Mổ Surface Laptop 3: siêu dễ mở nhờ thiết kế module và dùng nam châm thay cho keo/ngàm, 5/10 iFixit

bk9sw
24/10/2019 8:47Phản hồi: 173
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
Dễ sửa
alex.hn
CAO CẤP
4 năm
Hay.
M$ bắt đầu chăm chút nhiều hơn về sản phẩm phần cứng.
Chả nhẽ cứ để bên Win bị khinh mãi.
secretcity
ĐẠI BÀNG
4 năm
cách mạng về thiết kế laptop chăng ? kiểu này thì phụ nữ vẫn có thể lên đời laptop dể dàng. Hóng PV về hàng để mình trên tay thử
https://phongvu.vn/promo/dang-cap-gaming-vo-dich-khuyen-mai
@secretcity Cách mạng gì, lên youtube teardown con vaio pro 13 của sony ra năm 2013 để xem kìa!
Đẹp quá Surface ơi
concuuduc
TÍCH CỰC
4 năm
Tuyệt vời. Dùng lap thì nên dễ dàng tháo lắp và thay thế linh kiện.
mEnO 22
TÍCH CỰC
4 năm
Rất thích mấy cái Nam châm của Mic
sao ko hàn con ssd lên luôn cho rồi.... 2230 kiếm lòi mắt
lumisu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Fatcat88 Có đem đến sửa Mic nó thay cho dễ chứ nó làm modun không hẳn cho người dùng thay
@Fatcat88 Mua 2280 1T về cắt làm đôi thành 2230 512MB thôi!?!
Thiết kế này ko an toàn cho người dùng .
Hangu
TÍCH CỰC
4 năm
@sontrangvnvt Tại sao lại không an toàn vậy bạn? Nó có 4 con ốc liên kết đế với mặt máy, nam châm chỉ có tác dụng giữ cho nó khít thay vì dùng ngoàm và keo thôi. Cũng như laptop bình thường ngoài ốc liên kết cũng dùng ngoàm để cho máy liên kết chắc hơn.
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
Tạo ra 1 sản phẩm bền bỉ và dễ sửa chữa chính là cách giảm thiểu ô nhiễm môi trường đó các bạn
sao mic ko nhét cục 90Wh sài cho đã nhỉ o_O
tieuminh31
ĐẠI BÀNG
4 năm
MS càng ngày làm càng tốt, cố lên MS ơi, đang dành tiền mua em nó đây
dreamx
ĐẠI BÀNG
4 năm
SB trc h vẫn là chiếc lap đáng mua nhất r ae nhỉ 😃
cứ như vả vào mặt apple 😁
cơ mà con này còn thiếu 2 thứ với sở thích của mình: CPU dòng H (chưa kể vụ RAM) và phím arrow full size nên không phải đối tượng của mình 😆
khoaqn0000
TÍCH CỰC
4 năm
@Mr Prince Cho nên mình mới nói là ultrabook không phải gu của bạn. Ultrabook có tập người dùng khá rõ ràng, đó là dành cho những đối tượng di chuyển nhiều, làm việc mọi lúc, mọi nơi nhưng cần hiệu năng đủ dùng cho hầu hết mọi trường hợp.
Khi bạn di chuyển nhiều, phải mang vác nhiều, thì 1.5kg và 2kg khác nhau lắm bạn à. Lúc này pin trâu sẽ giúp bạn đỡ phải gánh thêm 1 cục pin nặng hơn trăm gram.
Đối với bạn pin chỉ là thứ để chống cháy, nhưng đối với rất nhiều người đó là thứ quan trọng nhất. Ví như mình đây, có lần đi hội thảo từ 9h sáng đến 3h chiều, nghỉ 1 tiếng giữa trưa. Trong phòng hội thảo rộng thênh thang, ổ điện thì ở trong xó, chẳng lẽ chun vào xó ngồi, vị trí thuận lợi nhất luôn là giữa khán phòng. Mà lúc đó mình cần ghi chép nội dung về báo cáo lại công ty, hay ghi chép các thứ chưa hiểu, đặng còn hỏi lại, hay lên mạng tra những link mà họ đính trong slide,...
Như mình nói, hiệu năng đủ dùng cho hầu hết mọi trường hợp. Hiếm khi nào mà chỉnh sửa video, 3D,.. ở một nơi không dành để làm những việc đó (như trong cafe, khán phòng, trường học,...) thì việc này sẽ có dòng laptop riêng, nhưng hầu như không phải ultrabook.
Mình cũng không nói rằng mọi người dùng phím Shift nhiều hơn phím arrow, mình chỉ nói là khi gõ văn bản thì chắc chắn bạn dùng phím Shift nhiều hơn. Và đã nói đến gõ văn bản thì chắc chắn đều quan trọng là nhanh và chính xác, gõ nhanh thì không nhìn bàn phím, chủ yếu gõ theo hành trình phím đã quen thuộc trong lòng. Việc chen giữa phím Shift với phím up arrow sẽ khiến cho bạn dễ gõ nhầm. Khi phải di chuyển tay càng xa vùng trung tâm thì tỉ lệ bấm sai phím càng lớn, đó là lí do tại sao các bàn phím tiêu chuẩn (mình lấy bàn phím cơ làm chuẩn) có các phím quan trọng (như Enter, Shift, Backspace,..) thì các phím quan trọng ấy đều làm to ra để giảm tỉ lệ bấm nhầm.
Còn hiệu năng trên ultrabook, cho dù 1 ultrabook có trang bị chip H đi chăng nữa thì khó mà tận dụng hết hiệu năng, và hầu hết các hãng đều giảm TDP để đảm bảo pin và không gây quá nóng.
