Mời anh em tải về macOS 10.13 High Sierra beta và hướng dẫn cách tạo bộ cài USB

13/6/2017 13:7Phản hồi: 267
Mời anh em tải về macOS 10.13 High Sierra beta và hướng dẫn cách tạo bộ cài USB
Bản cài đặt macOS High Sierra 10.13 đã được Apple cho tải về từ kho ứng dụng mac Appstore. Xin hướng dẫn anh em chi tiết hơn cách để từ bản cài này, anh em có thể tạo cho mình một bộ cài bằng ổ USB để update hoặc cài đặt vào máy Mac hỗ trợ 10.13 High Sierra

Để tạo bộ cài USB, anh em cần cần:
  • USB dung lượng 16GB hoặc nhiều hơn
  • Tải về bộ cài macOS 10.13 từ Appstore tại đây : Link tải
    Sau khi tải về, bộ cài sẽ nằm ở thư mục /Applications/ folder
Tiếp theo, tạo bộ cài, chúng ta thực hiện lần lượt theo các bước sau:
  1. Kiểm tra file “Install macOS 10.13 Beta.app” xem đã có trong thư mục Applications hay chưa, đây là thư mục mặc định khi tải về từ Appstore 10.13_appstore.JPG
  2. Kết nối USB vào máy, đổi tên thành "HighSierra" để tiện hơn, lưu ý: USB sẽ bị format và mất hết dữ liệu, hãy chắc chắn không có dữ liệu nào quan trọng được lưu trữ
  3. Mở ứng dụng Terminal, paste dòng sau vào:
  4. Enter và nhập vào mật khẩu nếu được hỏi, chờ một tí để quá trình trên hoàn tất, nhanh hay chậm phụ thuộc vào tốc độ đọc ghi trên USB của bạn 10.13.jpg
Sau khi hoàn tất, để cài đặt, chúng ta cắm USB vào máy, restart nó, sau khi nghe âm thanh khởi động thì nhấn giữ phím option để chọn boot từ USB ( tương tự khởi động Win từ máy Mac). Trình cài đặt cho phép chúng ta format và phân vùng ổ đĩa để cài đặt bản beta. Mình khuyên anh em hãy tạo một phân vùng mới vào cài vào đó để trải nghiệm, vì bản beta nên chắc chắn không hoạt động ổn định và độ tin cậy không cao, rất nhiều lỗi tồn tại trong nó, nên hoàn toàn không thích hợp nếu máy tính của anh em giữ nhiều data quan trọng

Một điều nhỏ cần nhắc là sau khi cài đặt lên 10.13 thì hệ thống dữ liệu sẽ được sử dụng định dạng APFS, để biết APFS lợi ích hơn HFS+ hiện tại ở điểm nào, mời anh em tham khảo video dưới đây
267 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thua xa window
@ChauStark đúng
@ChauStark bác nói chuẩn đấy
@sonnguyenpro có máy mới biết đc bạn trẻ ah. ko có thì có đọc cả nghìn post cũng thế thôi
@sonnguyenpro ko nói ng ta tưởng thông minh. nói ra thì ng ta bảo ngu đó
Điện thoại vs ipad thì dám lên beta.
Chứ mac thì thôi. Đợi chính thức
@Timkelvin Đang điên với con Ipad air 2 chạy 11 beta, lỗi thoát app với restart tùm lum, sạc pin phải tắt máy mới sạc được.
@ngocdung_const Tôi cũng đang lên vs con air 2 ne. Thấy nhiều khi nó khùng đứng app tí ak, chứ sạc thi nhận binh thường, không bị lỗi như bác
Đã lên từ đợt trước và thấy cũng chẳng có gì mới 😃
playmarble
TÍCH CỰC
7 năm
Mình là dân kế toán, MacOs trở nên thật ngu ngốc với mình. Thấy Mac thích hợp với dân lập trình hoặc đồ hoạ. Dân tài chính kế toán thì chịu
kinhvan69
TÍCH CỰC
7 năm
@ChauStark mình cũng ko hiểu tại sao nữa, excel của mình mỗi lần nhập công thức và tab để chọn công thức gợi ý là crash liền, đã report mà ko thấy feedback j. word thì dùng một hồi lâu là chậm lag, các app khác bth hết 😃
DX_
TÍCH CỰC
7 năm
@kinhvan69 Bạn thử kiểm tra lại bản office đang xài, update nó lên bản mới nhất xem? Mình cài cho rất nhiều khách rồi chưa thấy ai báo office 2016 lỗi hết.
kinhvan69
TÍCH CỰC
7 năm
@Đồng Red cám ơn bạn, bản update mới nhất MS đã khắc phục lỗi này bằng cách...ko cho TAB để chọn cthuc nữa rồi...
DX_
TÍCH CỰC
7 năm
@kinhvan69 Ông MS cũng hay chơi khăm nhỉ, sản phẩm làm cho bên Win thì chạy phà phà, qua Mac lỗi tá lả.
TuanUK
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bạn bè hay nói mấy đứa bình thường ít ai gắn cái chữ "pro" vào tên mình lắm, đọc comment tui đã tin đó là sự thặc
Dong999pro
TÍCH CỰC
7 năm
@TuanUK Chắc bạn trừ mình ra 😁 :D
TuanUK
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Dong999pro haha, troll chơi thôi chứ không hươ đũa cả nắm đâu bạn :p
Kalanhikov
TÍCH CỰC
7 năm
Đã check App Store, không thấy...
Kalanhikov
TÍCH CỰC
7 năm
@Lê Phú Khương Bấm vào link nó ra cái này
This site can’t be reached
macappstores’s server DNS address could not be found.

