Mời anh em chia sẻ trải nghiệm sử dụng Office, nhận thuê bao Office 365 một năm

bk9sw
14/3/2017 14:48Phản hồi: 222
222 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng Office 365 chỉ để dùng Onedrive 1Tb, còn Word, Excel chỉ để mở file chứ không làm gì.😃
khavy.love97
ĐẠI BÀNG
7 năm
em đang dùng Ofice 2016 do trường tặng cho sinh viên ạ
NSA|Dajka
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hồi xưa sinh viên thì nhắc đến MS Office là chỉ biết mỗi Word với Excel, sau đến Office 2013 thằng PowerPoint nó có cái trò Preview silde khác trong khi đang trình chiếu slide hiện tại thì mới bắt đầu chạy theo công nghệ 😁 sau cứ thế khám phá dần dần bộ ứng dụng này ^^

Sau này cài máy cũng nhiều nên là mua luôn Office 365, cài 5 máy luôn, lúc nào ra 2016 mới thì xoá đi cài lại không cần key lậu gì nữa :p thành ra máy mình, máy phụ huynh, máy em gái, máy gấu (cũ) và máy chị gấu (cũ) đều là Office 2016 mới nhất luôn :3

Đến lúc đi làm thì đúng là mới nhận ra đầy đủ quyền năng của 365. Dù công ty chỉ mua gói E1 cho nhân viên quèn thôi (nhân sự cao cấp mới có E3) nên cài vẫn phải dùng tài khoản tự mua, nhưng đúng là giờ đó mới thấy hết được:

- Team dự án dùng chức năng Sharepoint trong OneDrive for Business để trao đổi tài liệu và dùng làm chỗ check tiến độ dự án chung.
- Skype for Business thì không nói, chat mặc định không phải nghĩ.
- Outlook thì chắc các bác giống em, yêu ngay từ cái nhìn đầu tiên :D từ đấy mọi mail về 1 mối luôn, mà hay cái automatic replies và rule set cho mail sync trên mây luôn, nghỉ ốm hay nghỉ phép đi chơi dùng máy khác không phải xoắn gì cả :3
- Có cái PowerBI mới thì chắc cũng ít người biết, mà nó không cùng trong license, cơ mà dù có dùng bản bình thường không mất phí thì share qua mạng lưới office 365 của công ty cũng tiện vô cùng. Bên em còn dùng SQL Server của MS nữa nên chúng nó link với nhau cả luôn, dữ liệu chạy tự động, báo cáo chạy tự động, các sếp muốn xem báo cáo, xem theo chiều nào cũng được (y)

Túm lại là giờ thành Microsoft fanboy mất rồi, cơ mà không bao giờ hối tiếc vì đi vào con đường này cả ^^
longtth
ĐẠI BÀNG
7 năm
laptop cài 2016, PC cài 2010,
không thể sống thiếu excel,
có dùng thử libre office, open office, nhưng mà không quen thuộc, với lại cảm thấy nó chậm chậm, thêm nữa là một số file tạo bằng MsO cũ (2007--) sang LbO lỗi và ngược lại.
thích cái keynote của Apple trên iPhone mà không dùng iPhone nên ngậm ngùi,
anhtranghb
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang xài office 365, thiệt là xài riết quen, giờ kêu xài office khác cũng khá là khó, đang có 1TB cloud. Nhược điểm thấy vấn đề sync của onedrive hơi tệ, nói thiệt là tốc độ sync cũng như khả năng xử lý conflict vẫn chưa tốt
HaLeDa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình đang dùng bản Office 365 mua chung cùng đồng bọn, chia ra tính giá rất hợp lý mà hiệu quả mang lại cực tốt 😃
Mình dùng Outlook + Excel tương đối nhiều, Word đôi khi soạn văn bản. Bộ office là thành phần gần như không thể thiếu để làm việc, và hiện tại chưa tìm thấy phương án thay thế nào khả thi 😃
dungdn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình dùng office 365 gần năm nay rồi. Thực sự rất hài lòng bởi các lý do:
* Các tính năng đáp ứng tốt nhu cầu làm việc, không cảm thấy quá xa lạ với các bộ oOfice từng dùng trước đó;
* Giao diện thân thiện, hướng đến trải nghiệm người dùng nhiều
* Các văn bản mình đều đồng bộ trên OneDrive, mình không còn phải mang máy tính từ văn phòng về nữa, khi nào cần làm gì gấp, chỉ cần mở máy ở nhà hoặc đi chơi vẫn làm được việc do dữ liệu trên cloud hết rồi
xox97
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tự hào máy tính giờ đây khá sạch:
MS office -> Libreoffice
Photoshop- > Gimp
Download: eagle
Zip: 7zip
Windows: bản quyền theo máy.