Và toàn bộ comment của mình chỉ để nói rằng: ultrabook không dành cho bạn. :v
Bạn nói gaming laptop không phải để chơi game, ừ thì mình cũng nói thế mà, trích nguyên văn: "
Nhưng tuy là tập trung vào game nhưng bạn cũng làm việc khác được".
Còn nếu bạn muốn mở trình duyệt nhanh, mở office nhanh thì ngoài chip ra, bạn còn cần con SSD nhanh hơn, RAM nhanh hơn nữa. CPU không quyết định tất cả. Cũng như muốn load video nhanh hơn để edit thì bạn cần thay SSD nhanh hơn chứ không phải CPU.
@khoaqn0000 SSD đã là tiêu chuẩn rồi, nên đừng mang nó vào để bàn
với chip Intel, ram bus cao không nhiều tác dụng, lat của ram bây giờ cũng rất thấp
SSD, ram có thể nâng cấp được
còn CPU thì không thể nâng cấo được,
việc so sánh hiệu năng của CPU thì phải xét theo điều kiện khác tương đương
mình đã nói phím arrow là do cảm quan cá nhân, không phải cái gì đó tốt hay xấu,
bạn đang quá quan trọng về cái tên ultrabook rồi, nó không quá nhiều ý nghĩa, mỗi thời nó lại có 1 tiêu chuẩn khác, chả có ai quy định ultrabook phải chip U, phải nặng không quá bao nhiêu, phải bla bla mới gọi là ultrabook
CPU H trong một chiếc máy mỏng (và nhẹ so với mặt bằng máy dùng CPU H) dù là không thể hiện được hết hiệu năng nhưng chắc chắc là hơn U
mà thôi, cũng không cần quote vì những cái không đâu như thế này nữa
khoaqn0000
TÍCH CỰC
4 năm
@Mr Prince Chip Intel Core H cũng có i5, i7. SSD cũng vậy, có loại chỉ 500MB/s, có loại trên 3000MB/s. RAM cũng vậy, DDR5 nhanh gấp đôi DDR4.
Việc thay thế linh kiện do nhà sản xuất quyết định. Mình thách bạn thay được ổ SSD trên Macbook đấy. Chứ đừng nói đến RAM.
Mình cũng không nói đánh đổi phím Shift với arrow là tốt hay xấu, cũng không có ý phản bác ý của bạn. Mình chỉ giải thích tại sao các dòng máy này lại ưu tiên phím Shift hơn.
Ultrabook lần đầu tiên được Intel nhắc tới, là tên chung cho loạt dòng máy gồm 3 tiêu chí trụ cột: mỏng, nhẹ, nhưng pin trâu. Mình không hề nói ultrabook nhất thiết phải Core U, chỉ nói "hầu như" không phải "tất cả". Bạn mua Core H về mà không tận dụng được tối đa nó, chẵng lẽ bạn không thấy... Phí???
Nói chung từ đầu đến giờ mình chưa hề phản bác ý kiến của bạn. Mình chỉ giải thích tại sao dòng máy này tồn tại và giải thích tại sao nó không phải gu của bạn. Vậy thôi. Và hình như bạn đang hiểu lầm những ý mình nói là phản bác ý của bạn thì phải?
@khoaqn0000 Bạn xài ddr5 chưa mà bảo nó nhanh gấp 2, nhanh gấp 2 như thế nào bạn có thể thử ví dụ mà bạn tưởng tượng ko
Mình thừa biết ssd có nhiều loại, và đã nhấn mạnh rằng khi so sánh thì mọi thứ phải tương đồng, chứ có bảo là dùng chịp H với hdd hay ssd sata nhanh hơn chip U với ssd pcie đâu
Mình cũng ko nói là mua core H về lướt web nên bạn ko cần phải lo mình ko tận dụng hết đâu, cả khi chỉ xài dc 70% thì cũng đã hơn con U rồi
Xét cho cùng thì chả có gì để cãi nhau cả, mà bạn cũng không cần dạy người khác cách xài máy tính đâu
BBW
TÍCH CỰC
4 năm
giá mà cái card nó ngon hơn 1 chút :|
thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái nam châm là cái rất hay. Nhưng sao phải phát âm qua cái bàn phím nhỉ? Trong khi 2 bên bàn phím rộng kia thì ko cho loa vào. Razer và Apple để loa 2 bên rất tốt.
khoaqn0000
TÍCH CỰC
4 năm
@thaihavnn07 Từ Surface Laptop đời 1 Microsoft đã dùng chiêu này rồi bạn. Đặc sản riêng để phân biệt thì sao bỏ được. :v
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
Giá e này bn nhỉ mn?
teoteo_tt
TÍCH CỰC
4 năm
Đáng tiếc là ram bị hàn chết vô main, chỉ dễ sửa so với đời trước thôi chứ chung quy lại nó dễ bung, dễ thay ssd còn những linh kiện không dễ dàng thay được
Rớt xuống cái rồi hít nó có văng ra thành từng mảnh ko ta
lumisu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mạnh Cường 2512 Có 4 con ốc ở chân chống xước kìa bác
chip yếu và chỉ có 1 quạt
lumisu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có vẻ surface laptop hoặc surface book ngon hơn surfacepro

Xu hướng

Bài mới