DNS_PROBE_FINISHED_NXDOMAIN
ChauStark
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Kalanhikov Thế b phải đky lại vì beta 10.12 khác beta 10.13
Kalanhikov
TÍCH CỰC
7 năm
@ChauStark Oh mình không biết, để mình thử, cám ơn bạn nhiều 😃.
@ChauStark mình vẫn đang beta 10.12, vẫn bthg bạn nhé 😁 lỗi này chắc do server rôi ^^
Khoảng trống phải thêm dấu \ nhé.

sudo /Applications/Install macOS\ 10.13\ Beta.app/Contents/Resources/createinstallmedia --volume /Volumes/HighSierra --applicationpath /Applications/Install macOS\ 10.13\ Beta.app --nointeraction
Link tải thiếu dấu : macappstores://itunes.apple.com/app/id1209167288
(copy cái đoạn trên và paste vào trình duyệt rồi enter).
mình đã fix link, cám ơn anh em 😁
Bộ cài lớn nhỉ, Windows 10 thì tầm 5Gb
hnmdiep
TÍCH CỰC
7 năm
mình dùng macbook 12" bản core M 1.2GHz, tai sao excel hoạt động cực kỳ chán, thường chậm load khá lâu thao tác lệnh cứ như không dùng được
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@hnmdiep Cài lại xem sao bạn. Mình dùng con macbook đời 2012 mà vẫn thấy ok mà :v
hnmdiep
TÍCH CỰC
7 năm
@Hải Laz cảm ơn bạn đã quan tâm, mình đã cài lại cả macos rồi vẫn vậy bạn ah. thực sự mỗi lần dùng excel là mình rất bực mình, đặc biệt là thao tác gộp ô, có khi phải mất vài phút nó mới thực hiện xử lý xong thao tác đó trong khi desktop dell i5 6500 của mình chỉ mất thời gian bằng 1 cái click chuột.
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@hnmdiep Hm... ca này khó =)) xem có update của exel không thì up. K nữa thì bó tay 😆
@hnmdiep Hiệu năng office trên Mac kém, bác cần nhanh thì chuyển qua Win. Cái này em cũng bị rồi, excel chừng 20.000 dòng là Mac nó trở chứng, trong khi trên Win ok
hnmdiep
TÍCH CỰC
7 năm
@hoangnguyen85 quả thật là dùng MAC thấy mọi thứ với em khá ok nhưng khoản này khó yêu thương thật
Klq mới từ chối job offer của 1 công ty phần mềm Nhật vì nó bắt mình xài Windows =)), mặc dù mình kêu mình là dân dev server xài Mac bao nhiêu năm nay chỉ xin cái Mac mini làm việc mà nhất quyết ko chịu, kêu policy công ty nó thế =))

Mấy thằng Nhật có vẻ rất chuộng anh Mic đi qua 2-3 cty nó đều kêu phải xài Windows hết xàm lol thiệt chứ =)) Trong khi mình qua lazada hay 8bit rockstars tụi Châu Âu nó phát cho Macbook để xài lun.
ngqnamanh
TÍCH CỰC
7 năm
@harryhoang1986 nó đúng còn gì. policy của 1 công ty nó là căn bản phải có. cả công ty dùng windows ông vào đòi macos còn lâu được nhé. ông được cái là cả tá cả tảng khách nó đòi lúc đó công ty sml luôn đó.
@harryhoang1986 Chắc bác vô trúng Nhật già =]]]
Nhật trẻ giờ cuồng Apple lắm bác ạ, công ty em kiếm đt android hay máy windows để test app/web kiếm lòi mắt
http://alive-web.co.jp/
@harryhoang1986 Thấy thị phần trình duyệt ở Nhật chứ ? 😁
IE
Lên xong phải quay về lại gấp. Ko làm việc được, giật lag điên cuồng. Mất thòi gian vcl
ChauStark
ĐẠI BÀNG
7 năm
@VinaOneX Bản beta mà thím. User mà cứ thích dùng đồ của dev xong kêu
@ChauStark Em đâu có kêu bác. Thử nghiệm thôi mà. Báo để bác nào tò mò như e đỡ mất thời gian thôi.
npdong1994
TÍCH CỰC
7 năm
macOS Vô đối... macOS là ông nội của windows 😁 ahihi
nadugroup
ĐẠI BÀNG
7 năm
@npdong1994 Đừng nói quá lên như thế. HĐH nào cũng có cái hay, cái dở riêng của nó.
Các anh cho e hỏi ngu xíu, đoạn lệnh này co ý nghĩa là gi ạ: "--nointeraction &&say Boot drive created".
Vì trước h e tạo bộ cài không có thêm đoạn này 😁
không được bác ơi
Screen Shot 2017-06-17 at 08.57.35.png
@nkkluan https://beta.apple.com/sp/betaprogram/redemption#macos enroll ở đây nhé 😁
mrkissn
TÍCH CỰC
7 năm
enroll vẫn là Sierra Public Beta thôi chứ ko qua High đc.
@mrkissn enroll rồi vào link ở bên trên nhé bạn
vanlamuadong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không biết con mac pro 2010 của em cài bản này thì nhanh hơn hay chậm đi nhỉ? Mã MC 371 ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019