Mời anh em bình chọn bài hướng dẫn ráp máy tính hay và tham gia bốc thăm may mắn

Kính Cận 0_0
13/11/2014 10:22Phản hồi: 139
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hunghaimuoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
bài thi thì cần tính sáng tạo 😃 một số bài đọc như cái giáo trình lắp ráp máy tính ấy 😃
Vote bài 3
Bài của ông Savumi chắc Top 1 ràu. Bài chi tiết dễ hiểu mà đầu tư cái case nhìn chất thật. 😃
TOÀN LINH KIỆN NGON .
duykhiem86
TÍCH CỰC
9 năm
Vote bài số 3, nhìn chất quá 😁
Lão Samuvi kinh vãi =)))
hongducwb
TÍCH CỰC
9 năm
thì theo luật là nó phạm luật =)) mà chả biết cái ông thớt lúc chọn bài có nhìn cả bài đủ yêu cầu ko nữa ^^

MÁY ẢNH + PHÔNG TRẮNG + ÁNH SÁNG... 3 cái này đã đủ đc 6-7đ rồi, chưa tính bài viết =))
_K biết BTC chọn bài kiểu gì nữa , "Tiêu chí chấm bài: Dễ hiểu, hay, ngắn gọn" vậy mà có mấy bài dài ngoàng, load hình không nổi luôn, có nhiều chỗ dư không cần thiết, khó hiểu, newbie mà đọc vào cũng thấy nản.
_Nói chung là khá thất vọng với các mod TT, từ vụ trúng thưởng vé xem phim mà k đc nhận giải cho tới vụ công bố ds trễ r tới vụ này.
_Dù sao cũng k thay đổi được gì, thôi thì chúc mừng các bạn may mắn đc chọn vào vậy.
hongducwb
TÍCH CỰC
9 năm
@Kelvinnguyen793 mình còn lưu archive mà, cứ yên tâm đi....1 khi phốt đã lên thì đừng hỏi tại sao =))
7157568
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Kelvinnguyen793 Gửi bạn,mình hiểu cảm giác 1 bài tâm huyết của mình mà ko đoạt giải thì tức lắm (mình cũng vậy thôi). Nhưng bạn ah, bạn đang nói về bài của mình nên cho mình minh oan xíu nhé (và mình ko cãi cọ dài dòng nữa đâu).
  • Mục 1 và 2 đúng thật là mình sữa vào ngày 5/11, nhưng mà đó là lúc 00:03 (12 giờ khuya lố 3 giây), và các bạn trên cho rằng phạm luật.
  • Mục cuối cùng là sữa ngày 4/11 lúc 17:56 thì đúng luật đúng ko bạn, ko dính dáng mod--> vì thế bạn nói mod biến bài mình thì bạn sai nhé.
Mục 1 và 2 ở trên là do mình dò lại đợt cuối cùng trước khi deadline. Chủ yếu dò lỗi chính tả và mình chỉ sữa chính tả, ko sữa gì về bài viết. Và sữa lố qua 3 giây của deadline, vì thế có cần phải soi sét đến mức từng bạn ở trên nói mình vi phạm luật ko. Nếu vi phạm luật chuyện đó thì mình đành ................................................
hongducwb
TÍCH CỰC
9 năm
@7157568 luật ghi rõ, ai đọc #1 là đều phải tuân thủ rồi bạn =)) giải thích chi cho mệt 😁...mỗi topic theo tinhte đều là 1 bài của thành viên , bất kỳ post nào trong đó <=4/11 đều OK, nhưng chỉ cần 1 post >=5/11 là cả bài đó vi phạm rồi....cái mình quan tâm là cái luật thôi...chứ bài của bạn m ko quan tâm lắm :D vì đã có cái "BTC giữ quyết định sau cùng" rồi ^^

edit : đã vote savumi =))
@Kelvinnguyen793 Like mạnh.
1 lần là em tởn luôn. Sau này không ham hố nữa.
chúc các bạn may mắn
gít lắc ae
duchuy100386
ĐẠI BÀNG
9 năm
kết baì 2
Vote cho bác đầu vì cái dân dã trong bài thi , các bác kia hầu như toàn lấy ảnh trên mạng ko tự tay ko thích
0m3ga
ĐẠI BÀNG
9 năm
@namclass Bài số 3 của Cửa hàng Savumi đấy bạn, ảnh họ tự chụp
@0m3ga mình thích tự một người ráp cáse hơn là các cửa hàng , vì hầu như các cửa hàng đều dựa vào để đánh bóng tên tuổi , Chốt hạ ko thích 😃
Mình là người tham gia gửi bài. Nhận xét sắp trình bày sau đây tất nhiên là của người thua cuộc, nhưng quan trọng hơn là của người đã nghĩ nghiêm túc về cuộc thi:

1. Về luật: Mình cho rằng 2 trong 5 bài được chọn ở trên không đáp ứng được nội dung của ban tổ chức, cụ thể là bài của bạn Youknwwho và bạn savumi.

