Mời anh em thử công cụ đổi độ phân giải hiển thị cho máy Android, không cần root, không cần gõ lệnh

Duy Luân
20/8/2016 17:11Phản hồi: 480
Mời anh em thử công cụ đổi độ phân giải hiển thị cho máy Android, không cần root, không cần gõ lệnh
Mình làm ra công cụ này vì nhiều nhà sản xuất điện thoại Android không tối ưu sẵn độ phân giải hiển thị cho thiết bị của mình, vậy nên rất nhiều máy màn hình to cỡ 5,2", 5,5" hay thậm chí 6" mà nội dung hiện ra chả khác gì máy 5" cả. Trong khi đó, để chỉnh lại độ phân giải hiển thị (DPI) bạn sẽ cần root máy hoặc chạy các dòng lệnh vốn không phải ai cũng tự làm được. Vậy nên mình viết ra một đoạn script tự động hóa khâu chỉnh DPI để ai ai cũng có thể xài được một cách dễ dàng (Windows lẫn Mac), tất nhiên là không cần root, không cần recovery hay thứ gì đặc biệt hết. Mình và một số anh em đã test thành công trên một số máy HTC, Samsung, Sony, Oppo, Motorola, Xiaomi, ZenFone. Anh em hãy xài thử và cho mình biết liệu có thành công hay không, kèm theo tên máy nhé và phiên bản Android đang dùng nhé. Cảm ơn anh em!

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG CÔNG CỤ

Yêu cầu trước khi tiến hành:
  • DOWNLOAD FILE CÔNG CỤ Ở ĐÂY, thêm link mirror ở đây, giải nén trên máy tính
  • Máy tính chạy Mac hoặc Windows
  • Điện thoại Android 4.x hoặc cao hơn, đã sao lưu dữ liệu
  • Điện thoại Android này đã kích hoạt chế độ Developer Mode (nếu chưa kích hoạt, vào Settings > About phone hoặc Settings > About phone > Software info, tìm chữ "Build Number" hoặc "Số bản dựng" rồi ấn vào đó 7 lần)
    • khi Developer Mode đã được kích hoạt, vào lại Settings > Developer > Bật dòng USB Debugging
Với máy Windows:
  1. Sau khi giải nén file công cụ ở trên, bạn sẽ có file adb-setup-1.4.2.exe, chạy nó trước. Khi được hỏi có cài ADB và Fastboot không thì chọn "Y", hỏi có cài global không thì chọn "Y", hỏi có cài USB Driver không thì cũng chọn "Y". (Chỉ cần làm lần đầu tiên)
  2. Sau khi cài xong, double click vào file windows_10_run.bat hoặc windows_7_run.bat tùy theo hệ điều hành máy tính của bạn, cửa sổ dòng lệnh sẽ xuất hiện
  3. Nhấn Enter để bắt đầu sử dụng
  4. Công cụ sẽ nói cho bạn biết DPI mặc định của máy là bao nhiêu, ví dụ 640 DPI
  5. Khi được hỏi DPI muốn thiết lập thành bao nhiêu, nhập con số mong muốn. Con số này phải nhỏ hơn DPI mặc định của máy bạn, ví dụ như 580, 560. Lưu ý là chỉ nhập số rồi nhấn Enter. (Anh em Samsung đọc thêm lưu ý bên dưới)
  6. Công cụ sẽ cài đặt DPI và khởi động lại thiết bị của bạn, xong!
  7. Nếu lỗi không chạy được, thử cài file ADB này thay cho file đính kèm trong zip https://drive.google.com/file/d/0B0MKgCbUM0itSUhpUklCTFpzWkE/view, nhất là với Windows 7
Video

Với máy Mac:
  1. Sau khi giải nén file công cụ ở trên, chạy ứng dụng Terminal trong máy (Command + Space, gõ chữ Terminal > chạy app tương ứng)
  2. Trong cửa sổ Terminal, gõ chữ cd <cách> rồi kéo thả thư mục đã giải nén vào (có thể xem thêm video để hiểu hơn). Kết quả bạn sẽ có được đại loại như sau:
    cd /Users/duyluan/Desktop/Change_DPI_Tool
  3. Cũng trong cửa sổ Terminal, gõ lệnh ./mac_run.sh rồi nhấn Enter
  4. Nhấn Enter để bắt đầu sử dụng
  5. Công cụ sẽ nói cho bạn biết DPI mặc định của máy là bao nhiêu, ví dụ 640 DPI
  6. Khi được hỏi DPI muốn thiết lập thành bao nhiêu, nhập con số mong muốn. Con số này phải nhỏ hơn DPI mặc định của máy bạn, ví dụ như 580, 560. Lưu ý là chỉ nhập số rồi nhấn Enter. (Anh em Samsung đọc thêm lưu ý bên dưới)
  7. Công cụ sẽ cài đặt DPI và khởi động lại thiết bị của bạn, xong!
Video

