Mình vừa tham dự chạy trail 15KM Đà Lạt

cuhiep
4/11/2018 8:56Phản hồi: 176
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nmvdnet
TÍCH CỰC
5 năm
Bài review cự ly 15km giải LaAn Ultra Trail 2018 của anh @Hiệp rất hay. Và em xin đính chính và bổ sung một vài kinh nghiệm muốn chia sẻ lại cho anh em nào muốn dấn thân vào con đường đau khổ này.

- Giải LaAn Ultra Trail gần như là giải nội bộ do SRC Team - LaAn và một số đơn vị khác tổ chức. Nên về mặt truyền thông cũng chỉ phổ biến nội bộ, không lớn rộng như các giải Techcombank, HCMC hay VMM ...

- Hình ảnh đống rác chai lọ là của những người buôn bán nước ngay tại Tuyệt Tình Cốc chứ không phải của BTC. Trong bộ race-kit của người tham gia, BTC có phát thêm 1 cái ly bằng cao su để runner sử dụng trong suốt hành trình. Đây là điểm mới, rất văn minh trong tất cả các giải mà mình từng tham gia. Và ý thức của runner cũng rất cao. Trong quãng đường mình đi qua, hầu như 99% không có rác mà các runner vứt lại (chai nước, túi gel, vỏ kẹo ... ). Trong lần tham gia DUT 2018 hồi tháng 3, Ms Thúy là một trong những thành viên của BTC, đã hốt nguyên một đống rác mà runner bỏ lại. Và hình ảnh đó rất ý nghĩa, được lan tỏa khắp nơi.

Mình thấy anh Hiệp đã review cũng như có một số bạn thắc mắc về một số trang phục cần và đủ cho chạy trail. Mình có ít kinh nghiệm và muốn chia sẻ với các bạn:

- Theo mình thì dù các bạn chạy đường road (đường bằng, thường chạy trong thành phố hay còn gọi là chạy marathon) hay chạy đường trail thì cái quan trọng nhất vẫn là đôi giày và đôi vớ. Lưu ý: cực kỳ quan trọng. Bởi vậy anh Hiệp có nói anh được tư vấn hết 45 phút khi mua đôi giày anh đang mang. Salomon là một thương hiệu khá nổi tiếng của Pháp, và Salomon Vietnam có 2 store ở SG và ở HN: ... Mình từng mua Salomon ở Store Nguyễn Trãi, anh Bình - chị Nhã là chủ shop, và cũng là một trong những chủ shop có tâm nhất mà mình từng biết (cái này mình không nâng bi hay quảng cáo gì cả nhé. Các bạn đã từng mua giày ở đây thì các bạn sẽ rõ). Mỗi người sẽ có mỗi form chân khác nhau: bàn chân bè, bàn chân dài .... Khi các bạn chạy bàn chân đáp đất, có người đáp bằng mũi, có người đáp bằng gót, có người đáp bằng má trong/ ngoài ... nên để phù hợp với form chân và cách đáp, các bạn nên lắng nghe các anh chị tư vấn để tránh bị chấn thương khi chạy. Ngoài Salomon ra thì còn rất nhiều thương hiệu nổi tiếng khác như: Adidas, Nike, Asics, Skechers, Hoka One One... Mình thấy hầu hết các runner đều sử dụng giày chạy trail của Salomon. Có lẽ vì nó thoát nước tốt và bền.

- Quần, áo và các phụ kiện hỗ trợ cũng không thể thiếu trong quá trình chạy trail. Anh Hiệp thấy có nhiều runner mặc quần áo bó sát. Hiện nay nhãn hiệu được ưa chuộng nhất là Salomon, Ultimate Direction, 2XU, Compressport, và Decathlon. Giá thì các hãng kia khá chát, Decathlon thì bình dân hơn nhiều, tùy nhu cầu của mỗi bạn để mua cho phù hợp. Mình thì thích quần và bó calf 2XU vì bền và hỗ trợ tốt trong quá trình mình sử dụng và giá không cao lắm. Mình thường canh sale off trước các giải để mua. Quần bóp bắp đùi, giữ cho cơ đùi ít rung khi chạy, giảm chấn thương. Bó calf cũng vậy, bóp bắp đùi giúp tuần hoàn máu tốt hơn, giảm căng cơ, chấn thương bắp và xây xát da.

- Áo thì mình sử dụng tá lả và hầu như mình sử dụng áo tặng của các giải. Nếu các bạn có nhu cầu thì vẫn nên sắm nhưng chiếc áo xịn để thoát mồ hôi tốt hơn, tránh khó chịu khi chạy.

- Vest nước là một phụ kiện không thể thiếu khi tham gia chạy trail. Vì các CP (CheckPoint: được hiểu điểm tiếp nước của BTC) khá xa nhau nên cần dự trữ lượng nước cho qua trình chạy. Vest nước có nhiều loại của các hãng khác nhau như Salomon, Ultimate Direction, Kalenji ... Có loại vest chỉ 2 bình nước trước ngực (giống loại anh Hiệp đang sử dụng), có loại thì có thêm túi nước phía sau lưng. Xung quanh áo thì có thêm nhiều ngăn nhỏ để chứa các vật dụng cá nhân như: điện giải, gel, điện thoại ... Chạy trail từ 21km trở lên bắt buộc phải sử dụng vest nước. Theo mình thì cự ly nào cũng nên sử dụng vì vest ôm sát người, khá gọn gàng, không gây khó chịu khi chạy. Và nhìn rất ngầu.

