Mình có gì trên Facebook đâu mà sợ lộ

Duy Luân
15/4/2018 12:59Phản hồi: 189
Mình có gì trên Facebook đâu mà sợ lộ
Đây là một trong những ngộ nhận dễ thấy nhất của nhiều anh em Tinh tế cũng như người dùng Internet hiện nay. Facebook toàn đăng ảnh ăn chơi và chụp với bồ thí có gì mà sợ lộ, có phải nguyên thủ quốc gia hay doanh nhân gì đâu. Cũng đúng, nhưng chưa phải là tất cả những gì bạn có thể nghĩ tới. Thông qua Facebook, những kẻ có ý đồ xấu có thể thay đổi cách bạn tiếp nhận thông tin, và dần dần cũng thay đổi được hành vi của bạn đấy. Anh em hãy đọc để biết, và chia sẻ với người thân, bạn bè của mình nhé.

Mọi chuyện bắt đầu từ những cảnh báo của các chuyên gia bảo mật về việc bạn cần phải bảo vệ tài khoản Facebook của mình tốt hơn, từ những thứ bạn đăng lên, thông tin đăng nhập cho đến các cookie tài khoản được Facebook tự động tạo khi bạn sử dụng mạng xã hội này. Khi ấy, rất nhiều bạn cho rằng thông tin của bạn trên Facebook không hề có giá trị gì cả, cùng lắm là đem đi bán quảng cáo mà thôi.

Nhưng bạn đã sai. Theo Chris Wylie (ảnh dưới) - nhà khoa học dữ liệu kiêm cựu Giám đốc nghiên cứu của Cambrige Analytica, người đã giúp xây dựng công ty này và cũng là người đã công khai việc thu thập, khai thác dữ liệu trái phép của 87 triệu người dùng Facebook với thế giới - thì mọi thứ bạn đăng trên Facebook phản ánh con người của bạn.

Bạn chia sẻ thông tin, bạn kết bạn với người khác, bạn checkin những khi đi chơi, nói về những phiền muộn của mình với đồng nghiệp hay người thân. Bạn lên Facebook khoe một cái điện thoại mới mua, hay nói về việc con chó của mình mới chết ra sao... Tất cả những thông tin này, khi được thu thập lại và cho chạy qua một thuật toán, sẽ vẽ ra hồ sơ về con người của bạn, về tính cách, công việc, gia đình, sở thích, mối quan tâm, thói quen mỗi ngày...

Trong lĩnh vực dữ liệu, việc này gọi là data mining, tạm gọi là đào dữ liệu. Trong data mining, người ta sẽ dùng dữ liệu để tìm ra những đường nét chung của một sự vật, sự việc nào đó, và trong trường hợp của Cambridge Analytica, họ vẽ ra con người của bạn. Cách làm thực ra không phức tạp như bạn nghĩ: họ sẽ dùng một số dữ liệu mẫu, đánh dấu à thằng này thích chơi game, thằng kia thích nói chuyện phét, con bé nọ thì thích bà tám chuyện showbiz. Dựa vào các mẫu này, các thuật toán machine learning sẽ học hỏi (train) và có thể dự đoán được con người của bạn như thế nào (predict). Google, Facebook và các công ty quảng cáo nói chung đã sử dụng phương pháp này từ rất lâu rồi.

Khi người ta đã biết bạn là ai, ở đâu, làm gì, thích gì, việc họ khai thác bạn là chuyện dễ ẹc. Chẳng cần bạn phải là tổng thống hay doanh nhân thành đạt gì đâu, người ta chỉ cần đưa cho bạn đúng cái bạn thích là bạn sẽ vô thức "cắn mồi". Ví dụ, bạn là game thủ, bạn đang chơi Facebook mà thấy quảng cáo giảm giá chuột Razer xịn 50% thì khả năng cao là bạn sẽ bấm vào.

Phân tích của Cambridge Analytica về số người bỏ phiếu, đặc tính của những người này, nhóm tuổi, giới tính, các vấn đề mà họ gặp phải...

Nhưng đó là chuyện của quảng cáo định hướng, chuyện của nhiều năm trước. Giờ đây, bạn có thể bị điều chỉnh hành vi khi họ đưa cho bạn đúng thông tin bạn muốn tiếp nhận, theo đúng góc nhìn của cá nhân bạn. Đây cũng là cách mà Cambridge Analytica thay đổi cách cử tri Mỹ khi họ chuẩn bị đi bầu cử tổng thống hồi năm 2016.