KIỂM TRA ĐỘ PHÂN GIẢI HIỂN THỊ

Sau khi đã cài DPI mới, anh em có thể vào trang web http://www.whatismyscreenresolution.com để xem độ phân giải hiển thị của mình ở dạng pixel dài x rộng. Anh em có thể thử set lại mức mặc định của máy để thấy sự khác biệt.

LƯU Ý

Nếu bạn đang set DPI lại cho máy Samsung, nhiều khả năng sau khi xet DPI thấp hơn mức mặc định thì ứng dụng camera sẽ bị lỗi, có một viền đen bao quanh app. Nếu bị như vậy thì set lại DPI thành 560, là con số mặc định của Galaxy Note 5 và Note 7, lỗi sẽ hết.

Nếu set xong mà thấy bàn phím hoặc launcher bị lỗi, tức là bàn phím và launcher của bạn
không tối ưu cho độ phân giải hiển thị linh hoạt. Có thể đổi sang dùng Nova Launcher, Laban Key hoặc Google Keyboard thay cho bàn phím của hãng. Đã test và dính trên HTC lẫn Samsung.

Nếu xảy ra lỗi sau khi set DPI và bạn muốn quay lại như cũ thì cũng chạy lại công cụ như hướng dẫn trên, gõ mức DPI mong muốn bằng mức DPI mặc định của thiết bị là xong.

Với Windows, nếu bạn thấy thông báo lỗi "'adb' is not recognized as an internal or external command, operable program or batch file." thì cài lại file adb-setup-1.4.2.exe, sau đó khởi động lại máy tính rồi chạy công cụ thêm lần nữa.