Lí do là 2 bài này chỉ dừng lại ở phần lắp case sao cho gọn, chứ không nói gì đến việc kết nối với màn hình và chuột, bàn phím. Tức là, các bạn ấy chỉ mới dừng lại ở việc hướng dẫn lắp một case máy tính hoàn chỉnh chứ không phải là một chiếc máy tính hoàn chỉnh như trong phần giới thiệu điều lệ cuộc thi của ban tổ chức https://www.tinhte.vn/threads/moi-tham-gia-cuoc-thi-huong-dan-rap-may-tinh-trung-intel-nuc-va-o-cung-6-tb.2373374/page-10

Tất nhiên, đây là chi tiết nhỏ trong thực tế, nhưng trong cuộc thi thì phải theo luật, rõ ràng đó là kết quả của việc không hiểu đề bài. Theo đúng luật thì nên loại bởi đây là cuộc thi có tính cạnh tranh cao ( “ Hướng dẫn ráp máy tính” là chuyện mà ai cũng có thể dễ dàng có đáp án)

Mình xin nói thêm: ngay cả khi các bạn ấy bổ sung thêm phần màn hình thì mình nghĩ 1 trong 2 bài này cũng chẳng có gì thuyết phục hơn so với những bài của các bạn khác cả. Bởi về logic, cái khó của một đề bài hướng dẫn ( khác với đề bài thi ai nhanh hơn, ai đẹp hơn, ai hoành tráng hơn ) là làm sao hướng dẫn để cho người khác làm được chứ không phải là thế hiện mình là người biết làm. Muốn được như vậy, (ngay cả trong bất cứ việc gì khác), người hướng dẫn phải nhìn ra được đâu là logic tổng quan, cấu trúc các bước rồi mới đi vào tường tận chi tiết từng bước, chứ không giống như người biết làm – nhiều trường hợp chỉ là làm theo thói quen, bắt chước nhanh bằng mắt và rồi quen dần cứ làm theo chứ không có sự phản biện trong tư duy.

2. Ba bài còn lại mình không có ý kiến gì. Rất mong ban tổ chức có thể bầu bổ sung 2 bài mới cho công bằng.

3. Các thành viên khác nếu thấy mình nóiđúng, góp tiếng nói ủng hộ để bầu bổ sung thêm nhé, vì đây là vấn đề làm theo đúng luật và cũng là đảm bảo công bằng cho các bạn khác – ai cũng vất vả để làm bài dự thi cả mà. ^ - ^.
@Giang.giomay Topic của ban tổ chức chả nói cái vẹo gì đến thiết bị ngoại vi cả, chỉ nói tới cái case thôi, bạn không cần xồm xồm lên như thế 😁, có cũng đc, ko có cũng đc.
cá nhân mình không vote bài nào cả, vì không có bài nào hợp ý :D
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nfsvt Mô tả cách làm: Hướng dẫn cách ráp các linh kiện thành một chiếc máy tính hoàn chỉnh.

Theo bạn "Một chiếc máy tính hoàn chỉnh" cần có những gì nào?
Mình là người thua cuộc ngay từ khi chuẩn bị đăng bài dự thi rồi, và mình thấy bài viết của bạn Giang.giomay cũng có những điểm giống với suy nghĩ của mình.
Mình đến với tinhte.vn khá lâu rồi. Dù không hoạt động sôi nổi nhưng mình đã học hỏi được rất nhiều. Đây là nơi mọi người chia sẻ với nhau về mọi mặt, và mình vào tinhte.vn mỗi ngày, dù có đăng nhập hay không.
Mình thích những bài viết mang tính chia sẻ, những bài viết giúp ích cho thật nhiều người (trong đó có mình)
@Mr.Paighnim Như vậy bạn nghĩ bàn phím chuột hay màn hình là linh kiện á, một chiếc nó cũng khác một bộ bạn nhé.
@Giang.giomay Ko bàn tới vụ lắp thiết bị ngoại vi, chỉ riêng phần các bài (viết chữ) quá dài, nhiều chỗ ko cần thiết là đã phá bỏ tiêu chí ngắn gọn của các mod rồi, cũng vì quá dài như vậy nên thật sự có nhiều ae mới tập ráp sẽ rất khó hiểu cho nên tiêu chí dễ hiểu cũng bay luôn, còn phần hay thì no cmt.