- Đồng hồ thì rất nhiều loại, các runner thì thường dùng Garmin, Suunto ... Hầu như các loại này đều hỗ trợ GPS và cảm biến đo nhịp tim. Tùy thuộc vào mục đích sử dụng, các bạn có thể mua loại đồng hồ phù hợp với mình. Ví dụ các bạn sử dụng đồng hồ chỉ mới mục địch chạy ở cư ly ngắn mất khoảng thời gian dưới 9 tiếng thì sử dụng Garmin 235 hợp với túi tiền. Còn nếu các bạn chạy ở cự ly dài hơn, mất nhiều thời gian hơn, thì dùng Garmin 935 và các đời sau, GPS pin dùng được tầm 18 tiếng. Ngoài ra Garmin 935 có thể dùng cho 3 môn phối hợp (Triathlon) rất ngon. Mình sử dụng 935, rất vừa ý mà đẹp nữa, dây có rất nhiều màu, sống ảo thì khỏi chê. Garmin rất nhiều nơi phân phối, mình thì mua ở Techzones (nằm trong tinhte luôn). Suunto thì Salomon phân phối. Mình chưa dùng Suunto nên không review được, nhưng Suunto cũng rất được ưa chuộng.

- Gậy và đèn pin đeo trên đầu. Gậy thì cũng khá nhiều loại, nhiều hãng và giá tiền cũng khác nhau. Mình thì dùng gậy mua ở Decathlon, khá rẻ và sử dụng khá tốt. Ban đầu thì mình cảm thấy rất vướng víu nhưng khi tập thuần thục với gậy thì nó bổ trợ khi leo hay đổ dốc rất ngon. Đèn pin thì sử dụng cho các cự ly 70-100km, bạn phải xuất phát từ đêm khuya và cũng có thể về đích vào khuya hôm sau, nên đèn pin cũng là phụ kiện bắt buộc của BTC khi bạn tham gia cự ly dài. Mình cũng mua đèn pin từ Decathlon, tốt và rẻ.

- Nón, khăn đa năng, ... cũng rất đa dạng và tùy thuộc vào nhu cầu thời trang của mỗi người. 2XU, Salomon, Compressport ...

- Mình thì sử dụng viên điện giải, Gel ... của Hammer Nutrition Vietnam. Gel có nhiều mùi vị khác nhau bổ dung năng lượng, dinh dưỡng cho quá trình chạy trail (ban đầu thì rất khó nuốt vì khá đậm đặc, nhưng khi sử dụng rồi bạn sẽ cảm thấy tác dụng rất nhiều). Điện giải ngăn ngừa chuột rút. Thường thì mình có mang thêm vài viên thuốc giảm đau để uống cho cự ly dài. Và cái quan trọng nhất mà mình luôn mang theo dù là cự ly ngắn hay dài, đó là băng dán, bông y tế. Trong quá trình chạy, bạn có thể té, va quẹt vào đá, cây gai ... bạn có để xử lý ngay.

Mỗi giải đều có quy định riêng về COT (Cut of Time). Bạn phải luôn xem bản đồ và tính toán thời gian để không bị COT. COT đồng nghĩa với không có Medal để sống ảo. Tất cả các chi phí tham gia cũng như đi lại ăn ở, các bạn phải tự lo, ngoại trừ bạn là "trùm". Hiện nay có rất nhiều Group về chạy bộ, điển hình ở SG: SRC, Vietrunner ... ở HN thì có LDR, 69Trio ... các bạn có thể theo dõi và tham gia. Chút ít kinh nghiệm chia sẻ với mọi người. Nếu có sai hay thiếu sót, mong các bạn bổ sung thêm.
@nmvdnet cám ơn bạn phản hồi và thêm quá nhiều thông tin hữu ích cho anh em. Chúc vui vẻ.
Ehhh đông ra phết :eek:
@cuhiep a cho e xin ìnfor của đôi giày với..thanks
Về chai lọ nhựa vứt phía sau, cái đó không phải của BTC giải này đâu bạn ơi.
Bạn review như thế thì oan cho người ta đấy, nên kiểm tra kỹ cái thông tin kỹ trước khi review lên 1 trang như Tinh Tế
ducpt1012
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn team Shopee đông thiệt. 😁 à mà này là tư liệu cũ mà, ad chơi đào mộ
manhck
TÍCH CỰC
5 năm
Nhớ lần đi leo Mũi Đôi điểm cực đông, 12km từ chỗ gửi xe máy, leo núi đá, cây cối mất hơn 4 tiếng đồng hồ. Về phờ phạc 😃
tethien
CAO CẤP
5 năm
@manhck Trời nắng thôi. trời mát mát như ở Đà Lạt đi sẽ ít mệt hơn.
Đi bộ trung bình mất khoảng 15p/ 1km vậy ad đi 15km mất hoảng 4h thì gọi là đi bộ rồi. Ghi giải chạy nghe điêu vãi luyện luôn á :v
KHABT
TÍCH CỰC
4 năm
Nhanh thế chú, tôi đạp xe đạp 6km những 30 phút, trong thành phố, đi sớm cũng không kẹt bao nhiêu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019