Từ việc học hỏi hồ sơ Facebook của bạn, Cambridge Analytica xây dựng thêm các tin vịt, các trang web, các đoạn video và tiếp cận với bạn không chỉ trên Facebook mà từ những nơi khác nữa. Theo thời gian, bạn sẽ bị ảnh hưởng (hay gọi hoa văn hơn là bị thuyết phục) mà không biết mình đang bị người khác tác động vào.

Mấy thứ này đúng ra chẳng có gì ghê gớm hay viễn tưởng. Các chuyên gia tâm lý, xã hội học đã nghiên cứu và sử dụng các biện pháp tương tự từ rất lâu rồi, và đã có nhiều nghiên cứu về việc hành vi, quan điểm của bạn bị thay đổi nếu tiếp cận đúng cách. Chỉ khác là giờ đây người ta có thêm sự hỗ trợ của dữ liệu của bạn từ Facebook nên quá trình này sẽ chính xác hơn và diễn ra nhanh hơn. Thông tin này do chính Chris Wylie tiết lộ và xác nhận Cambridge Analytica có dùng, và cũng là lý do mà họ nhận được nhiều triệu đô la đầu tư từ một tỉ phú ở New York. Và đấy, những thông tin Facebook đó đến từ những người bình thường, những người chẳng phải là doanh nhân hay nguyên thủy gì cả.

Sẵn tiện chia sẻ luôn cách mà người ta có thể lấy dữ liệu của bạn trên Facebook. Có hai cách thường thấy: lấy qua API và lấy từ việc phân tích web (crawling, hay scrapping).

Việc lấy qua API đòi hỏi nhiều quyền hơn và đa số phải được người dùng chấp thuận, đây là cách mà các app đăng nhập Facebook hay app trên Facebook thường dùng. Lấy qua API sẽ có thông tin nhanh và dễ hơn.

Quảng cáo

Còn để lấy bằng crawling, các tài khoản của những công ty dữ liệu như Cambridge Analytica sẽ tạo tài khoản ảo, sau đó đi kết bạn với người khác. Khi mạng lưới bạn bè đã hình thành, một con bot tự động sẽ đi vào mục Friends của các tài khoản Facebook, dò tìm những người khác trong đó và "bò" sang trang cá nhân của họ. Ở mỗi tài khoản, con bot này sẽ mổ xẻ các tag HTML của trang web để lấy được thông tin mà nó cần, đánh dấu người này là ai, sở thích ra sao, các bài post hay hình ảnh thường nói về chuyện gì, sau đó lưu dữ liệu xuống server và tiếp tục đi sang người khác. Bản thân Google cũng dùng cách crawling để thu thập dữ liệu của các website phục vụ cho bộ máy tìm kiếm khổng lồ của hãng.

Bài này là một lời cảnh báo với không chỉ anh em Tinh tế mà còn với mọi người, rằng bạn phải bảo mật thông tin của mình một cách tối đa, không để cho bất kì bên nào lợi dụng, và quan trọng hơn, bạn phải nâng cao ý thức của chính mình và phải bỏ ngay suy nghĩ "Mình thì có gì để hacker lấy".
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có khả năng chúng ta đã có digital clone, 1 con người ảo tồn taị trong thé giới ảo của người ta, giống như trong tập 1 phần 4 Black Mirror á