Chỉ cờ rắc solidworks thôi 😔
trung_taduc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chào anh em! Mình đang là sinh viên nên thời gian làm việc với office cũng khá nhiều. Hiện tại thì mình đang dùng office 365. Cảm giác dùng một cái gì đó nó bản quyền, trả phí nó sẽ trân trọng hơn, "Sịn" hơn 😁, làm việc cũng hào hứng hơn. Nói về bộ office thì nhiều công cụ lắm nhưng mình dùng chủ yếu là word, excel, powerpoint, dạo gần đây mới dùng thêm outlook. Điều mình thích nhất ở word là nó tạo được mục lục tự động từ các đề mục. Tính năng này rất hữu ích khi áp dụng vào để đọc các văn bản luật. Vì mình học Hải quan nên thường xuyên phải cập nhật các văn bản luật mới, nếu không có nó đọc luật nhanh chán và ngủ ngay :D:D. Tiếp đến là excel, khỏi phải nói rồi, excel là một công cụ tuyệt vời để tính toán và phân tích dữ liệu (Vì excel là viết tắt của excellent mà). Mình hay dùng excel trong việc lập thời gian biểu, tính toán tiền lương làm giữa các tháng và tổng hợp so sánh mức lương giữa các tháng (làm thế này cho có động lực phấn đấu :D). Mình cũng đang tự học excel kế toán nữa, nên xác định còn gắn bó với excel dài dài. Về outlook mail thì mình mới dùng, và chủ yếu là gửi thư, nên chưa thấy outlook tối ưu hơn gmail là bao, trừ việc định dạng văn bản tốt hơn.
Cuối cùng là powerpoint, trong các công cụ thì thời gian mình sử dụng powerpoint là nhiều nhất và có những trải nghiệm khá thú vị với nó. Mình xin được mạn phép giới thiệu một số tính năng mà mình thấy hay trong powerpoint. Đầu tiên đó là tính năng Design ideas. Khi bạn chèn một bức ảnh hay các title có chứa nội dung, nó sẽ tự tạo ý tưởng cho bạn từ việc sắp xếp vị trí ra sao, tới việc khung viền ảnh, hiệu ứng ảnh... rất hay phải không. Powerpoint 2016 đã cho phép làm việc với định dạng vector, bạn có thể chèn các icon liên quan tới nội dung bạn đang làm cho sinh động mà không lo vỡ hình. Với tính năng merge shapes, bạn có thể hợp nhất các shapes, lấy đoạn giao giữa các shapes...tính năng này giúp powerpoint trở thành một công cụ vẽ khá mạnh. Điểm đặc biệt nhất của powerpoint trong bộ office 365 là có thêm hiệu ứng chuyển đổi Morph (office thường không có), tính năng này giúp bài thuyết trình làm bằng powerpoint giống hệt với khi làm bằng prezi. Các gói bổ trợ mà MS cung cấp trong powerpoint cũng rất phong phú: chúng ta có bộ keyboard bằng emoji. (cái này rất hay), chúng ta có thể tải ảnh trực tiếp từ shutterstock... Chế độ slide master giúp các bạn tạo sẵn các layout và không cho phép chỉnh sửa ở chế độ xem thường. Mình hay làm sẵn các layout, khi nào có việc gì thì đem ra dùng cho đỡ mất thời gian. Ngoài ra còn rất nhiều tính năng nữa như zoom (có cho phép bạn zoom slide hiện tại nếu bạn muốn nhìn rõ phần nào đó của slide); nếu bạn muốn quay màn hình mà chưa cài app gì cả thì screen recording trong powerpoint là một ý tưởng hay. Bạn cũng có thể tạo một menu trong ppt (powerpoint) bằng cách sử dụng hyperlink; rồi tạo một album ảnh bằng ppt...Mình cũng đã sử dụng ppt để làm thiệp tặng bạn gái, dùng ppt làm cv, làm template, làm ảnh dạng brush...Phải nói powerpoint là công cụ mạnh nếu biết tận dụng hết các tính năng của nó. Trên đây là bài chia sẻ của mình, hy vọng nó hữu ích với các bạn. Ở dưới mình có đính kèm vài hình ảnh mà mình làm bằng ppt. Cuối cùng, chúc các bạn có một buổi tối vui vẻ! :D:D
1.png 2.png template.jpg Còn thiệp với CV nó liên quan tới tính cá nhân, mình không tiện up, các bạn thông cảm nhé! chúc các bạn vui vẻ!!
Tạ.Huy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hóng các bác chia sẻ thêm kinh nghiệm
10 bạn có tên trong danh sách đã gởi key qua hộp thư trên diễn đàn. Các bạn kiểm tra nhé :p
@Kính Cận 0_0 Thank bạn, hơi bất ngờ khi nhận được key trúng giải. Thank u so much!
okchua
ĐẠI BÀNG
7 năm
Danh sách trúng giải đâu nhỉ?
vậy chắc chú tầm phải 60 nhỉ vì "con năm nay đã 37 rồi ạ!
dungpham2808
ĐẠI BÀNG
6 năm
MS o2016 nhưng mắc quá
TanoCaridi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dungpham2808 https://products.office.com/en/buy/office 7.5$/tháng
ndcuong1879
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác @Duy Luân cho hỏi chút: mình dùng Microsoft Outlook của bộ office 365. Trong đó mình tạo nhiều thư mục để chứa thư cho từng đối tác khác nhau, các thử mục này nằm trong một thư mục cha. Có cách nào chọn thư mục cha (nằm ở thư mục cha) mà muốn di chuyển nhanh tới thư mục con bằng cách bấm ký tự đầu tên thư mục con (như trong explorer) không? Mình toàn phải dùng chuột

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019