chứ tai trâu thì nghỉ đi đừng vô đua đòi :D

Thứ 2.Nguồn Nhạc Lossless phải tốt đã :D

Thứ 3.Thiết bị phải tốt :D

Thứ 4.Có không gian tốt-thật yên tĩnh-thậm chí là Tịch Mịch và chỉ có bạn cùng tiếng nhạc Xập Xình bên tà tốt nhất :D

Chốt:Nghe nhạc bằng tai nghe ít thôi,bảo vệ đôi tai bằng mức âm lượng vừa phải tầm <=50% :D
Chứ không là ĐIẾC đấy! :D

troll face tau.gif
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
@Cuong Nb Nghe vừa tai nghe thôi chứ không là điếc đấy.
@Cuong Nb chết cười với mấy thánh, mà cái chủ đề nhạc nhẽo này khá là thu hút vì ai cũng có tâm hồn âm nhạc cả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019