không liên quan lắm: mình đang muốn viết 1 bài về việc bảo mật thông tin ở VN, kiểu như đứa nào đang khai thác bạn cái gì, ví dụ mình rất ghét việc Vietnam Airline bán thông tin của mình cho mấy hãng đặt xe ta xi, vừa book vé xong là có tin nhắn, ghét dữ dội
nghimaikora
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tranthanhxhong Vụ này thì ae xử lý sao. Hôm rồi mình check để đi bổ sung hình ảnh thì thấy CMT mình đc đký cho 1 số lạ hoắc. 20180416_184421.png Số bác nào thì lấy về đi nhé.
@nghimaikora bác cũng giống mình, cái này chắc đến trung tâm vinaphone mà giải quyết, bảo họ hủy đăng ký thông tin của mình cho 2 số kia :mad:
@khoangtroinaochotoi tưởng bác làm ngân hàng thì mới tin chứ anh bác thì cũng chưa tin được, vì mình làm ngân hàng kkk 😁
Lộ thông tin xong tự nhiên giàu đột xuất cái thấy bị tống tiền hay gì đó hay là có đứa ghét mình muốn truy sát hay phá rối riêng tư thì nó có sẳn thông tin qua hacker hết
cũng giống mấy người bảo hút thuốc có bị gì đâu
chết thì thôi mà tới lúc ung thư lại khuyên đừng hút huốc
Đã ko xóa facebook và instagram từ lâu chỉ có mỗi 2 tài khoản của tinhte và voz là lo sợ bị thu thập thông tin 😁:D:D
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@duynamnt Có cài đc chống quảng cáo hả? Chỉ em
@duynamnt iOS mình không bị :v
KHABT
TÍCH CỰC
6 năm
@Đức Dương Vũ Cứ java hd coi mấy chú ơi, mấy loại khác mờ câm.
DayLight1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duynamnt Đúng rồi , nó lỗi trên IOS đấy bác, e dùng ipad vào xem cũng bị , open new tab thì ko sao...
Sài facebook thì mình là 1 phần "sản phẩm" để bị bán chứ không phải mình là người dùng bình thường nha, càng không phải mình là chủ tk, tk facebook nó là cái máy hút tiền của facebook thôi 😃
@heobanhki Đúng rồi 😁 càng nhiều thông tin dc khai thác cho các công ty quảng cáo thì càng thu dc lợi nhuận
So-xanh-xanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@heobanhki Thế bạn nghĩ nó cho bạn dùng free thì nó ăn cám àh. Youtube cũng thế thôi, nó cho bạn xem free nhưng thu tiền lại bằng cách chạy quảng cáo. Trên đời chẳng có cái gì miễn phí cả.
@So-xanh-xanh Bạn nghĩ giữa chạy qc kiếm tiền vs bán thông tin giống nhau à. Chuyện chẳng có gì free là hiển nhiên rồi bạn
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@heobanhki Thực ra là cũng gần giống nhau đó, vì quảng cáo giờ toàn hướng đối tượng mà, nó phải biết hành vi của mình thì mới mong mình xem quảng cáo của nó chứ
Tài khoản ở Tinh tế đây cũng đang lo sợ bị thu thập thông tin 😁
@BlackBerryz Ko biết có bj bán cho quảng cáo ko
dow0911
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài này hay quá. Phải share lên facebook ngay
vinhtnk16
TÍCH CỰC
6 năm
dạo gần đây có nhiều nick ảo add friend trên fb, chắc là dùng crawling rồi
@vinhtnk60325 Đúng đấy, toàn dùng hình hotgirl làm avatar, tên nick tiếng việt luôn, mà vào trang cá nhân toàn ảnh bọn đâu đâu, liên kết facebook.com/xxxxxxxx thì xxxx toàn tên nước ngoài kiểu sinphinasioso
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
Thành lập mxh TinhTe cạnh tranh fb đê, lên sàn khéo cuhiep kiếm 50 tỏi USD cũng nên
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@zutowa Kiểu này nhà tinhte lại có nội chiến đẫm máu dành ghế CEO 😁
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@ufdb Duy Luân, cổ đông lớn nhất gây áp lực ép cuhiep từ chức vì sai chính tả :D
ZeusFate
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Đăng ký như thế thì nói làm gì, mạng xã hội mà làm kiểu bôi nhớt thì làm ăn gì, ít ra ông ấy phải làm Marketing quảng cáo tưng bừng khỏi lửa lên chứ. Code trang này nó là forum lai tin tức chứ có phải MXH đâu 😁
@ZeusFate tại chưa làm mạnh á 😆 từ từ, còn nhiều trò vui với tinhte lắm anh em ạ
lhp88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết chất lượng quá Luân. Mình cũng hay nghe những câu này từ mấy thằng bạn nhưng giải thích thì cũng chả hiẻu khỉ khô gì giờ share cái này cho đọc
@lhp88 Share đi bác hihi
Niwky
TÍCH CỰC
6 năm
Khi dân trí được nâng cao tự khắc họ sẽ thấy tầm quan trọng của thông tin riêng tư cá nhân.
@whisky_x Xứ Đông Lào thì còn mạt kiếp. Chỉ cần nhìn vào Chart trên Appstore hay GGPlay là đủ hiểu cmnl. Trên FB thì nhan nhản "chấm" với "comment"...bla bla để biết cái quần què gì. Mà thấy nhiều đứa học ĐH, dân trí cũng khá cao đấy mà cũng tin mới tài. Nch là hết thuốc chữa. 😆))
tmn123
CAO CẤP
6 năm
@novemberman Thôi thôi, cái xứ Mỹ văn minh, khoa học phát triển hàng đầu thế giới của ông họ còn "ồ mai gót" cả ngày kia kìa (chả nhẽ trình độ khoa học hay dân trí họ thấp mà vẫn chấp nhận cái tôn giáo cổ xưa ấy nhỉ). Chứ nói gì đến mấy thằng trẻ trâu VN. Mà cái mà ông đọc hay nhìn thấy cũng từ trong đống friend của ông cả chứ đâu ra, phải hỏi tại sao mình lại kết bạn với mấy thứ đó chứ. Riêng face của tôi thì không bao giờ xuất hiện các thể loại đó luôn => chọn bạn mà chơi vẫn luôn đúng.
ddtt1278
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cuối bài Mod nên đưa ra vài hướng dẫn cơ bản cách bảo mật thông tin cho người dùng bình thường để thực hành luôn sau khi đọc xong bài.