Tiêu chí đưa ra để chấm mà lại không bám theo, cứ thấy bài nào công phu, chi tiết là pick, đúng là buồn BTC quá.
mình bình chọn cho Bài 3: @@savumi
rất chuẩn và chi tiết
dangkhoalove
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quên tham gia xong ko gửi phong bì cho ban giám khảo, lầm sau rút kinh nghiệm đưa khéo cái phong bì dày dày chút
Minh thấy bài đầu tiên cũng hay đấy chứ
superale
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em ủng hộ tiền bồi #2,,, cùng chung "phái" :v...!
Mua đồ ở đâu đảm bảo anh em nhỉ 😁
likearose75
ĐẠI BÀNG
9 năm
cuộc thi này chắc mod nhận nhiều gạch đá lắm đây vì bn anh em tâm huyết lọt vào top 5 mà không được . Cá nhân mình nghĩ lắp máy tính rất dễ nên mình nghĩ cứ chọn bài ngắn gọn dễ hiểu là được . Nhìn mấy bài dài quá , cảm giác sợ không tiêu hóa nổi.

Còn thực sự mình nghĩ lạc đề nhất phải nói đến cái bác ở maihoang , tuy anh em đọc xong suýt xoa nhiều nhưng em vẫn thấy không hợp lý với tiêu chí chấm bài.

Đầu bài bác đã chơi ngay con psu module 1000w đã phải làm cho con nhà người ta khó hiểu rồi , xong rồi bác lắp cái tản nước cùi mía thì không thể tả nổi luôn , nếu thực sự bác đọc cm này của em thì mong bác đừng giận nhé vì thực sự bác làm tản nước thì hãy dùng bộ tản ngon và hướng dẫn anh em chi tiết hơn về từng cái , chứ cuộc thi mà bác chơi cái tản khoe không ra khoe , chơi không ra chơi chỉ làm màu mè khiến newbie khó hiểu nên em nhìn thấy hơi khó chịu.

vote 4
kaneruan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@likearose75 bạn thông não mình phát thế nào là tản nước cùi mía? bạn biết Water Cooler Kit All In One là gì ko?
likearose75
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kaneruan Thế không cùi ?
hongducwb
TÍCH CỰC
9 năm
@likearose75 chắc ý là bài làm phải phù hợp với mọi phân khúc huh 😁.......

..mà cái vụ phạm luật sao rồi nhỉ =))
kaneruan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@likearose75 vậy phải là Custom mới không cùi?
giải cao thế này mà có 5 bài dự thi thôi à.Buốn quá ,dạo này chả có ai nhờ build hộ máy để làm bài thi thố kiếm tí giải
likearose75
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trích 1 comment của bạn Giang.giomay dù mình cũng nộp bài thi cũng rất tâm huyết nhưng vẫn rất ấn tượng với clip ngắn gọn dễ hiểu và rất tinh tế của bạn.

https://www.tinhte.vn/index.php?threads/2384609/

Hy vọng nếu có thể chỉnh sửa hy vọng mod thực tế một chút , nếu là mình thì sẽ nhờ một người bạn hoặc là chị em không biết về vi tính đọc và làm theo để lắp ráp máy tính , rồi người bạn đó nhận xét bài nào dễ hiểu nhất thì chọn bài đó .

Vì thực sự những bài dự thi này khi chấm điểm các mod nên tưởng tượng là một người luôn nghĩ " ráp máy tính là một cái gì đấy quá khó khăn " , và khi đọc một trong những bài thi nào đó người ta có thể làm theo một cách dễ dàng chứ không phải là " anh này viết dài , chữ đẹp lắm đây , mình may quá vớ được bí kíp rap máy tính hehe , phải học thuộc lòng luôn mới được " .

Đó là nhận xét cá nhân của mình do đúng với tiêu chí bài thi mong mod để ý , bởi vì dù tham gia cuộc thi nhưng mình vẫn đọc hết tất cả các bài và vẫn luôn động viên anh em vì thực sự ai cũng rất tâm huyết muốn cống hiến bài thi xuất sắc nhất.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019