Quảng cáo

CÁC THIẾT BỊ ĐÃ TEST THÀNH CÔNG, CHẠY NGON
  • HTC 10 - Android 6.0
  • HTC One M7 - Android 5.0
  • HTC One M8 - Android 6.0
  • HTC One M9 - Android 6.0
  • HTC Desire 826
  • HTC Desire 810
  • Samsung Galaxy S6 Edge (set về mức 560 DPI) - Android 6.0.1
  • Samsung Galaxy S6 (set về mức 560 DPI) - Android 6.0.1
  • Samsung Galaxy S5 Active (camera bị lỗi viền đen) - Android 5.0
  • Samsung Galaxy Note 4 (set về mức 569 DPI, mọi thứ đều ngon trừ camera bị viền đen)
  • Nexus 6P - Android 6.0.1
  • Sony Xperia XZ (tab gợi ý app bị lỗi icon to, còn lại ngon)
  • Sony Xperia Z2 - Android 6.0 (tab gợi ý app bị lỗi icon to, còn lại ngon)
  • Sony Xperia Z3
  • Sony Xperia Z3 Dual
  • Sony Xperia C4
  • Sony Xperia M4 Aqua Dual
  • Oppo R7 Plus - Android 5.1.1
  • Oppo Find 5 Mini
  • Motorola Moto X Gen 2 - Android 6.0
  • LG G5 - Android 6.0
  • LG G3 - Android 6.0
  • Xiaomi Redmi Note 2
  • Xiaomi Pro
  • Xiaomi Mi 4
  • Asus ZenFone 3
  • Asus ZenFone 2
  • Asus ZenFone Max
  • Tiếp tục cập nhật...
CHANGE LOG
  • 23/8/2016: Cập nhật ADB lên bản mới nhất cho Mac
  • 22/8/2016: Update sửa lỗi "Cannot write to specific devices" khi chạy trên Windows 7
  • 20/8/2016: Bản 1.0 ra mắt
480 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trahona94
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em cứ sợ sợ thế nào ý 😆
@trahona94 Khuyên không nên thử
@denmilu sao mà không nên thử ạ?
@denmilu em thấy hay mà
@Anh 7 Vì có thể lmf hỏng máy hoặc mất dữ liệu đó. Nếu nghịch chơi thì ok nhưng nếu máy bạn đang dùng làm việc như mail, office các kiểu thì ko nên
kucakon
ĐẠI BÀNG
8 năm
hóng V10
@kucakon Cũng đang hóng không biết chỉnh bao nhiêu là ok nhất
@Tâm_Chụt Hóng chung với bác cho vui
@kucakon V10 hôm vừa rồi mình có làm theo bài hướng dẫn của Cu Hiếp (Cuhiep) thay đổi mọi giá trị (540, 560,...) đều lỗi đơ cứng và hiện "xyz đã dừng lại". Sau đó reset lại DPI mặc định nó là 640 mới hết lỗi. Bài này thấy cách làm và bản chất chả khác gì gì cái bài của anh Hiếp (bóng râm) nên mình ko làm nữa. Buồn vì nó ko thực hiện được trên V10
fractal
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tâm_Chụt lỗi giao diện hệ thống người dùng người dùng
màn hình 2 không hoạt động
1 chuột bạch cho hay
kimthoaduy
TÍCH CỰC
7 năm
@iPhonecafe Đã dính chưởng như bạn,hard reset cũng ko hết,phải tot,bánh xác mọi dữ liệu,bây giờ ko dám thử,mình nghĩ là launch mặc định nó lỗi thôi,đổi sang nova có lẽ là ko bị
hhaizo
ĐẠI BÀNG
8 năm
s6e dùng nova cài tới đk 412.732 cốốt hơn 560 k
Cho em hỏi nếu dùng này trên z5 premium lúc nào màn hình củng hiển thị 4k hả a :3
😃😃😃
@rappy Không có máy nên không dám khẳng định hehe
ceoIT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân Mod cho mình hỏi là có mất bảo hành không bạn???
nova_vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ceoIT chưa root thì ko sao đâu lllolll
@ceoIT Không, liên quan gì đâu hehe
congphuong32
ĐẠI BÀNG
8 năm
dùng một thời gian mấy ứng dụng như facebook hay instagram sẽ bị lỗi gỡ ra cài lại vẫn không được ai biết cách khắc phục không
judas_dn
ĐẠI BÀNG
8 năm
LG V10 xem trên whatismyscreenresolution.com 360x640, nhưng chạy file .bat thì chỉ hiển thị 160, set kiểu gì cũng ko đc
der_titan
TÍCH CỰC
8 năm
HTC desire 826 màn 5.5" FullHD
DPI mặc định là 480

Đổi thành 420 thì hiển thị được nhiều nội dung hơn nhưng một số chỗ bị lỗi giao diện, với lại nhìn nó không bình thường cho lắm.

Nếu đổi DPI lên 560 thì bị lỗi UI ngay khi khởi động lại.
Vậy mình nên thiết lập là bao nhiêu DPI.
P/s: Dãy phím cảm ứng choáng chổ ghê quá bác nào biết chỉ em khác phục với. Tks nhìu ạ.
@der_titan Bạn không được set lên cao hơn mức mặc định, lỗi đấy
der_titan
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy Luân Nó chỉ lỗi giao diện thôi bác, vẫn kết nối được với PC nên set DPI về mặc định là ok
@der_titan set các kiểu vẫn lỗi icon lock screen
@der_titan Lỗi UI rồi b, reset kiểu gì được vậy mình gõ lệnh như hướng dẫn k được.
hhaizo
ĐẠI BÀNG
8 năm
S6e
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình dùng trên Asus Zenfone 2 bản 4GB Ram (chip intel 2.3Ghz).
Kết quả là mỗi lần chạy là máy bị reboot lại không set đc 😔

Trên PC thì báo thế này

========
20:33 Update 2: Máy mình boot qua Win10 thì lại chạy đc.
Đang chờ kết quả 😁
========
20:36 Update 3: Đổi DPI thành 520 bị lỗi.
Đang đưa về lại mặc định 480.
Và tìm xem màn 5.5 inch thì bao nhiêu là tốt nhất
========
20:45 Update 4:
Sau khi mình chuyển xuống 420, mở Browser hiển thị nhiều hơn thật.
Nhưng Launcher mặc định của Asus (Asus Launcher) lại không hỗ trợ hiển thị tốt lắm.
========
21:00 Update 5:
@Duy Luân Update thông tin Zenfone 2 bản 4GB Ram (đang chạy 5.0) chạy đc nhé :D
Nhưng nên dùng Launcher khác, Launcher mặc định không hiển thị nổi.