Mình thì dùng cái tool này: https://chrome.google.com/webstore/detail/j2team-security/hmlcjjclebjnfohgmgikjfnbmfkigocc?utm_source=options_page
kida7
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ddtt1278 cái này check đc source mà
ddtt1278
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Mod xem thử link này:
https://junookyo.blogspot.com/2016/10/j2team-security-chrome-extension.html?utm_source=j2team_security
@ddtt1278 à hôm qua đọc không kĩ, J2Team thì ok 😁 nhưng cũng không chắc chắn lám hihi
ddtt1278
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Hihi tới thời điểm này thì ok nhưng tương lai chưa biết thế nào.
joethinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhưng với lượng lớn thành phần sống ảo như ở Ta, nói một đằng, làm một nẻo, thì có mà phân tích, tổng hợp bằng niềm tin mà thôi. Cứ quẩy đê ... (^_^)
.Gù.
TÍCH CỰC
6 năm
@joethinh Đúng rồi. Fb nó nhâm cứu vn mình là điện chắc
detatys
ĐẠI BÀNG
6 năm
@joethinh Bác nghe cái này mà sợ nè: Thành viên trong gia đình sống chung mấy chục năm mà còn không biết con cái/anh chị em mình là cong hay thẳng, vậy mà có nghiên cứu đoán đúng tới 95% đứa chủ profile bất kỳ là cong hay thẳng chỉ bằng việc nhìn vào ảnh đại diện, nó tiếp cận được thêm dữ liệu hành vi thì có mà đến 99.99% đoán đúng.

Thuật toán chưa cần chú trọng việc mình nói cái gì đâu, nó chỉ cần xem mình truy cập vào trang nào, bạn bè mình có tư tưởng/hành vi ra sao, mình bấm like chỗ nào, mình stalk đứa nào, feed loại nào/nội dung nào thì mình hay dừng lại lâu để đọc, hoặc click vào, v.v., chỉ nhiêu đó thôi là đủ nói lên những thứ thầm kín nhất của mình rồi, chứ chưa cần phải coi nội dung mình bình luận, viết lách ra sao. Nếu bác có làm qua các bài test tâm lý thì họ còn có sẵn các phương pháp để xác định mức độ trung thực (nhờ việc tìm ra sự không nhất quán giữa câu trả lời cho các câu hỏi cùng dụng ý) trong việc thực hiện bài test. Vì vậy, các thuật toán cũng không hề dễ dàng bất lực trước sự "đánh lừa" ngây thơ của chủ profile đâu ạ.
bomy
CAO CẤP
6 năm
Mình suốt ngày lên fb ngồi hóng hớt đọc truyện thôi thì có thông tin bị lộ ko mod? Ko cmt ko checkin hình ảnh gì sất, à lâu lâu có châm phát cho bài đang đọc nó đỡ trôi 😁
@bomy uh có chấm, có profile là bắt được thông tin rồi bạn, dễ mừ
xversion1
TÍCH CỰC
6 năm
@bomy Chẳng cần chấm hay comment check-in mà hóng chuyện thôi là có dữ liệu phân tích rồi nha. Dừng lại ở đâu bao nhiêu giây, có click vào link không, click xong có cuộn xem tiếp ko, có ấn see more comment không... Nó thu thập tất cả nha, nên dựa vào cái hóng chuyện nayf cũng biết được sở thích, quan tâm của bác rồi.
tmn123
CAO CẤP
6 năm
@bomy Chỉ cần đọc hay xem bất kỳ 1 thông tin gì cũng bị tổng hợp lại và phân tích, tưởng an toàn trên thế giới mạng á, mơ đi baffle.png
Các mạng xã hội giờ là trang định hướng người dùng ko. Vd bạn ghét thứ gì đó, bạn hay đăng status về việc ghét đó, hoặc like những trang như vậy, thì nó sẽ lọc ra chỉ để cho bạn xem những thông tin mà bạn muốn xem, làm cho bạn cảm thấy xung quanh ai cũng nghĩ giống mình -> bạn đang sống trong thế giới ảo tưởng do mạng xã hội tạo ra, và trở nên bảo thủ với suy nghĩ đó mãi mãi.
Nếu ko muốn xóa account để thoát khỏi việc này, thì bạn nên like những page có ý kiến trái ngược nhau, hoặc đăng những thứ trái ngược nhau (mà hạn chế post thì tốt hơn).

