Mổ bụng Galaxy Fold: bản lề là phần phức tạp nhất và đòi hỏi quá trình lắp ráp cực chính xác

ND Minh Đức
19/4/2019 5:53Phản hồi: 196
Mổ bụng Galaxy Fold: bản lề là phần phức tạp nhất và đòi hỏi quá trình lắp ráp cực chính xác
Sau khi mổ tung chiếc máy này ra, người ta phát hiện rằng cấu trúc bản lề gập chính là phần phức tạp nhất của chiếc máy này. Bản lề đóng gập sẽ bao gồm 5 thành phần, không khỏi gợi nhớ lại tới cấu trúc cơ khí phức tạp của những chiếc đồng hồ và có thông tin cho rằng nó đã được Samsung thiết kế lại rất nhiều lần trong quá trình phát triển để đảm bảo có thể mở ra phẳng và gập lại được nhiều lần.

Một người dùng trên Weibo (mấy anh bên gsmarena cho đăng lại) đã mở tung toàn bộ các thành phần máy, cho thấy phần bản lề được thiết kế cực kỳ chính xác và từ đó, có thể dự đoán nó phải được lắp ráp bằng một quy trình vô cùng phức tạp mới được như vậy.

Nếu các thành phần trong bản lề nối giữa 2 bên lại với nhau không được cân chính chính xác gần như tuyệt đối, cơ cấu đóng mở sẽ hỏng và làm tổn hại tới cả màn hình.

Tuy nhiên, hóa ra Galaxy Fold khá dễ tháo ra toàn bộ và theo lời mấy anh tháo là “mềm như cao su”. Chỉ có phần màn hình phụ ở mặt ngoài là cái gây ra vấn đề, cản trở quá trình tháo máy và bị xước đi sau lần tháo ra này.

Hai phần của màn hình được kết nối với nhau bằng 2 dải cáp flex.

Hai viên pin ở 2 bên có kích thước khá khác nhau, vẫn không rõ dung lượng cũng như nhà sản xuất, chỉ ghi là TBD mAh và TBD Wh. Suy đoán ở đây là liệu có phải đây là máy thử nghiệm hay là máy chính thức.

Hai phần của chiếc máy đã được tháo ra, bên trên là miếng film polymer bên ngoài và được dán lên trên 2 bên màn hình lại để hình thành một mảng liền khi mở ra.