Còn hiển thị trên web thì khá tốt
@dichoinha1 E DÙNG WIN 8.1 CŨNG LỖI
@dichoinha1 Zen 2 đổi dpi vào app Facebook bị lỗi nhé, ban co bi the ko ?
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuilalnvinh Hello bạn,
Vừa thử mở Facebook, vẫn vào bt.
Mình đang set ở 420 😁
Chutung005
ĐẠI BÀNG
8 năm
V10 đổi dpi toàn bị lỗi system UI thôi
@Chutung005 Mình đã thử và bị lỗi. Làm thế nào để sửa hả bác?
@changcasitocxoan em tưởng cái này là phải xóa đi ý
@Duy Luân Moto X gen 2 android 6.0 đổi ok mà bị lỗi ở Active Display, nó bị lệch 😔(((
lenhan2311
TÍCH CỰC
8 năm
@neverme1995 bạn chỉnh xuông dpi bao nhiêu! màn hình active hơi lệch hay lệch nhiều bạn!
@lenhan2311 400 bạn. Thấp hơn vẫn ok. Chắc do thuần gg nên ko bị lỗi j nhiều. Lệch tầm vài mm :v
zdng12
TÍCH CỰC
7 năm
@neverme1995 cho em xem dc ko, cũng đang định đổi vì e cùng máy. nên đổi về bao nhiêu ạ
zdng12
TÍCH CỰC
7 năm
@neverme1995 công nhận, cảm ứng chỗ đó còn hơi lệch nữa
Thắng Py
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sony M4 Aqua Dual set về 280 chạy khá ok, có điều launcher ko tương thích nên bị co lại, nên đổi launcher
@Thắng Py Bạn set về 280 có ok lắm không. Có thể chụp thử màn hình cho mình xem với được không. Cám ơn nhé
hungenvi
ĐẠI BÀNG
8 năm
M8 nên set bao nhiêu DPI là tốt nhất vậy anh @Duy Luân ?
anhuy009gl
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hungenvi Cùng câu gỏi...bạn nào thử rồi giải đáp hộ mình 😃
hungenvi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhuy009gl đang xài rom cook và thấy lỗi tất cả dpi nên để mặc định rom đang xài Steam JW 7.5 android 6.0
anhuy009gl
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hungenvi Rom cook thì hiển thị cũng ổn rồi. Mà mình xài rom stock ruu ấy...nó hiển thị kinh khủng lắm.
Ủa mà dpi của máy bạn mặc định là bao nhiêu
hungenvi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhuy009gl 480 nha chắc thay launcher thì ok tại thấy nó lỗi màn hình khóa thôi 4 cái icon ở dưới ý
hungenvi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lưu ý là anh em để cái file giải nén ở ngoài desktop nó mới chạy nha
@hungenvi ở đâu chả chạy đc bạn 😃
@cuong98tybg em tưởng phải cài ở dt chứ.vãi
s4 có ai test chưa
Cám ơn mod. Xiaomi max chạy ngon lành, set về 360 hiển thị được thêm rất nhiều nội dung so với mặc định 480
Screenshot_2016-08-21-20-41-06_com.google.android.googlequicksearchbox.png
@sucsacdo sao của em rmn3 pro để dpi thế nào cũng vẫn vậy không thay đổi vậy bác
@lehai820 em cũng thấy chả thay đổi gì
LuuVanCM
ĐẠI BÀNG
8 năm
HTC M7 set mức nào là hợp? thank!
nova_vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Z3 ngon Screenshot_2016-08-21-20-49-02.png Screenshot_2016-08-21-20-49-02.png
LượngNM
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nova_vn Mình đo z3 mặc định thấy có 360x640. Nâng lên tầm như bác là ok ah? Có bị lỗi app nào ko ah? Mình dùng rom stock 5.0 😁
nova_vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@LượngNM tầm 420-440
vecon93
ĐẠI BÀNG
8 năm
anh em nào dùng ngon trên redmi note 2 thì cho mình hỏi cái laucher của MIUI có ngon không hay lại trông như CC
//hồi trước mình từng thử và thấy "chả nước mệ gì" nên giờ hơi ngại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019