Mình thì có 2 account facebook, 1 là dùng để liên kết với bạn bè, lâu lâu cũng post status với bạn bè, còn account còn lại là để follow các page khác nhau, kiểu như để đọc báo, như vậy đảm bảo rằng quan điểm yêu, ghét, chính trị, tôn giáo... của mình ko share ra cho ai biết. Hiện giờ có nhiều cty thuê người check account social của user khi tuyển dụng rồi, nên việc thể hiện quan điểm trên đó ko tốt
netresource
ĐẠI BÀNG
6 năm
@shinkt 2 account mà cùng ip và các thông số khác như OS, browser, ... thì cũng bị nắm thóp thôi 😁
@netresource Chuẩn rùi. Mình lập clone hoài mà vẫn gợi ý kết bạn toàn người quen.
@netresource Bạn này nói chuẩn vãi. Lập fb mới chẳng liên quan gì mà nó gợi ý kết bạn 1 đống toàn ng quen
@netresource Mình dùng chrome, với 2 account khác nhau, nên ko có cookie chung. Chỉ có ip là chung thôi, cái đó cũng ko quan trọng lắm đâu, nó ghi lại chủ yếu là bằng cookie thôi. Nếu muốn an toàn hơn thì dùng vpn, opera browser có sẵn, nhưng mình thấy ko cần thiết lắm
Long kengg
TÍCH CỰC
6 năm
Cho mình hỏi thêm về lĩnh vực Data thì có những hướng đi nào ở VN ạ ?
@Long kengg mỗi cái có khó riêng 😁 Data science nặng thuật toán, logic hơn, data engineer thì nghiêng nhiều về kĩ thuật
@joung Chia sẻ gì nữa giờ :v chia sẻ về data flow này nọ hở
vphlong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Rồi. Xác định bác Luân có liên quan cái vụ xử lý thuật toán này nọ để biết ai cong hay thẳng 😁
@vphlong cũng không khó lắm 😆
Đã chơi và vừa xóa cách đây 2 ngày
joung
ĐẠI BÀNG
6 năm
những thông tin này muốn lấy cần cho phép để đọc, nhưng một số thông tin quan trong như email thì khó chia sẻ. Nó như 1 dạng view mà khi bạn sẽ thấy ở facebook 1 người nào đó chưa kết bạn hoặc kết bạn mà họ muốn công khai. ở bài này thì mod đã dùng quyền của chính mình nên xem đk thông tin của fb mình thôi. Còn fb khác thì có thể bị giới hạn , hoặc null thông tin. Hoặc thông tin view dk của người khác cũng chưa hẳn là thông tin chính xác. Để ý thấy tinhte cũng cho phép login bằng fb, vậy tinhte có thu thập thông tin ae không ?
@joung không bạn, chỉ có email và profile picture thôi, giống khi bạn đăng nhập bằng email thủ công. Mấy data kia có là nó alert lên cho bạn mà
joung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân vậy mod @Duy Luân quản lý db ah, "email và profile picture ", vậy tinhte cũng đang thu thập thông tin và quản lý thông tin, liệu sao tôi có thể bik dữ liệu này không chia sẽ cho bên thứ 3 ?
@joung Niềm tin thôi 😁 về lý thuyết mình có thể cầm của bạn đi bán được, nhưng mà nó không có giá trị thôi. Phải gắn cái email của bạn với hành vi này nọ thì mới đem đi bán được, chứ chỉ có email thôi thì không đủ định hướng gì cả.

Tinhte thì không đem data đi bán rồi :D có ai mua đâu =))
Kyle.D
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Sao biết ko có giá trị. Chỉ cần email cũng bán đc cho mấy đứa làm quảng cáo marketing gì đấy để chúng nó spam mail (có thể giá ko cao). Còn email và link tới profile fb nào cũng có giá trị rồi. Liệu Tinhte đã thu thập hành vi của các thành viên thông qua comment và view bài viết hay ko? Còn câu "nó không có giá trị thôi" thì viết bài này làm gì? Ví dụ lỡ chửi lộn với mod của Tinhte thì có khi bị moi profile rồi tìm sang fb để kiếm ng đi đập nó ko chừng. Chốt lại 2 chữ "Niềm Tin", mà đặt vào những lời hứa xáo rỗng, chả biết thật hay giả.
LEHUYEN
TÍCH CỰC
6 năm
@tranthanhxhong tịch thu luôn sim kia đi cho chúng nó chết. Tịch thu cất tủ vài tháng ^_^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019