thao_may_fold_Tinhte_8.jpg thao_may_fold_Tinhte_5.jpg

Tham khảo Gsmarena
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nghệ chưachín muồi... Chờ...
vinh 123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gauto988 ơ đang nói về mảng đt mà sao bay qua smartwatch rồi liên quan vãi chưởng 😆
@vinh 123 À đang nói về việc “định nghĩa lại”
vinh 123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gauto988 cứ tưởng đang khoe thành tựu của "táo khuyết" =]
vinh 123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Dong_ho_the_ky_com gáy ??? oai ??? mấy con seeder ??? gặp fan cứng rồi 😆) có bói lí lẽ cở nào cũng vô dụng 😃))
nk0ktran96
TÍCH CỰC
5 năm
chịu, nhìn hình và đọc vẫn không hình dung được nó phức tạp ntn =)))
@nk0ktran96 Bởi vậy mới đáng khen cho SS, dám tiên phong chứ không phải dạng "nằm chờ sung rụng".
@nk0ktran96 Hình dung dc thì còn gì là phức tạp ông ơi 😁
@thanh.vohong Chơi chữ hãy quá bạn😆
Samsung mà rụng chữ Sung thì còn mỗi Sam à😃) nghe cũng hơi kì 😃))
Vậy nên Samsung rất sợ sung rụng nhé😃)
Mấy ông tự nhận Fan ss ngồi ngay ngắn để các anti ném đá nào 😃
@thuoclao2222 Đúng, ném đá đến chết như tội phạm tình dục ở Brunei ý 😁
Trang trí không đc đẹp mắt cho lắm. Lại là cáp, nỗi lo đứt cáp lại hiện hữu như 15 năm trước 😁 Cải lùi rồi...
@daigiahungyen Dạo này tích cực vào post Samsung hay lôi Sam vào đay nghiến ha. Chắc ăn ở không rảnh quá hay nghề của bác vậy 😆
@daigiahungyen Ko nói nhiều
@daigiahungyen Đợt nào nhỉ ? Ngoài những gương mặt thân thuộc ai cũng biết là ai thì dạo gần đây em mới thấy bác tích cực thôi chứ trước đây chả bai giờ thấy bác.
Thế nên mấy cái máy cho reviewer không cái nào hư bản lề cả
"Màn hình có sao thì bản lề vẫn ngon nhé"
@daigiahungyen Em gửi anh nhẹ cái hình thôi bảo em Seeder gì đó hay k có tiền mua ba cái này trải nghiệm, AHBP là giỏi. Ahihi.
@daigiahungyen Haizz... Muốn gọi mình là gì cũng đc mình ko quan tâm anh muốn xài đt gì là chuyện của anh và tôi xài đt gì là chuyện của tôi OK ko hiện tại tôi ko xài đt nào của sam cũng ko xài iPhone nên đừng vào đây lôi cái seeder hay ifan ra mà nói. Cái đt tôi đang xài hiện giờ là Sony z5 premium thế nhé kết thúc cmt tại đây. Tôi cho anh cty tôi rồi đấy thích thì cứ xuống chơi tôi dẫn về nhà cho anh thấy nhà tôi có nghèo ko là anh tự hiểu tôi có chém gió ko ý mà. Kết thúc tại đây và thân ái. Muốn biết lý do tôi chữi thằng bạn anh ko. Đơn giản thôi vì tôi thấy nó đã ngu rồi còn láo ăn nói mất dạy ko coi ai ra gì suốt ngày đi đâu cũng nghe nó ca tụng iphone hơn cha mẹ họ hàng nhà nó nên tôi ngứa miệng ấy xin lỗi nhé haha.
Trong tương lai hy vọng sẽ khắc phục được những điểm yếu hiện tại,
Thật sự là thích kiểu gập nhưng bây giờ chưa phải lúc để mua về dùng lâu dài.
Có lẽ mình sẽ không mua Galaxy Fold
Năm 2019 rồi mà làm ruột con máy như hàng demo ấy, mấy anh tàu làm gọn gàng đẹp hơn vầy nhiều
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
@Fatcat88 "Mấy con Tàu đẹp hơn" của bạn đâu cho mình xem qua cái cho biết? Gập chả làm mẹ gì mà khối hãng đang làm gập đó. Giàu, có tiền không hẳn là mua cái mình không cần để chứng minh cho thành phần khinh người. Ngoác mồm lên chém gió giờ quay lại gõ gạc à?
@Fatcat88 Trang web nào trả phí để đc xem mổ bụng mấy con gập Tàu vậy? Ăn tục nói phét đánh rắm rong nó vừa vừa thôi anh bạn.
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
@airwalker Mình thật sự cũng tò mò giống bạn vậy đó. Nói phét quá thể.
@anhlau87 Chả cần phải gập thì main bọn tàu cũng chả đẹp rồi b ơi.con mi9 tung hô quá trời mà mở main nhìn xấu như hủi, thua cái main bb 9900 ra từ 7-8 năm trc... Bạn thích tìm clip mổ main máy tàu cứ xem của ifixit thôi. Mỗi hãng làm main một kiểu nên k có phân biệt giữa gập hay k gập đâu. Xấu vẫn xấu thôi, kể cả chia ra làm đôi thì xấu vẫn xấu thôi.
akb48
TÍCH CỰC
5 năm
Nhờ thiết kế gập mà đc 2 viên pin 😁
Năm nào rồi mà còn cái nội thất tởm lợn thời 2000 😁
ray-rung
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn lòng mề chán quá, lại thêm quả cáp flex nữa thì không ổn về mặt lâu dài
Samsung lúc nào cũng thế, cứ đi trước đón đầu ý tưởng cho táo cắn dở bu theo nhưng chẳng bao giờ chịu hoàn thiện được như thằng táo nên lép vế
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
Kiếm 2000 USD đâu phải chuyện dễ mà bảo nó không phức tạp.
mình kém cơ khí nên nhìn thấy chưa biét phức tạp như thế nào,nhưng cũng rất khâm phục samsung
Công nhân samsungvn có góp phần vào phần quan trọng này k nhỉ?!
mrcuongth
TÍCH CỰC
5 năm
@lovegameisme Có bạn nhé. Ko ít thì nhiều.
Phệu TMC
TÍCH CỰC
5 năm
@mrcuongth Sevt chạy khung con này đấy bác 😃. Khó làm lắm
Khổ thân apple. Chắc cũng có đấy nhưng chưa dám ra sợ mất tiếng tăm
@nguyenvietthe Apple đâu có n-g-u như ai kia ra trước mà để bị thọt!
@nguyenvietthe Bị ám ảnh Apple hả tự nhiên topic mổ bụng Galaxy vô lảm nhảm....
@nguyenvietthe Ám ảnh Apple ghê nhỉ? Khi nào mà dòng cao cấp của ss bán đc bằng Apple đi rồi nói chuyện, ở đó mà khổ với sở, vài bữa nữa nó tuyên bố thu hồi cái của nợ cong vẹo này lúc đó ai khổ chưa biết
@quocvu089 1 thằng dám ra còn 1 thằng chỉ biết nghe ngóng. Hóng chưa dám. Mày nghĩ thằng nào hơn
cáp kia có lo đứt k nhể, theo tést thì đc vài trăm k lần mà kb sử dụng thực tế có nhiều tình huống xảy ra thì ntn :v
như 2 chiếc dt ghép lại với nhau
Chê ít thôi các bạn yêu công nghệ ơi.... 😃
@nguyenhuuthuc Trong số đó chủ yếu là cuộc khẩu chiến ko hồi kết của iFan vs SamFan. Của Fan yêu nước (có thể chỉ bằng mồm) và những người dùng các sản phẩm công nghệ của TQ
tuan 95
CAO CẤP
5 năm
@haichin còn 1 thể loại là e, e anti hàng tàu, còn lại fan tất cả 😁:D
@tuan 95 Em thì chẳng có fan của thằng nào cả bác ơi.
ĐT thì cũng một em iphone, một con note cho nó công bằng
@leemanhj916 Cứ như ngoài kia bao ng chả biết mọe gì về công nghệ, chả biết tinhte là cái gì nhưng vẫn xài smp và vẫn sống khỏe.
Chả như ở đây, lắm ô bênh hãng như bênh bố ấy, bảo thủ như thời bao cấp và chửi nhau thì đúng kiểu tri thức nửa mùa.
Đúng là " ngu thì ngu hẳn" chứ kiểu ngu nửa mùa thế này làm nhiều ng khác khổ theo b ạ 😆
Lắm ông lên trang Cộng đồng ip mà vẫn để bị lừa khi mua ip, rồi thì e chơi hội gà chọi thì vài ba hôm lại có ông kêu bị lừa 😃)
Thà ngu và thật thà có khi ngta thương méo lừa, chứ bieeys tí tí mà nói hươu nói vượn có khi nó còn lừa cho đến lúc chết bác ạ 😃)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019